Nhận biết máy dựng Samsung Galaxy Note 5 ,S6 ,S6 EDGE ,S6 EDGE PLUS

khoanguyen2016
28/4/2016 3:45Phản hồi: 131
Biết là post bài này sẽ đụng chạm đến các bác mua bán trên thị trường ,nhưng thôi cứ cảnh báo cho bà con cô bác cái đã .....

Cách nhận diện Samsung hàng dựng đang bán trên thị trường hàng xách tay hiện nay .

• Các mã máy hiện tại có hàng dựng là Note 5 ,S6 ,S6 EDGE ,S6 EDGE PLUS
Note 5 gồm: N920T (T-Mobile) ,N920P (Sprint) ,N920A (AT&T) ,N920V (Verizon)

S6 gồm : G920T (T-Mobile) ,G920P (Sprint) ,G920A (AT&T) ,G920V (Verizon)

S6 gồm : G925T (T-Mobile) ,G925P (Sprint) ,G925A (AT&T) ,G925V (Verizon)

S6 gồm : G928T (T-Mobile) ,G928P (Sprint) ,G928A (AT&T) ,G928V (Verizon)

Đặc điểm nhận dạng máy dựng :

VUI LÒNG ĐỌC KỸ CHỖ NÀY :

Không phải cứ Knox 0x1 là máy dựng ,nhưng nếu kiểm tra theo những bước bên dưới mà đúng thì 100% là máy dựng .....

1.Vào Download Mode ( Tắt máy hẳn ,bấm cùng lúc 3 nút [Vol +] + [Vol -] + [Power] )

Chú ý vào dòng KNOX WARANTY : nếu 0x0 (chưa bị root) thì tiếp tục bước 2

Nếu KNOX WARANTY : nếu 0x1 thường là máy đã bị can thiệp chỉnh sửa thông tin ... nên trả lại và vào hãng mua cho chắc ăn ....

Quảng cáo

2.Kiểm tra Kernel & Root Status :

==> Vào Cài đặt - Thông tin thiết bị - Phiên bản Kernel , có Kernel SkyHigh ,SpaceX ,Ubuntu ,v...v

==> Mục Ngôn Ngữ thiết bị sẽ có sẵn full mọi ngôn ngữ ,thực tế thì Stock rom trên máy zin của Samsung cho những máy T-Mobile và AT&T sẽ không có sẵn Tiếng Việt

==> Kiểm tra thông tin máy bằng Root Checker sẽ báo máy đã được root ,knox vẫn là 0x0 ,100% hàng China dựng .....

==> Kiểm tra máy bằng Phone Info Samsung thì thường là màu sắc khác vỏ ,hoặc số lần cắm sạc ,tai nghe ,bút đã được thay đổi = 0 hoặc dưới 10 lần (đối mới những nơi bán máy mới)....

Quảng cáo

Xong các bước này thì 100% là máy dựng ,hàng từ China về .....

Hiện nay có nhiều cửa hàng dựa vào Phone Info của bác vndnguyen để khẳng định là máy new zin 100%, bằng cách kiểm tra số lần cắm sạc ,cắm tai nghe ,rút bút S-Pen ....

Lúc này sẽ có 2 trường hợp xảy ra :

1.Đối với những máy đã được Root - Knox 0x1 thì việc reset bộ đếm về zero rất đơn giản :

-> Dùng app Root Explorer vào thư mục efs/FactoryApp/ xóa 3 file sau
batt_cable_count ( Bộ đếm số lần sạc )
earjack_count ( Bộ đếm lần cắm tai nghe )
epen_count ( Bộ đếm lần rút bút S-Pen )
-> Tiếp theo vào lại App Phone Info sẽ thấy mất 3 dòng dữ liệu bộ đếm ,bây giờ cắm sạc ,tai nghe ,bút sẽ bắt đầu đếm lại từ 1 ...2...3 trở đi ....

2.Là những máy dựng có nguồn gốc từ China tuồn về thì đã được root sẵn và Knox 0x0 ,nhưng vẫn có thể thay đổi được bộ đếm bằng cách trên mà không nhảy Knox .....

====> Đối với những mã máy như A / T / P / V :
Nếu Knox =0x0 thì dùng app Root Checker để kiểm tra ,app báo đã đc root thì 100% là hàng China
Nếu Knox =0x0 và đã dùng app Root Checker để kiểm tra mà báo chưa root thì 80% là hàng zin ( máy dạng này rất hiếm và chỉ có theo đường Việt Kiều xách tay ,thường chưa được mở mạng ,và không có sẵn tiếng việt )
Nếu Knox =0x1 thì tốt nhất là nên trả lại ......

