Nhạc Hi-res là gì? Liệu anh em có thực sự cần đến hay không?

Knah
16/9/2018 2:53Phản hồi: 352
352 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thôi mình tạm hài lòng với kho mp3 và stream nhạc free trên spotify thôi.
Nghe đi rồi biết, nghe xong chả muốn nghe mp3 128 nữa
Alone3643
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cyberat 128 tuỳ vào nhà sản xuất nữa. không thể nói 128 là dở được.
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
@Alone3643 chỉ 128 thôi mà khắt khe đến cả nhà sx cơ à 😔
tq@thanh
TÍCH CỰC
6 năm
@IQ52 Cũng là 128, nhưng quan trọng là nén từ nguồn nào ra nữa, có nhiều file 128 nghe khá hay đó chứ..
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
@tq@thanh thay vì kén cá chọn canh ở 128 thì lên hẳn lossless cho lẹ 😁
@IQ52 Chính xác. Lên rồi chả muốn về
CD 16/44 thua hires ở điểm nào về sq và tại sao nó lại thua như vậy mod?
Có phản khoa học với định lý Nyquist mà cadc bạn làm về audio hay xử lý tín hiệu điện tử khác đều biết : 44khz đủ điều kiện sampling tất cả tín hiệu analog có tần số dưới 22khz?
Tai người thì chỉ nghe tới 20khz kịch kim, và tới 110dB thì xé tai. Hai yếu tố đó 16/44 đủ đáp ứng cả mà?
nvmnghia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sao_lai_the lại bắt đầu lộn xộn rồi, anh xem lại nhé tôi nói bluray. và phim thì gần như hết hiện nay là 24p. cái đống kia là dành cho truyền hình, và theem nữa tôi vẫn giữ quan điểm 24p tốt nhất cho mắt
nvmnghia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TYA thì đã đến giới hạn của mắt đâu? không hiểu 2 anh đang tranh luận hay phản đối cái gì?
@nvmnghia Thì đấy, video thì chưa tới hạn mắt người còn audio lại tới rồi.
Ngta đã xác nhận rằng tai người tuổi teen thì nghe kịch trần 20k còn lớn lên tầm 16k và các ông già còn 10k....
Như vậy tín hiệu âm thanh tái tạo lại từ tần số lấy mẫu 44khz (đĩa cd) đảm bảo đủ 20k nên lấy mẫu 88khz cũng chỉ đến thế, như nhau.
Khi cần máy phát siêu âm đuổi chim đuổi chuột thì ngta phải dùng tần số mẫu 88khz
Còn hình ảnh, chưa có cái tv nào nét như đôi mắt cả.
sao_lai_the
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nvmnghia Tôi ko hiểu lộn xộn chỗ nào? 😃

Bác nói ko sai khi nói Bluray và đa phần các phim đều là 24p. Vì đó là chuẩn từ thời phim nhựa. Và do nhiều lý do, từ kỹ thuật tới kinh tế mà tiêu chuẩn này vẫn được sử dụng rộng rãi.

Còn chuyện tôi tán thêm mấy thông tin về chuẩn trong truyền hình thì cũng như bác chém về 24p trong topic về Audio HiRes thôi, có phải ko?

