Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nhật Bản trình làng tàu đệm từ siêu tốc 500km/giờ

tungnt1108
28/11/2012 15:49Phản hồi: 271
Nhật Bản trình làng tàu đệm từ siêu tốc 500km/giờ

Tin từ Telegraph cho biết, công ty đường sắt JR Tokai của Nhật Bản vừa cho ra mắt và chạy thử nghiệm tàu đệm từ không bánh siêu tốc Series L0 Maglev thế hệ mới. Đầu tàu Series L0 dài khoảng 28m trong đó phần mũi tàu khí động lực dài gần 15m có tác dụng hạn chế lực cản của không khí, tương tự với các loại tàu cao tốc hiện tại. Mỗi đoàn tàu sẽ bao gồm 16 toa với sức chứa 1.000 hành khách và vận tốc di chuyển lên đến 499km/giờ. Được biết con tàu sẽ được được nâng lên, dẫn lái và đẩy tới bởi lực từ trên đường ray chuyên dụng. Và nhờ không có sự tiếp xúc trực tiếp giữa đường ray với tàu (chỉ còn lực ma sát giữa con tàu và không khí) nên tàu đệm từ có khả năng di chuyển với vận tốc rất cao, tiêu tốn ít năng lượng, giảm tiếng ồn và thân thiện với môi trường hơn so với các chuyến bay nội địa ở Nhật. Công ty JR Tokai còn cho biết họ sẽ tăng gấp đôi chiều dài đường ray Tsuru lên 41km để tiến hành các thử nghiệm trước khi chính thức đưa vào hoạt động thương mại.

Được biết tàu cao tốc shinkansen của Nhật mất 90 phút để chạy từ Tokyo đến Nagoya nhưng khi tàu cao tốc đệm từ Series L0 chính thức đi vào hoạt động (năm 2027) thì khoảng thời gian này sẽ được thu ngắn còn 40 phút. Và trong tương lai, Nhật Bản sẽ đầu tư khoảng 64 tỷ Đô la Mỹ để mở rộng tuyến đường tàu đệm từ đến thành phố Osaka vào năm 2045.

Hiện tại thì shinkansen (hoạt động vào năm 1964) vẫn được xem như hệ thống vận tải công cộng tốt nhất thế giới và là niềm tự hào của đất nước Mặt trời mọc. Tuy nhiên, Nhật Bản có lẽ sẽ sớm triển khai ngay hệ thống tàu đệm từ trên toàn lãnh thổ khi các thử nghiệm đạt đến độ hoàn hảo và an tòan cao nhất.