====> Đối với những mã máy như C / F / S / L / K :
Nếu Knox =0x0 thì dùng app Phone Info kiểm tra bộ đếm ,nếu đúng với tình trạng máy đang mua là được ,mới thì vài lần sạc ,cũ thì vài chục vài trăm tùy theo hiện trạng máy ...
Nếu Knox=0x1 thì 50-50 máy đã đc thay đổi thông tin...... lúc này nên cân nhắc quyết định

P/s : Còn đang update thêm một số cách nhận biết .......

Ai có thắc mắc gì thì comment hoặc inbox mình trả lời sau nhé .....
Chúc các bạn mua được máy tốt đúng với số tiền mình bỏ ra ....

Update #1 : NOTE 4 dựng hàng China ....
NOTE 4 dán tem N910F nhưng main là N910P
về Download Mode cũng báo Model là N910P
Phần mềm bên trong chạy full file bản F
phần số hiệu bản tạo sẽ có tên DONGCHAOxxx (xxx thường là 2.1 ,3.8....)

Update #2 : NOTE 5 bản Sprint ,model SM-N920P .....

Hiện tại đang có một số người dùng máy phản ánh :
- Máy đang dùng tự mất IMEI
- Máy bị bootloop liên tục
- Máy đang dùng bị nóng bất thường ,sau khi khởi động bị treo logo
===> Những máy này hiện giờ chưa có cách cứu ,đề nghị anh em mua phải đừng up rom linh tinh dẫn đến brick máy .....
131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lunglinhlinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thanks chủ thớt.

Tuy nhiên hàng sprin bản P và verizon bản V rom stock có sẵn tiếng Việt (cả tiếng Anh, TBN, korea, Tàu và tiếng Nhật) . Bản Tmobile và AT&T thì mình ko rõ
@lunglinhlinh Bổ sung: bản at&t room stock không có tiếng việt @@
Reset knox=0 chổ nào ?
lunglinhlinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@haohiep123123 Hình như chưa có tool reset knox đâu.
Sao bọn TQ dựng được nhỉ !!!??? Knox =0 ở tên bài đó , "nếu knox=0 thì dùng app root checker để kiểm tra , app báo đã được root thì 100% là hàng china"
Đúng là không có tool reset knox ,nhưng tụi China nó có bootloader riêng up vào chả sao cả ....

T-Mobile và AT&T thì ko có sẵn Tiếng Việt nha bạn ,còn P (Sprint) & V(Verizon) là có sẵn

Nhưng mà đó là đối với rom Stock ,còn ở đây là máy dựng ,tụi China làm full mọi ngôn ngữ luôn
@khoanguyen2016 như kiểu bạn làm bên china ấy . hâm mộ quá
Để giải đáp cho thớt m nói thêm :
Thứ nhất là Knox :
  • Root là nó nhảy,cái này ko quan trọng. không có chuyện root mà ko nhảy knox
  • Không thể reset knox.
  • Máy nhà mạng cần root để unlock sim nên bắt buộc phải root
  • Máy up rom cook là sẽ thay đổi 1 số thông tin theo bản rom đang chạy và kernel
  • Máy được up rom đầy đủ khi bán ra,không thể nói là root,là up rom khác coi nhu máy dựng
Thứ 2 là vấn đề mất imei của n920p
  • Do ng dùng up rom chứ ko bao giờ có chuyện tự dưng nó mất
Tất cả các máy trên thị trường đều là hàng lock mạng nên cần unlock. Chủ thớt đưa ra info nào chưa chính xác thì nên sửa lại tránh gây hoang mang.

Vấn đề ng dùng vẫn phải tự tìm hiểu và cảnh giác vs các gian thương.
Tìm hiểu kỹ khi mua hàng cũng như thương gia uy tín.
@khoanguyen2016 nghi ngờ bác lắm. sao k xài nick lâu năm đăng bài này 😁
chắc bác nhầm :D
@lunglinhlinh MM ko read đc bạn à 😁 phải rôt ms xem đc
lunglinhlinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dajca303 Cảm ơn bạn rất nhiều, giá mà bạn lập một thớt tất tần tật về note 5 thì hay quá, để phổ biến cho mọi người kiến thức về em này, mình xem trên tinh tế mà gần như ít quá chả có thông tin gì cả.
@khoanguyen2016
Kanturu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang dùng ko bị mất imei đâu bác. Up rom lunh tinh mới bị thôi...
Kanturu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các máy sprint mất imei. Bay baseband đều là do up rom cook. Nhiều ng bị rồi. Ae cẩn thận nhé.
Ps: t chưa bị 😆
@Kanturu [emoji12] [emoji1] [emoji1]