Theo tôi thì 24p cũng chỉ phù hợp cho đa số người xem, cũng giống như chuẩn Audio CD vậy. Đã có nhiều phim theo chuẩn 48p. Nhưng các nhà sản xuất thiết bị (tiêu biểu là sản xuất màn hình LCD) ko mặn mà lắm. Vì họ thích nâng độ phân giải (4k, 8k) để có lý do bán TV to hơn.
@Knah cho mình hỏi tí, SS S7 Edge có ghi thông số Audio của nó là: 24-bit/192kHz audio, vậy S7 Edge có thể phát nhạc Hi-res tốt đúng ko bạn?
Chỉ cần mua thêm tai nghe có thể nghe đc nhạc 24-bit/192kHz thôi nhỉ?
Loại tai nghe nào tập 1tr5 có thể kết hợp với S7Edge bạn nhỉ, gợi ý cho mình với? Mình thích nghe nhạc rõ tiếng các loại nhạc cụ, thì chắc chọn loại âm rộng và chi tiết đúng ko bạn?
@Knah Bên cạnh onear này thì inear nên chọn loại nào bạn nhỉ?
@odouroflove inear mình cũng ít chơi. Bác có thể ra trực tiếp các shop như xuanvu audio, 3kshop ... để họ trực tiếp tư vấn, còn được nghe thử thoải mái luôn
@odouroflove quan điểm cá nhân mình cho rằng với tầm giá như vậy, inear khó cho âm trường rộng rãi được như akg 420.
Tầm 2tr5 thì sẽ có shure 215 chẳng hạn.
@p.a.tuan Thanks bác.
Bác cho hỏi lại ý trên bác chưa trả lời, vì là AKG K420 hết hàng, hỏi quanh các shop đều hết nhập nên vài shop giới thiệu AKG Y30 hoặc Koss Porta Pro. Các Shop nói AKG Y30 là bản thay thế của AKG K420.
Mình thì ở ĐNang, chưa có dịp vô sài gòn để ghế các shop đó thử nghe và chọn nên đành chọn và mua online. Nên nhờ bác tư vấn theo kinh nghiệm giúp nhé. Theo bác 2 con này thế nào?
holale
TÍCH CỰC
6 năm
Đa phần thì mình nghĩ là tai trâu cả. CD là đủ dùng cho 98% dân số rồi.
Mấy cái hi ré này thực sự chỉ dành cho số ít có đôi tai nhà nghề.
@holale Mình lại thích dvd nhưng chỉ xem hình chứ chẳng bao giờ mở tiếng =)
holale
TÍCH CỰC
6 năm
@cyberat Xem thế ko phê bạn ơi. Tiếng nó giúp phên hơn 50% đấy.
unknowns
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thông tin ở mục 1 bị sai:
- Tần số trên file nhạc là tần số lấy mẫu. Tức là số lần âm thanh được ghi lại trong một giây. Vd: 16bit-44.1kHz tức là âm thanh được ghi 44,1 nghìn lần một giây. Mỗi lần ghi (độ rộng) 16 bit (số bit càng lớn thông tin về âm thanh càng nhiều)
- Tần số tai người nghe được là tần số sóng âm, tức là số lần rung của sóng âm trong một giây. Vd: 20Hz tức là sóng âm rung 20 lần/giây (màng loa cũng giao động 20 lần/giây).

2 cái này rõ ràng không liên quan tới nhau

Cập nhật: có liên quan :p. Tần số âm thanh cao nhất có được sẽ bằng một nửa tần số lấy mẫu

