Nhật Bản bỏ lệnh cấm học sinh dùng smartphone để bảo vệ các em khỏi động đất

P.W
24/6/2019 22:6Phản hồi: 79
Nhật Bản bỏ lệnh cấm học sinh dùng smartphone để bảo vệ các em khỏi động đất
Giờ việc có cho các em học sinh sử dụng smartphone hay không vẫn còn đang là câu hỏi làm điên đầu các nhà giáo dục trên toàn thế giới. Họ đều đồng ý với nhau rằng, chiếc điện thoại thông minh là thứ khiến các em xao nhãng học tập. Nhưng Nhật Bản thì đang nghĩ khác, khi họ cho rằng chính những thiết bị này có thể giúp ích trong việc ngăn chặn những tổn thất về người khi những trận động đất xảy đến.

Từ năm 2009, các bạn học sinh cấp tiểu học và trung học cơ sở tại Tokyo bị cấm dùng thiết bị di động, và cấm luôn các bạn học sinh phổ thông trung học sử dụng điện thoại trong phòng học. Theo tờ Japan Times, Ủy ban Giáo dục Nhật Bản đã cho phép các em mang điện thoại tới trường học. Trước đó, các quan chức tại Osaka đã nghĩ lại về việc này, sau trận động đất xảy ra tại đây vào tháng 06/2018. Nhật Bản sau đó đã nghiên cứu việc smartphone sẽ có tác dụng tích cực như thế nào trong những thời điểm khẩn cấp, khi con người ngày càng lười xem TV và nghe radio, và bỏ nhiều thời gian hơn cho các thiết bị công nghệ.

Một nghiên cứu thực hiện vào năm ngoái cho thấy 97% học sinh trung học phổ thông tại Nhật có smartphone. Xét theo chiều hướng tích cực, chẳng may có động đất hay thiên tai xảy ra, tuyệt đại đa số các bạn trẻ tuổi teen có thể được tìm kiếm bằng việc theo dõi vị trí thiết bị mà các em mang theo người. Sau quyết định của các quan chức ngành giáo dục Nhật Bản, các trường học sẽ phải có những nội quy riêng về việc mang và sử dụng smartphone tại trường học.