Gửi từ SM-G935F của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Nhắc mới nhớ ,máy Note 5 zin check Phone Info không bao giờ hiên số lần cắm bút
Còn máy dựng ,dc root sẵn ,knox 0x0 ,tự hiện số lần cắm bút luôn :D :D
lunglinhlinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khoanguyen2016 Nhìn con s6 trong ảnh bạn đăng mới nhớ ra, dòng s6 s6e có thể root mà ko mất knox nhé, nếu máy chưa nâng cấp lên 5.1.1
Mình nghĩ bạn phải xem lại kết luận ở thớt 1 nha, có vẻ hơi vội đó 😃
@lunglinhlinh Nếu ở 5.0.2 thì dùng pingpongroot ko mất knox là đúng ,nhưng ở hiện tại ,máy đang bán ngoài thị trường toàn bộ đều chạy 5.1.1 nha ,
ah mà còn cái nữa ,dễ nhận biết ,rom mấy thằng China lúc vuốt thanh thông báo xuống nó sẽ chớp 1 cái trên màn hình ....
@khoanguyen2016 thật á? đấy là phần mềm mà. m cg có rom vuốt thanh stt bị chớp nè
@dajca303 thôi mà bác lãm ,tha cho tụi em đi ,có dc ít tiền đi mua máy để cho tụi em mua cái máy cho ổn định tí :p
Đầu tiên mình rất hoan ngênh những topic như thế này để có cơ sở cho AE mua hàng kẹp nách, xách chân có tý kiến thức chọn máy theo mong muốn.
Thứ hai qua cách nhận biết qua bài viết thì rất mơ hồ khó mà xác định cũng như kết luận thật thật giả giả. Ngày xưa anh em thường test ốc vít với vuốt viền, soi hở sáng. Giờ nó tinh vi hơn nên tìm cách mới.
@hienteo ko hẳn mơ hồ đâu bạn ,cứ thử dạo một vòng mấy cửa hàng chỗ 3 / 2 hoạc Lê hồng phong mà có báng Samsung là thấy ah ,mấy chỗ bán thường gọi là máy Mỹ
lunglinhlinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đúng là pingpong root có thể root ko mất knox ở 5.02 nhưng lên 5.1.1 thì bị vá lỗi đó, tuy nhiên mình muốn nói là có eng bootloader vẫn root không mất knox ở 5.1.1 cho s6 s6e nhé, muốn vậy phải odin eng bootloader dòng F thì phải. Sài chung eng bld cho các dòng note là bình thường miễn là bld được unlock, trên xda rất nhiều bọn N920T odin bản 920P PA2 để lên MM vì dòng P leak MM từ đầu tháng 3 , còn các dòng T,V,A vừa mới ra MM được mươi hôm thôi.

Cho nên mình nghĩ kết luận máy dựng chị na chỉ do knox = 0 & root = yes là hơi vội vàng, có lẽ phải thêm một vài yếu tố nữa

chuẩn rồi, vụ chớp màn hình ở phần dưới mỗi khi kéo thanh status đúng ko ạ, thời mình sài con note 4 up rom loạn lên là đã bị như vậy rồi, về kernel stock hoặc tìm kernel phù hợp với bản rom là fix hết bệnh đó thôi, cái đó là do phần mềm chứ không phải do phần cứng.
@lunglinhlinh mình có nói là do phần mềm hay cứng đâu ,ý ở đây có nghĩa là những cái máy đó thường chạy chung một bản ,đều có triệu chứng như vậy
lunglinhlinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khoanguyen2016 Thì ý mình muốn nói là do máy nhà mạng Mỹ về VN thì dòng A dòng V như bạn nói là ko có tiếng Việt, vậy muốn bán thì các thương gia phải Odin về bản khác (dòng P T) để lên tiếng Việt vậy thôi, chứ chưa thể nói chắc chắn là do nó chạy firmware khác hay do nó bị nháy nháy khi kéo stt bar mà kết luận ngay đó là hàng dựng hay ko, vì nếu odin về stock là nó lại bt à, chỉ có là phải sài english 😃

Chỉ là trao đổi mở mang thêm và cũng để anh em muốn vọc có một cái nhìn chính xác khi lựa chọn máy thôi 😁 . Thân
@lunglinhlinh nếu mà chạy như bạn nói thì cũng đỡ ,đằng này là máy nhập có sẵn luôn ,với lại do mình làm trực tiếp với mấy lão nhập máy nên thấy nhiều lắm
lunglinhlinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khoanguyen2016 Thảo nào đợt này note 5 hàng Mỹ về rẻ vậy 😁 :D :D,

