[iOS 11] Nhấn phím nguồn 5 lần để mở menu khẩn cấp gọi 113, 114, 115

TDNC
8/6/2017 3:11Phản hồi: 125
[iOS 11] Nhấn phím nguồn 5 lần để mở menu khẩn cấp gọi 113, 114, 115
Bất kể iPhone của bạn đang ở màn hình nào, dùng app gì, có đang mở màn hình hay không, chỉ cần nhấn phím nguồn (Power) liên tục 5 lần thì màn hình "SOS khẩn cấp" sẽ hiện ra và nó tự động liệt kê những số điện thoại khẩn cấp của mỗi quốc gia, ở VN thì đó là 113 - Cảnh sát, 114 - Cứu hỏa và 115 - Cứu thương.

Mình vô tình phát hiện ra chức năng này trong lúc quỡn muốn kiểm tra tốc độ phản hồi của phím nguồn trong bản iOS 11 beta. Mình thử chọn 114 thì thấy đầu dây bên kia reo chuông thật và mình đã ngắt cuộc gọi ngay tiếng chuông đầu tiên, xin lỗi các anh em 114 vì đã nhá máy 😔

125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bên mỹ nhá máy nhiều là công an bắc đó!
@Airblade14 bắt bác à
@Airblade14 Bắt nha anh
TTN_HB
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Airblade14 "Công an" Mỹ cơ à?
@Lê Phú Khương Bắt thì không bắt nhưng phải trả tiền cho xe cưu thương , chữa lữa chạy đến nhà .... đừng đùa với 911
@Airblade14 Chả cần bên Mỹ đâu, bác cứ gọi thử tầm trăm cuộc ở Việt Nam xem. 😁
Bên Mỹ không biết sao chứ gọi 113 bên mình nhiêu khê lắm. Có khi để số đt người thân cho lành.
@k300123 Thật luôn hả
LTN2508
ĐẠI BÀNG
7 năm
@center Bác này nói chuẩn, chắc hồi xưa lính nv 114 nhỉ? Mà giờ gọi 114 lên Sở hết rồi, sở mới điều quận huyện đi. Còn 113 vẫn định tuyến nơi gần nhất
center
ĐẠI BÀNG
7 năm
@LTN2508 Dạ không, vì có 1 số hệ thống liên lạc bên 113, 114, 115 hồi đó là em tư vấn và triển khai. Nên nằm vùng ở mấy chỗ đó cũng 1 thời gian. Nhưng cũng hơn 2 năm rồi và cũng chuyển công ty nên không biết giờ có gì mới không.
LTN2508
ĐẠI BÀNG
7 năm
@center Vậy chắc cty bác là 990 nhỉ
ntson
TÍCH CỰC
7 năm
ios 9.3.3 nhấn thử nhưng không có hiện SOS, chỉ có thấy nút nguồn hình như đơ đơ
ngoctu208
TÍCH CỰC
7 năm
CA Việt Nam! Chỉ biết dọn đẹp hiện trường .
@ngoctu208 mình thấy coi mấy phim siêu anh hùng bên mẽo nó cũng vậy mà, bọn siêu năng lực nó đánh đấm xong thì bọn police mới tới 😁
Chỉ thấy ấn tượng với mấy cái chữ tiêu đề vừa to vừa xấu điên đảo của iOS 11
bikientin
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hồi nhỏ hay lấy điện thoại ra bấm 911 chơi làm cái đt nó hiện nguyên cái dấu thập hay chữ SOS nghiêm trọng vl mà éo có gì xảy ra. :rolleyes:
Bên đó gọi khoảng 5 phút là có mẹt vì xe tuần tra lúc nào cũng có chạy lòng vòng còn Việt nam thì gọi 113 tới nơi thì mọi người đã...... đi ngủ hết rồi. Ai chết thì đã chết ai bị thương thì vô đã nhà thương ai xem cũng đã về nhà ngủ hết rùi. heheheheheh
tiachop911
TÍCH CỰC
7 năm
@pond1597 Tào lao, bạn chắc chắn chưa bao giờ dám gọi 113. Tui trung bình một năm gọi 113 chừng 10 lần. Có khi báo kẹt xe, có khi là báo nhà kế bên hát hò ầm ĩ lúc 10h đêm, có khi là báo có cửa hàng làm sự kiện khai trương làm tắc đường, có khi báo cướp giật. Lần nào cũng thấy chừng 15p sau là công an có mặt và giải quyết vấn đề.