Theo Quartz
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tôi thích học ở lớp này
@kuluoj giả thiến
@eragonhnn cần lắm cái url
@daotruong94 Video em cần điện thoại quản cáo pixel 3a cho softbank 😆)
@daotruong94 Nhân tiện đây là Idol ca hát nhé ko phải jav idol đâu mà hóng link với code 😆)
Nogikaza 46 tên nhóm đây
Nghe có vẻ 2 vấn đề chẳng liên quan gì đến nhau.có chăng smartphone làm các bạn không học được thôi.
Tuyenngan12
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thuanthanh1992 Thì mình đang nói ý của chủ tus là 2 cái này nó không liên quan là sai.
trunganh688
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thuanthanh1992 sh i t đà nẵng thơm quá man. chỗ tao ở thủ đô vt cũng nt cảnh báo hoài. có khi còn xin tiền nữa
Hải Laz
TÍCH CỰC
5 năm
@thuanthanh1992 Khác nhau bác ạ. Bên mình chỉ nt thôi. Để im lặng thì coi như bằng hoà. Bên này nó hú ầm ỹ cái đt lên. Chứ không phải tin nhắn bình thường.
Kelamtro
TÍCH CỰC
5 năm
@kawakami đợt trc chỗ mình ở có động đất, trc khi động đất xảy ra khoảng 2p thì nó thông báo về đt, ko phải qua tun nhắn đâu mà dạng thông báo khẩn cấp, chông réo to vl mà lúc đó sáng đang ngủ tưởng báo thức bật dậy tắt 😆 đừng nghĩ nó ko lq gì khi mà nó có thể cứu rất nhiều mạng ng nhé 😃)
"Xao nhãng"????????????????? :mad::mad::mad::mad::mad:
@ga can loc sao nhãng =))
•﹏•
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ga can loc Do phát âm địa phương nên nhiều người cứ viết nhầm =))
@•﹏• cũng kiểu như nhiều bác vẫn dùng từ XÀI <=> Sài bác ạh
@ga can loc rốt cuộc cụm từ đó cái nào đúng chính tả vậy
xversion1
TÍCH CỰC
5 năm
Nhật bỏ lệnh cấm học sinh dùng smartphone để các em còn làm thêm giúp đỡ gia đình.
Tiện thể Nhật ký hợp đồng mua bản quyền App Zalo bản Student.
Ai có link full cháu ở ảnh bìa không nhỉ?
Nên cấm luôn mấy a hay đi sửa ống nước 😁
Kin_92
TÍCH CỰC
5 năm
Nhìn cảnh lớp học quen quen
Tôi thấy quyết định đó thật đúng đắn. Đặc biệt là nhìn vào cover của bài viết.
Dùng đt còn bảo vệ những giây phút đáng nhớ của ngôi trường Tokyo nóng bỏng hay trường cấp 3 chuyên Thiên thần bầu trời
Ah, iku iku komochiiiiii.
Nhìn các cháu dễ thương quá ahihihihi.png beauty.gif rc67JFX.png sweet_kiss.gif
@Nikaidoh1123 hehe sáng nay hội kín tổ chức họp mặt đó nha 😁
@Nikaidoh1123 Sống học tập và làm theo nhời Boác nào ae.
@Thomas6688 ở Việt nam mình cũng có đủ các hội như thế bác ạ.
Vô lớp bắt tụi nó tắt thôi...
Đừng đợi đến khi có đứa nào chết do động đất, ko có dt để liên lạc xin giải cứu, dư luận chửi rủa thì mới cho phép trở lại
Thề, em gái ảnh bìa "ngọt" hơn nhiều so với nhóm ở dưới
SilverA
TÍCH CỰC
5 năm
@dangnhatanh1412 Lúc nào chả vậy! :v Ảnh bìa "CDJAV" với nội dung đều thế. Ảnh bìa thiên thần vào coi nội dung nhiều khi gặp da đen, răng hô, mặt mụn, l trâu là thường. Thậm chí các CD dạng Nude với CD "thực chiến" cũng khác nhau 1 trời 1 vực.
Gặp ngoài đời chắc còn nát nữa.
nguyenvtu
TÍCH CỰC
5 năm
@dangnhatanh1412 Em ảnh bìa mà tháo make up ra chắc cũng chẳng hơn j mấy em dưới.
cha thầy giáo trong ảnh 2 nhìn thấy có gì đó sai sai
bustalyme
TÍCH CỰC
5 năm
mình cũng mong cấm smartphone để mọi người quay lại dùng BB
Hình Cover là học sinh lớp mấy vậy ae?
Mấy em giống diễn viên JAV quá
Lái qua Vn 1 tí.
Đầu tiên là trường có quy định nhưng do nhu cầu mình mia cho thằng ku cái cùi bắp, tắt chuông, rung, bỏ vào cặp và dặn ra ngoài trường mới sử dụng khi cần gọi cha mẹ. 1 ngày đẹp trời cô giáo đẹp gái nhất trường yêu cầu xét cặp chéo giữa các hs trong lớp, bữa đó con mình không đem đt theo nên không có vấn đề gì nhưng kiên quyết không đem theo nữa.
Vậy là mua cái đồng hồ trẻ em có lắp sim alo được, cũng vài ngày trường ra lệnh cấm đồng hồ tương tự.
Kết: XH bây giờ không còn bình yên như xưa, nhu cầu đt khá là tối thiểu để liên lạc phụ huynh và học sinh, bao giờ các cháu sử dụng trong trường, trong giờ học làm ảnh hưởng đến việc học tập thì cấm là đúng. Mình có cảm giác giáo viên, bgh trường học làm việc như máy, họ không dùng cái đầu.
Hên cho họ là chưa tịch thu đt con mình, họ mà cầm cái đt về đến nhà xem như lợi dụng chức vụ chiếm đoạt tài sản người khác
SilverA
TÍCH CỰC
5 năm
@heobanhki Tuy trường thôi bạn. Nhưng làm như trường con bạn đúng là hơi quá. Tuy nhiên phần lớn các quy định trên chủ yếu do Hội phụ huynh là chính.
Ju4n Jack
ĐẠI BÀNG
5 năm
Để thông tin cho các bạn ko ở nhật biết thêm.

Ở nhật, các điện thoại được bán thông qua nhà mạng phải tuân thủ theo các qui định của chính phủ trước khi được tung ra thị trường (các điện thoại bán ko thông qua nhà mạng sẽ ko có chức năng này), có nghĩa là sẽ phải cài thêm các firmware cần thiết theo luật, điển hình là cảnh báo thiên tai trên điện thoại.

Hệ thống cảnh báo thiên tai trên điện thoại là hệ thống độc lập ko của nhà mạng, được cài đặt trên điện thoại
Hệ thống này cực kì hoành tráng, nhanh và hiệu quả.

Trong vòng 1-3s , 1 chuỗi tin sẽ được gửi đi và đến được tất cả các điện thoại trên toàn nước nhật, rất nhanh rất nhanh
Trong 1 thị trường rất khó tính như Nhật, hệ thống này rất được đánh giá cao.
dtheanh15
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ju4n Jack Có phải là cái J-Alert không bác nhỉ? Em cũng không tìm hiểu sâu lắm nhưng không biết cách thức hoạt động của nó có giống với Cell Broadcast không. Nếu giống thì phần lớn các máy hiện nay từ Android tới iOS cũng đã hỗ trợ đầy đủ cho người dùng.
Ju4n Jack
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dtheanh15 đợt mình có đọc ở đâu rồi, các thể loại cảnh báo cần thời gian đáp ứng nhanh, mình ko rõ tên gọi là gì nhưng có biết nó code C =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019