nói chung đi mua hàng xt cứ phải là knox = 0 , root = no , rồi kiểm tra mọi chức năng xem có ổn ko, xem Imei hex gì đó trên lưng máy xem có trùng với trong software ko, mấy cái giấy dán lên ko thèm tính :D, rồi cài info xem máy sài firmware có đúng dòng máy mua ko, nếu ổn cả thì mình nghĩ phải đúng đến 90% rồi bác nhỉ, còn 10% hên xui ;););)
@lunglinhlinh Yeah ! ý em là vậy á ,dc thì trước lúc trả tiền ,kêu nó phang cái rom stock vào là biết ngay thôi ấy mà
duaxiem
CAO CẤP
8 năm
em phải đăng nhập để like cho bác đó. Diễn đàn rất cần những người như bác. Ai ib bác hăm dọa, bác kêu họ ib em hăm dọa thay thế. 😁
@duaxiem Quào ,em phải reg nick mới rồi mới dám post bài ấy chứ ,ko thì các cụ vào "ấy" em có mà chết
ns chugn ae vẫ cảnh giác thôi 😁
@dajca303 :p :p :p
Theo ngu ý em thì các bác cứ chọn máy mình thích sau đó rearch google tìm giá và so sánh tìm thông tin, giá thì xêm xêm chênh nhau 300 - 500k, sau đó tìm thưng gia có uy tín tý, nhất là thương gia nào ngay từ đầu nói thẳng bảo hành 12th cả nguồn màm hình không có vàng bạc gì. Giá có thể cao hơn giá mặt bằng 300-500 là ưu tiên đến coi hàng. Vì ngay cả nguời bán còn không đảm bảo hàng mình bán ra là zin thì tin lỗi óe, Còn khi đến xem tinh ý 1 chút ngoại hình, ốc vít, màn hình, keo dán, camera, imei, ifo. O/k.
Quan trọng ngưòi bán họ dám đảm bảo chất lượng bằng thời gian 12th. Còn mua hàng điện tử thì xác định 50% 50% ngay hàng chính hãng còn lỗi tè le ra chứ nói gì hàng kẹp háng
@hienteo Vấn đề ở đây không phải đắt hơn rẻ hơn ,hay bảo hành ra sao ,mà là người mua bị dắt mũi ,cùng một máy đó có thể bán 2 giá khác nhau ,vậy thì tội cho khách thôi
@khoanguyen2016 Ăn nhau ở bảo hành. Chỗ nào bh dài thì mua. 😃
Hàng xách tay cg k nên kì vọng quá nhiều. Ko nói về tiền. Nhiều tiền thì mua chính hãng cho rồi

Gửi từ LG-H900 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Thím nào bảo là knox không reset được vậy. Chả có cái gì là k reset được cả
@bbtn thánh đây rồi ,bác ở đâu em đem mấy con note 5 chính hãng qua bác reset hộ em cái ,500k mỗi con nhé
phucnv03
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hổ ngu tí, nhảy knox có ảnh hưởng gì đến máy k? Cứ root máy là knox nhảy phải k vậy ? 😁
Anhtuan73
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phucnv03 Đúng rồi, không ảnh hưởng đến máy ,chỉ mất bảo hành thôi
xuanquyen09
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em định mua con note 5 xách tay mà chưa bjk mua ở cửa hàg nào uy tín. Bác nào rành chỉ e với. Giúp e test nữa e xjn cảm ơn và hậu tạ. Hjhh
Nay mới lấy e note5 n920v. lúc kiêm tra quên kt imei.vừa nhớ ra ấn *#06# chả thấy hiện gì. Chết e hàng dưng rồi. Nó bảo 1 đổi 1 trong vòng 1 tuần
E thấy hơi lo 7triệu8 đó các bác
Nay mới lấy e note5 n920v. lúc kiêm tra quên kt imei.vừa nhớ ra ấn *#06# chả thấy hiện gì. Chết e hàng dưng rồi. Nó bảo 1 đổi 1 trong vòng 1 tuần
E thấy hơi lo 7triệu8 đó các bác
Xin có thắc mắc với @khoanguyen2016 về hàng Note 5 nhà mạng, máy này tới thời điểm bây giờ ra mắt chưa được 1 năm, nếu máy hư sẽ được nhà mạng sữa chữa,thay thế,đổi mới hoàn toàn miễn phí. Vậy ở đây cho hỏi dựng là dựng cái gì,root để có Tiếng Việt là dựng chăng?
Theo ý kiến của mình thì chỉ những dòng máy trên 1 năm không còn bảo hành mới được đưa qua tàu để mông má mới gọi là dựng chứ nhỉ?
Cũng có trường hợp những chiếc Note 5 này bị hư không đủ điều kiện bảo hành(như rơi vỡ,vô nước...) được các thương lái gom về sửa lại thì mới là dựng nhưng không thể nhiều như vậy được ( mỗi cửa hàng có thể cung ứng hàng trăm con x với hàng nghìn cửa hàng ở VN thì biết nhiều cỡ nào)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019