Nhật Bản cho rằng smartphone làm giảm thị lực của học sinh

agp8x
25/12/2018 0:40Phản hồi: 82
Nhật Bản cho rằng smartphone làm giảm thị lực của học sinh
Theo khảo sát gần đây của Bộ Giáo dục, Văn hoá, Thể thao, Khoa học và Công nghệ Nhật Bản cho thấy lượng học sinh có thị lực dưới 1.0 (tương đương 10/10 ở Việt Nam) ở mức cao nhất từ trước đến nay là 25,3%. Chính phủ cho rằng nguyên nhân đến từ việc học sinh sử dụng smartphone để chơi game quá nhiều.

Có đến hơn 67% học sinh phổ thông trung học và 34% học sinh tiểu học có thị lực dưới tiêu chuẩn, đây là một con số đáng báo động. Nhật Bản hiện đang là thị trường gaming lớn thứ 3 thế giới, đặc biệt là các trò chơi trên smartphone đang được giới trẻ yêu thích. Theo hãng phân tích thị trường Newzoo, trong số người chơi game ở Nhật Bản thì đến 41% nam và 32% nữ là chơi trên smartphone.

Tính đến thời điểm này chưa có bất kỳ một nghiên cứu khoa học nào khẳng định nhìn nhiều vào màn hình smartphone sẽ khiến suy giảm thị lực. Tuy nhiên các chuyên gia cảnh báo rằng ánh sáng xanh phát ra từ smartphone sẽ làm căng thẳng hoặc mỏi mắt.

Nhật Bản không phải là nước duy nhất lo ngại chơi game sẽ gây suy giảm thị lực học sinh. Trước đó Trung Quốc, thị trường game lớn nhất thế giới, cũng đã cảnh báo sẽ thực hiện các biện pháp bảo vệ thị thực trẻ em đối với những trò chơi điện tử. Theo WHO, Trung Quốc hiện là nước có tỉ lệ trẻ em bị cận cao nhất thế giới.