113 bây giờ khá hơn rồi, cách đây 2 năm tui phải công nhận gọi 113 như gọi tổng đài 1080 ấy, người ta đang gấp mà mấy ông nội đó cứ đọc số công an phường kêu mình gọi. Bây giờ thì mấy ổng tự giải quyết, nói chung là khá hơn rồi
uhnam
ĐẠI BÀNG
7 năm
Rủi may cảm ứng vô tác dụng thì như thế nào?
Nên thêm : khi nhấn 5 lần nút nguồn vô màn hình "SOS khẩn cấp" , sau đó nhấn thêm 1 lần nút nguồn là gọi 113, 2 lần gọi 114, 3 lần 115 😃
@uhnam Thua !!!!
@uhnam Thật ra bạn chỉ cần gọi đến 1 trong cacsnsoos trên khi thật sự khẩn cấp là đủ vì họ có hợp tác với nhau, ko gấp lắm thì sẽ chuyển máy cho bạn còn nếu gấp hay nói đc nửa chừng mất llac thì họ sẽ dựa theo thông tin mà chuyển file ghi âm đến cơ quan liên quan phụ trách.
@uhnam Mình nghĩ là có thể gọi Siri như mấy bài gần đây ý. Gọi Siri mà ko với tới điện thoại.
fancy90
CAO CẤP
7 năm
Tai nạn giao thông có người bị thương thì goi cho ai trước
kieuqtoan
TÍCH CỰC
7 năm
@fancy90 xem xe nào chạy trên đường được ưu tiên thì gọi trước
@fancy90 113 .họ sẽ điều phối ,giống như dispatch
vd ,1chiếc xe chở cọp bị tai nạn ,đang cháy ,cọp sổng chuồng .nếu ko dispatch thì rất phiền phức
113 :cảnh sát giao thông
114 :cấp cứu
115 :cứu hỏa
116 (!?) :cảnh sát khu vực ,đảm bảo trật tự ,tránh hôi của 😁
117 (!?) :sở thú Saigon
Hi Im Pig
ĐẠI BÀNG
7 năm
@fancy90 gọi cứu thương trc
nduytung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@fancy90 gọi người xung quanh chứng kiến trước
@fancy90 Nếu bạn có ý giúp đỡ thì nên chở họ thẳng đến bệnh viện nếu như tai nạn không liên quan tới cổ hoặc cột sống là hay nhất và hữu ích nhất. Đừng trông chờ bảo hiểm, công an hoặc cứu thương 115 lý do .....nhiều lắm và quan trọng là kẹt xe triền miên là lý do lý trấu họ đưa ra nhằm trốn hay né trách nhiệm. Dĩ nhiên cũng cóa nhưng thường là họ không có trách nhiệm đây cũng là nguyên nhân khách hay chủ quan của họ 😃D:p:rolleyes:). Còn kiến thức phân biệt và sơ cứu thì lên google hỏi là cóa thui. Nói tóm lại cứu người là quan trọng còn chuyện "Hình thức" thì mặc kệ nó đi. o_Oheheheheh
Phiền vậy, bấm phím home về màn hình chính bấm số gọi cho lành
minhhunghien
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenly2016 Tình huống khẩn cấp ở đây được hiểu là khi bạn gặp uy hiếp và dĩ nhiên không thể cầm cái điện thoại mà bấm gọi. Lúc này chỉ cần cho tay vào túi và bấm để cầu cứu. Nhưng với 113 VN thì không nói trước được
@minhhunghien 113 VN gọi mà không nói gì nó dập cmn máy, một phần là do quá nhiều người vô ý thức nháy máy trêu trọc, sau này SIM điện thoại đăng ký chính chủ hết, đứa nào gọi đểu nó đến tận nhà gô cổ, dm.