Nguồn: Telegraph, Wikipedia
Ảnh: Youngester
271 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bao giờ VN mình mới có loại tàu này nhỉ? Đi từ HN vào TPHCM chỉ hết hơn 3h đồng hồ....;)
@vinhtroc Tiền vé tàu giường nằm bt ở việt nam đã đắt ngang thậm chí hơn đi máy bay rùi! mà máy bay mất có 2 tiếng đến nơi! tàu này có ở việt nam ai đi @@?
@vinhtroc chắc thiên niên kỉ sau bác 😆
@vinhtroc Bay máy bay hết có 1 tiếng rưỡi thôi mà bạn 😆
@vinhtroc .
đang xây đó bạn từ tp HN đến tp HCM.
gặp cái công nông đi qua thì sao?:rolleyes:
@king_top yên chí bác, khi nào có công nông siêu tốc mới lo ;)
hoaamnhac
ĐẠI BÀNG
11 năm
@king_top Tàu này nó chạy đường riêng của nó được nâng cao khỏi đường bộ, không phải như của Việt Nam.
Badi King
ĐẠI BÀNG
11 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ nói chung là bế tắc, em xuất ngoại lun
rồi đây những chiếc tàu đã qua sử dụng sẽ lại về với VN chúng ta 😔 --> và họ gọi cái đó là đầu tư công nghệ mới ....tại VN
@DidongViet.vn Gọi là đầu tư chuyển giao công nghệ thì đúng hơn...😁
@DidongViet.vn Không có đâu bác à. Hàng thải của nó VN chưa chắc đã dám dùng ý chứ. Thằng Nhật nó làm ra tầu này mà nó còn không dám dùng phổ biến nữa là. Ngoài chi phí cho tầu, còn chi phí khổng lồ cho cơ sở vật chất nữa. Nước mình có đem bán hết mấy công trình nghìn năm, mấy cái bảo tàng, tượng đài đang chuẩn bị xây, cộng thêm thu hồi được vài thằng vinashin nữa chưa cũng chắc đã đủ để triển khai :(
@DidongViet.vn NTD sẽ đầu tư nêú giá hợp lý
@DidongViet.vn Hay còn gọi là rác thải công nghệ.hehe.nếu mà có rác đơ thì mình cũng phân ra là rác loại 1 đấy.xũng tốt chán
1dc7
ĐẠI BÀNG
11 năm
ước gì VN cũng có, Bắc Nam cũng gần nhỉ?
các chú Japan thật sự là đáng được khâm phục từ người Châu Á, và toàn thế giới
doihoang
ĐẠI BÀNG
11 năm
tàu vn max speed 70km/h
@doihoang tính trung bình 50km/h là chuẩn ko cần chỉnh 😁
lại còn kêu sóc tung người ;))
bẩn thì khó tả :D
@doihoang Bác cứ phán bừa.tốc độ trung bình là 80km/h nhé.chứ max speed nó hơn nhiều.chưa kể tàu nhanh VN khác tàu chậm nữa.về đêm tàu lao nhanh hơn ban ngày.khoảng 110km/h
@doihoang vậy thôi mà tai nạn còn đầy ra đó chứ đòi hỏi thêm chắc không ai dám đi !
@doihoang bác lấy thông tin này ở đâu thế? bác thử đi buổi tối (khuya), bật Vietmap lên xem tàu thống nhất chạy với tốc độ bao nhiêu nhé. Có hôm em đo được hơn 90km/h đấy!
P/S: Con này mà về Việt Nam thì thế nào các bác Việt Nam nhà mình cũng chạy được >600km/h là cái chắc! Đâu chứ Việt Nam mình thời giờ là vàng bạc, cứ ra đường thì thấy ai cũng cắm đầu chạy xe như điên ấy!
doihoang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nguyentronghue Mình là sv trường cd đường sắt bạn à 🆒
Xem cái nói về công nghệ tàu đệm từ trường hơn 10 năm rồi, sắp được áp dụng thực tế rồi .... Nhật luôn đi đầu trong tàu cao tốc . Chắc trung quốc chuẩn bị bắt chước rồi lật tàu tiếp . Lần này tốc độ vậy lật chắc chết cả 1000 người
@harrypham89 Công nghệ này đã và đang áp dụng ở thượng hải rồi bạn nhé! tốc độ hình như là khoảng 450km/h chứ ko phải là nhật đi đầu đâu.
@harrypham89 Vãi bác 😆))) đọc xong em cười đau cả bụng

Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn
@tranbinh.vncs Gì nữa đây. Cả thế giới đều biết cái maglev tại Thượng Hải đó 100% là công nghệ của Đức, chỉ có bạn và người TQ mới nói là của họ.