Theo Engadget
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anhducftu
TÍCH CỰC
5 năm
Điều này có vẻ đúng. Ít nhất đối vs mk
@anhducftu Thế mới có xu hướng điện thoại màn hình to. Chứ 4 inch nhìn lắm cũng đeo gương cận thôi
@anhducftu Quá đúg chớ lỵ, cứ úp mặt vào fone, ipad sao mà ko giảm thị lực đc
Chắc bên đó tối ngày lấy smartphone mở xxx nên làm giảm thị lực thì phải 😔
@Mưa Sài Gòn xoạc nó toàn dùng BCS thì đẻ vào mắt à?
@ly_tam_hoan Bạn qua Nhật chưa? Bên đó nó cắm đầu kiếm tiền. Nói thẳng là giống như "triệt hứng" ấy. Đừng ngồi ở đây phán bừa. Ngành film 3x bên đó được nhà nước thúc đẩy nhằm kích thích ham muốn nhưng không như mong đợi.
cang1988
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Mưa Sài Gòn Em đang làm cty nhật đây, thấy mấy ông quản lý Nhật, làm từ sáng 8h tới 22h tối mới zìa. Già 55-60 mà còn đi làm
Nói gì lo tới jav được
Hỏi sao không cận
mazechan
TÍCH CỰC
5 năm
@Mưa Sài Gòn Mình sống ở Nhật nè bạn, và mình thấy @ly_tam_hoan nói đúng ấy 😃
khoa8523
TÍCH CỰC
5 năm
Chính xác. Học sinh chỗ mình suốt ngày cứ fb, PUBG với liên quân.
@Jack Roland N9u tỏ ra nguy hiểm. Có biết sự khác nhau giữa cá thể và quần thể ở chỗ nào k. Có biết thống kê là gì k. Biết hãy nói óc ạ
Hocxit
TÍCH CỰC
5 năm
@Jack Roland có cách nào kiểm tra đc màn hình pc có tốt hay ko ko bác(đỡ hại cho mắt)? EM định kiếm cái màn về học lập trình
gis
TÍCH CỰC
5 năm
@Jack Roland Bác này chắc thế hệ sanh sau đẻ muộn. Cho bác xài màn CRT thì ngồi sáng đến tối chả toét mắt.
hungkim
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vietnamMBC Ko có smartphone thì vẫn còn nhiều thứ để chơi lắm, đứa nào chả có máy game cầm tay, thấy mấy đứa nó chơi nittendo, psp đầy. Người lớn, người già cũng chơi. Ko game thì đọc truyện tranh.
Gnoc 9
TÍCH CỰC
5 năm
Ảnh bìa chả ăn khớp gì cả
Yes, nó còn tác dụng ở người lớn, là mình.
À mà pc/laptop nó còn hại hơn 69 đt nếu làm việc cường độ cao
@heobanhki Em thấy đt ipad hại hơn vì không giữ được cự ly, còn laptop khoảng cách vừa đủ an toàn cho mắt nên ít hại hơn
smartphone k làm giảm thị lực bản chất của giảm thị lực là nhìn ko rõ , ko đủ ánh sáng ở một môi trường nhất định mà vẫn cố tình nhìn hay đọc trong 1 thời gian dài. ( chữ quá nhỏ , k đủ ánh sáng )
htran282
TÍCH CỰC
5 năm
Chắc tùy người, mình làm máy tính liên tục, cường độ cao từ hơn 13 năm nay mà mắt vẫn 10/10.
@htran282 Không hiểu sao mình làm việc với máy tính thì có khi làm cả ngày không thấy mỏi nhưng nếu chơi, đọc báo linh tinh thì một lát là mỏi.
@htran282 Đúng là cơ địa cũng là 1 yếu tố. Mình cũng dùng mtinh từ 1996 và sau này là smartphone liên tục mà vẫn bthg, còn thban kể có 1 đợt nó thức thâu đêm 1 tuần là cận luôn 😁 Mình hiểu rằng các ptich khoa học hoàn toàn đúng khi nói các thbi này làm tăng nhiều lần nguy cơ giảm thị lực.
Song Sinh VN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@htran282 mình cũng vậy, ko bị cận thị nhưng mà có dấu hiệu mỏi mắt lắm
Tôi thì cho rằng chính những bộ phim full hd không che làm giảm trí nhớ nguy hiểm hơn là làm giảm thị lực
win323
TÍCH CỰC
5 năm
đúng rồi còn gì nữa, như mình từ ngày dùng điện thoại thì bị cận. Trước dùng lap thì ko bị như từ ngày dùng dt thì bị
thudaigia
ĐẠI BÀNG
5 năm
Quá chuẩn, 100% luôn
mấy đứa nhóc con trong xóm 4-5 năm trc hồi ipad bùng nổ tụi nó ms mẫu giáo đứa nào cũng cắm mặt vào ipad coi youtube ms ăn cơm dc . giờ ms học lớp 2-3 trẻ con cả xóm đeo kính cả rồi.
26t mắt vẫn 10/10. Nghỉ làm 1/2 năm, ở nhà đọc truyện Tiên hiệp, kiếm hiệp hết 6 tháng. Mắt còn 2/10. Chán.
gis
TÍCH CỰC
5 năm
@KeniVinh Đến tuổi thì bị thôi. Nhà bạn chắc cũng có người cận.
@gis Không có đâu bạn, tại mình học nhiều quá, lại không cho mắt nghỉ ngơi.
gis
TÍCH CỰC
5 năm
@KeniVinh Tôi cũng phải đeo kính ở tầm tuổi như bạn. Mà chả học hành, xem xét gì căng cả. Có điều bố và anh giai cũng bị cận.
@gis Cận thị di truyền được mà, vậy sau này có con chắc cũng vậy luôn.
Lạm dụng quá thì bị thôi
Giảm thị lực với mọi người chứ ko riêng gì học sinh
Nhằm mục tiêu bảo vệ mắt đề nghị cấm hết máy tính, laptop, smartwatch, smartphone, máy chơi game, tivi. Các tập đoàn công nghệ đề nghị cho phá sản sạch sẽ
@Hunglong96 Đấy, như ngày xưa các cụ học đèn dầu vẫn tinh như cú vọ 😁
Nhật Bản nói cái điều mà ai cũng biết, giỏi vãi 😆
Xem jav thấy giảm rỏ rệt
Ipad thì chắc mỗi dòng pro mới đỡ hại mắt ae nhỉ 😃
@dracula7777777 Bác giữ đủ khoảng cách thì ko hại mắt, còn cứ dí sát vào thì cận ngay
@truong_evil Cảm ơn b

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019