//Xin lỗi vì hơi bức xúc 😁
vãi cả 5 lần
Chức năng nhảm nhí, khẩn cấp thì mở máy bấm còn nhanh hơn bấm cái phím nguồn 5 lần.
Đây gọi là cải lùi
fancy90
CAO CẤP
7 năm
@Canhtn1986 Nghĩ thêm nữa là họ sài iphone đời thấp 😁
@mimora172 Chức năng này dùng khi bạn đi đến 1 đất nước nào đó mà ko biết sđt khẩn cấp của nước họ.
@mimora172 Nhiều khi đang cần giấu máy để bấm không cho kẻ xấu thấy
Canhtn1986
TÍCH CỰC
7 năm
@fancy90 Thấp hay cao chỉ là vấn đề thời gian thôi mà
Kha Pham :)
ĐẠI BÀNG
7 năm
cái này đã dc nhắc tới trong WWDC rùi, còn có thể thêm custom contact cho SOS
Cũng hay, tiện lợi khi phím home bị ngu
vietcad.77
TÍCH CỰC
7 năm
Ở Mỹ thì ok. Ở Việt Nam gọi 113 lát sau cứu thương đến. Gọi 114 lát sau cướp đến. Gọi 115 lát sau bảo hiểm đến.
HPSS
TÍCH CỰC
7 năm
@vietcad.77 Các nước còn lại trên THẾ GIỚI này thì thế nào bạn? 😁
dailoc1
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có bác nào up ios 11 bị như e ko ạ? Chỉ lướt fb thôi mà máy nóng ran, ko 3d touch từ trái sang để đổi app đc.
bachtran21
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sau bài viết này nhiều thanh niên sẽ thử nghiệm tính năng mới, mấy chú c.an lại vất r 😁 :D:D
quocbiin
ĐẠI BÀNG
7 năm
ở mình gọi hên xuôi gặp trúng có tâm thì nó còn vội vã tới hiện trường chứ xuôi thì ngồi hóng... bên mình mà cs vs các tổ chức luật pháp mà làm việc hiểu quả có trách nhiệm...thì dân mình không tự sử mấy thằng vi phạm pháp luật theo luật rừng của họ rồi, như mấy vụ bắt chó là bắt được đánh thằng ăn trộm đi ma teo luôn đếch giao cho công an vì không tin tưởng công an xử bọn nó thỏa lòng.....còn nhiều thứ bất cật gõ nhiều mỏi tay
@quocbiin Xin lỗi bác phải dùng ảnh để cmt. Tinh Tế kiểm duyệt ghê lắm 😔

duy2271995
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tú art Bên nước ngoài chắc thằng trộm chó sẽ bị ghép vào tội "ngược đãi động vật" đi tù nha 😁
quocbiin
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tú art Bạn không hiểu lãnh đạo để làm gì nên mới bảo rằng lỗi cả 2
gọi ko nói gì nó có tra ra vị trí mình ko. kiểu như phim ấy. chứ đang bị uy hiếp mà đòi chỉ đường thì chịu
@nguyenviphung Tra vị trí được nhé, kể cả với những máy không có GPS 😁
@nguyenviphung máy bàn :hiện ra liền
di động :1h .nhờ bên viễn thông hỗ trợ
nếu bạn biết sợ ,vậy mua thiết bị gps mà phòng thân đi 😁
center
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenviphung Thực tế nếu bạn gọi mà không nói gì thì chỉ xem như là nhá máy phá thôi, không biết vị trí được đâu. Trừ khi nhờ bên viễn thông hỗ trợ. Mà cũng chẳng ai rảnh đi làm mấy việc đó nếu như chỉ có 1 cuộc gọi từ số bạn. Vì thực tế là hàng trăm cuộc gọi chọc phá mỗi ngày. Có những người phá bình thường không sao, có những đứa nó ác, rủ nhau gọi báo cháy như thật. Họ điều xe xuống đến nơi không có gì lại đi về 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019