Bạn vô cái link tui đưa lên ở trang 2 để biết thêm về cái maglev này của Nhật đi.
@thacba_yenbinh Thì ý e là thế. Bác cứ xoáyyyy..... Hêh
Quá khâm phục người Nhật.
hquangvn
TÍCH CỰC
11 năm
Các bác cứ mơ, ngay cả tàu shinkansen ở Nhật cũng rất đắt, không phải ai cũng có tiền mà đi.
@hquangvn Bác ở JP à hay sao mà nổ kinh thế ? Ai bảo đi shinkansen ở JP đắt , tính theo giá trị đồng tiền của người nước họ thì ko phải là rất đắt như bác nói ( Đến nỗi mà ko phải ai cũng có tiền để đi ) Tôi học sinh vừa học vừa đi làm thêm còn đủ tiền đi , nói gì người NHẬT hả bác .
1001060094
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hquangvn bạn này nói đúng này, đi lại ở Nhật rất nhanh và tiện nhưng đắt thì thôi r, đi xe bus với tàu điện bên đó ngang đi taxi bên mình :-$
@hquangvn
hquangvn
TÍCH CỰC
11 năm
@jumper4 Hơ, nổ gì đâu. Mình có bạn bè với người thân bên đó thôi. Sự thật là shinkansen là tàu mắc nhất ở Nhật, cũng không đến nỗi không có tiền mà đi nhưng nó đắt hơn các tàu khác nhiều.
Mấy bạn du học sinh ở Nhật mình biết đều tiết kiệm bằng cách đi tàu thường (transfer hơi nhiều) hoặc đi là đi xe bus chứ hiếm khi đi Shinkansen. Nếu bạn du học và đi làm thêm mà đủ trả tiền học, tiền nhà, tiền ăn đủ các thứ mà toàn đi shinkansen thì bạn quá giỏi rồi.
doihoang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hquangvn ai bảo các bác mua vé làm j.cứ lên tàu đi.lúc nào soát vé thì đưa cho nó 20k,hehe.
wow, vn bao h mới có đây??😕
@ngocanh3996 😁 Không có VNS và VNL chắc cũng đủ tiền mua 1 cái rồi !
@ngocanh3996 2190 bạn nhé mình đoán vậy
SuiKao
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hok bít tới khi mình chết có đc cơ hội đi tàu này ở VN ko? 😔
@SuiKao Vậy thì ngay từ bây giờ để dành tiền sang Nhật du lịch, rồi đi thử rồi về chết........... ;)
Vậy là đã thỏa niềm mơ ước 😁
@SuiKao Khi bác chết thì đi mây về gió, cần gì tàu đệm từ nữa
@SuiKao noi gi nge ge z pro
doihoang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@SuiKao đảm bảo con bác chết còn chưa thấy đâu.huống j là bác 😁
Đi từ Hà Lội về Hoa THanh Quế quê choa mất tầm 20 phút ~@@ , chưa kịp nóng mông ...
@DinhStory Đồng hường.tưởng chả thấy ai trên dđ này cả
ĐI trên này chắc giống đi trên mây lắm. dựng hết tóc gáy lên thôi.
deathland
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phuochongts Người ta dùng kính giảm tốc sao mà bạn còn cảm giác được!
@phuochongts
Trên tàu này cũng giống như đi trên máy bay, hệ thông cân bàng trọng lực sẽ khiến con người ta thoải mái như đi trong phòng thôi.
bakabon
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phuochongts Đi tàu này chả có cảm giác gì cả vì cửa sổ nó kính màu đen không nhìn ra ngoài nên chỉ có ngủ xong dậy thôi
@bakabon Bác cứ đùa anh em, chả có loại tàu nào bên nhật có loại kính không nhìn ra bên ngoài như bác nói đâu bác ạ, em đi Shinkansen(tàu cao tốc) nhiều lần từ sendai lên tokyo, tàu chạy khoảng 300km, ngồi trong đưa máy ảnh lên chụp qua cửa kính, chỉ thấy hiện lên trong máy ảnh 1 màu trắng, chứ mắt thì vẫn nhìn thấy như thường mà....
bakabon
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thacba_yenbinh Vậy sao bạn?
MÌnh đi 1 lần từ Kanagawa ra sân bay cố nhìn ra chả thấy gì cả, chắc mình đi lúc 3h sáng, sau đó mệt ngủ luôn, nên chả có cảm giác gì cả
Ngang toc do sieu nhan gao 😁
cuong.seven
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hix! 500km/h, vậy từ HN vào sài gòn là khoảng hơn 3 tiếng. Hix. tàu điện đang xây ở HN được có 40km/h 😔(
ongnooii
TÍCH CỰC
11 năm
@cuong.seven Chi phí cho tàu đệm từ trường là rất đắt, ngay cả các nước phát triển và giàu nhất bây giờ chưa hoặc không đưa vào hoạt động thương mại, nhất là đối với các tuyến dài. Hoặc nếu có thì theo mình biết mới chỉ có Khựa đưa vào hoạt động tuyến hơn 30km ở Thượng Hải.
@cuong.seven làm gì có loại tàu điện nào chạy có 40 km/h tối đa ?
@cuong.seven Đi xe hoặc máy bay cho lẹ.70-80km/h,máy bay thì 2,3h là tới.há há
Trung Quốc bình thản nhòm thế giới phát minh công nghệ cao rùi ăn cắp nhái lại. VN bình thản nhòm TQ nhái lại rùi nhập zìa xài hàng CN cao giá "ghẻ".
@long_xuyen
chuẩn quá đi
@long_xuyen Bác phát biểu hay thật! 😁
Cho_Chet
TÍCH CỰC
11 năm
Nhật Bản thì bá đạo vô đối rùi...Từ đất nc,công nghệ lẫn con người đều là tấm gương cho các nc noi theo trong đó có VN 😁
baokecave
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sato hỏi thượng đế: Khi nào Nhật bản có tàu đệm từ?
Thượng đế: Khoảng 20 năm nữa.
Sato: khi đó chắc con đã chết rồi.
Em gái Thạc Sỉn hỏi thượng đế: Khi nào Thái lan có tàu đệm từ?
Thượng đế: Khoảng 100 năm nữa.
Em gái Thạc Sỉn: Lúc đó con của con chắc cũng tra rồi.
Nguyễn Trọng Hả hỏi Thượng đế: Khi mô Việt Nam có tàu đệm từ?
Thượng đế: Lúc đó ta cũng chết rồi.
;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019