1. The sampling rate of a real signal needs to be greater than twice the signal bandwidth. Audio practically starts at 0 Hz, so the highest frequency present in audio recorded at 44.1 kHz is 22.05 kHz (22.05 kHz bandwidth).
  2. Perfect brickwall filters are mathematically impossible, so we can't just perfectly cut off frequencies above 20 kHz. The extra 2 kHz is for the roll-off of the filters; it's "wiggle room" in which the audio can alias due to imperfect filters, but we can't hear it.
Alone3643
ĐẠI BÀNG
6 năm
@unknowns Bạn chả hiểu gì về EQ
unknowns
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Alone3643 oh nhưng mà mình sai chỗ 2 cái này không liên quan tới nhau :oops:. Sau khi xem kỹ lại thì rõ ràng là có liên quan. Như thông tin bên dưới. Nhưng mà mình biết thêm 1 cái là tần số âm thanh có được chỉ bằng một nửa tần số lấy mẫu thôi
  1. The sampling rate of a real signal needs to be greater than twice the signal bandwidth. Audio practically starts at 0 Hz, so the highest frequency present in audio recorded at 44.1 kHz is 22.05 kHz (22.05 kHz bandwidth).
  2. Perfect brickwall filters are mathematically impossible, so we can't just perfectly cut off frequencies above 20 kHz. The extra 2 kHz is for the roll-off of the filters; it's "wiggle room" in which the audio can alias due to imperfect filters, but we can't hear it.
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
@unknowns theo lý thuyết Nyquist tần số lấy mẫu phải lớn hơn ít nhất 2 lần tần số tín hiệu ban đầu, nên nếu bạn để ý cái biểu đồ đầu tiên điểm giao nhau nó tương ứng giá trị gấp đôi trên trục tần số là vậy
phuonglv1973
ĐẠI BÀNG
6 năm
@unknowns Bạn nói đúng mà, 2 khái niệm này chả liên quan gì đến nhau cả.
Thanchet92
TÍCH CỰC
6 năm
Nhạc Hi-res mới đầu tưởng là nhạc có độ phân giải cao 😁
@Thanchet92 Gần giống vậy mà :D cứ quẩy đi
sao_lai_the
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thanchet92 Đúng mà, đơn giảm chỉ có vậy thôi 😃
Các hãng vẽ ra để bán thêm thiết bị với giá cao mà
😁 tiền mua ổ cứng haizzzzzzzz
@narutoxboy tiền mua ổ cứng gần bằng tiền cái pc xịn :D
@Knah 😔 Mình mới có 8TB thôi đã thấy thốn rồi
đương nhiên là cần rồi
Quan trọng là nguồn nhạc xịn ở đâu ra? 😁 Có người sở thích chỉ nghe một dòng nhạc nhất định mà đúng cái loại nhạc kiếm được CD xịn đã là khó :D
@Penguin Pingu hiện h mấy trang bán nhạc cũng nhiều, mình nghĩ hầu hết đều có thể mua dc
@Penguin Pingu Mình toàn nghe nhạc xưa, duy khánh trần thiện thanh,... May mà vớ bở được cái kho gdrive của ông nào tận 1tb nghe phê lòi
nghe nhạc chất lượng nó phê lắm. Bài Mưa rừng do Ánh Tuyết hát, dạo đầu có tiếng mưa rơi, mà mình phải nhìn ra cửa sổ vì cứ tưởng mưa thật.
@p.a.tuan cái này phần vì bác có tai nghe tốt nữa 😁
@Knah Khi có tai nghe tốt bác sẽ luyện được nhất tâm nhị dụng, đang nghe nhưng khi má mở cửa phòng là biết liền =)
prince8882
TÍCH CỰC
6 năm
Chỉ riêng cái lốt lếch thôi mà hết tiền mua ổ cứng rồi. Giờ hai rét phát run luôn hầu bao ngày càng tóp
Gắn gọn và xúc tích. Thank
Dựa vào việc khả năng phân biệt của tai để biện hộ thì hơi buồn cười.
Âm thanh gốc là analog chi tiết của nó là vô hạn điểm được chia nhỏ ra thành từng đoạn gấp khúc để cố gắng tái tạo lại âm thanh gốc.
Tai có thể ko phân biệt được hai âm với độ chênh lệch nhỏ như lý thuyết nói nhưng trong một tổng thể kết quả tái tạo lại âm thanh gốc đó thì độ chia nhỏ càng mịn thì nó càng gần thực tế chứ không bao giờ đạt được 100% gốc. Bảo mỗi người phân biệt 2 tần số có thể ko nổi nhưng nghe 320 quen xuống 128 sẽ thấy khó chịu, dù ko chỉ ra được cụ thể nó thiếu cái gì. Nghe flac quen xuống 320 lại thấy hụt hụt thiếu thiếu dù ko cụ thể được là nó thiếu cái tần số nào. Nó cũng như ăn hàng ngày đều ngon ko cảm nhận được nhưng dỡ hơn là biết.
Nên bớt bớt mấy cái lý lẽ kiểu không ai lại cần cái màn hình bự hơn 3.5 hay mắt người không phân biệt được điểm ảnh nhỏ hơn 326 ppi này nọ để tự an ủi.
lampadati
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nvmnghia Đọc: https://wiki.hydrogenaud.io/index.php?title=Transparency
nvmnghia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lampadati tưởng là bằng chứng khoa học gì về mức thông tin tối thiểu 😆))) bài trên hydro thì ai chẳng đọc rồi
lampadati
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nvmnghia Bằng chứng nằm trong những bài test, tự đi mà tìm lấy, đây đéo rảnh liệt kê ra, nhé :rolleyes:
nvmnghia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lampadati anh không phải sửng cồ thế, tôi đang nói bằng chứng khoa học khách wan, kiểu 192 kbps là giới hạn dưới của việc lưu âm thanh với chất lượng lossless của cd, mà kể cả các cải tiến codec cũng không thể vượt qua
Mình tai trâu nên cứ mp3 mà duyệt 😆
“đôi tai vàng” mới là quan trọng tai trâu thì có đầu tư nữa cũng thế thôi
New Hope
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tôi tai trâu nghe nhạc nào cũng thế :v
Nghe cd vẫn thấy có gì đó hay hơn
khitamdao
TÍCH CỰC
6 năm
@Manhtoan112 nghe đĩa than còn thú vị hơn nữa (tiền mua đĩa than là thứ tốn kém nhất 😁)
@khitamdao E nghe nhạc sau 75 chứ trước 75 nghe ko vào dc chắc chưa tới tuổi
nghiện còn tiết kiệm hơn cái này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019