Nhật dẫn đầu thế giới về phát minh công nghệ cho xe điện

Didu
17/1/2010 10:16Phản hồi: 32
Nhật dẫn đầu thế giới về phát minh công nghệ cho xe điện
Nhật Bản là một trong những nước đi đầu trong ngành công nghiệp ô-tô, những chiếc xe từ đất nước mặt trời mọc này luôn dẫn đầu về các công nghệ, mức độ an toàn, tiết kiệm nhiên liệu và hài lòng người dùng. Ngoài ra, Nhật Bản còn là nước tiên phong trong việc nghiên cứu và phát triển xe điện và công nghiệp phụ trợ. Theo thống kê mới đây, số văn bằng sáng chế trong lĩnh vực phát triển công nghệ cho xe điện của Nhật Bản chiếm 70% tổng số toàn thế giới. Phần nào cho thấy mức độ quan tâm của các hãng xe Nhật tới loại năng lượng sạch này.

Các văn bằng sáng chế được thống kê lần này thuộc về các dòng xe điện như xăng lai điện hybrid (Hybrid Electric Vehicle), chạy điện hoàn toàn EV (Electric Vehicle) và pin nhiên liệu FCV (Fuel Cell Vehicle). Cuộc khảo sát này được thực hiện bởi Văn phòng quản lý bằng sáng chế Nhật Bản (Japan Patent Office), số liệu lấy từ năm 2001 tới năm 2006. Theo đó, trên toàn thế giới có khoảng 16.670 bằng sáng chế trong lĩnh vực xe chạy điện, trong đó bằng sáng chế của các hãng, công ty của Nhật Bản là 11.553 (70%). Con số này năm 2000 thậm chí còn là 6.869 trong tổng số 9.034 (76%). Trong số những bằng sáng chế được đăng ký chờ cấp phép này thì tập đoàn Toyota dẫn đầu, liền ngay sau đó là HondaNissan, hai hãng xe cũng có công nghệ xe điện rất phát triển. Đáng chú ý là tại châu Âu và Mỹ thì những hãng xe Nhật cũng là các hãng có số văn bằng sáng chế về công nghệ cho xe điện nhiều nhất, không phải là Mercedes-Benz, BMW hay Ford...

Xếp hạng|[COLOR=Green][B]Nhật Bản[/B][/COLOR]|[COLOR=Green][B]Mỹ[/B][/COLOR]|[COLOR=Green][B]Châu Âu[/B][COLOR=Black]|[/COLOR][B][COLOR=Black][COLOR=Green]Hàn Quốc[/COLOR][/COLOR][/B][COLOR=Black]|[/COLOR][B][COLOR=Black][COLOR=Green]Trung Quốc[/COLOR][/COLOR][/B][/COLOR]
1|[B]Toyota[/B] (3407)|[B]Toyota[/B] (463)|[B]Toyota[/B] (600)|Hyundai (292)|[B]Toyota[/B] (278)
2|[B]Nissan[/B] (1902)|[B]Honda[/B] (418)|[B]Honda[/B] (359)|[B]Toyota[/B] (87)|[B]Honda[/B] (108)
3|[B]Honda[/B] (1150)|[B]Nissan[/B] (256)|Siemens (283)|[B]Nissan[/B] (51)|[B]Nissan[/B] (80)
4|[COLOR=Red][B]Hitachi[/B][/COLOR] (759)|[COLOR=Red][B]Hitachi[/B][/COLOR] (173)|[B]Nissan[/B] (223)|[B]Honda[/B] (40)|[COLOR=Red][B]Hitachi[/B][/COLOR] (53)
5|[COLOR=Red][B]Toshiba[/B][/COLOR] (474)|Ford (117)|Daimler (180)|[COLOR=Red][B]Hitachi[/B][/COLOR] (33)|Siemens (37)

Số bằng sáng chế của từng hãng tại từng quốc gia, khu vực (1995-2006)

(): Số lượng bằng sáng chế
Siemens, Hitachi, Toshiba:
các hãng sản xuất thiết bị phụ trợ
in đậm: các hãng, công ty của Nhật Bản

Nguồn: Nikkei
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Người Nhật giỏi thật. Ôi Việt Nam....
monkeyvn87
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bào chữa.

Đem 1 đứa tốt nghiệp bách khoa (cả HN và tpHCM) ra, và thằng tốt nghiệp đại học Tokyo hay Kyoto xem ai hơn ai.

Đừng biện hộ cái cái dở của mình.

Chúng ta nhìn qua Singapore thấy nó cách ta 168 năm. Còn nhìn qua nhật thì nó cách ta 1 quẵng bằng từ đây lên mặt trăng ấy. Còn so với Mỹ thì chắc là bằng đây lên mặt trời nhỉ.

Cũng xin nói thêm là em đang nói đến vấn đề Giáo Dục và Đào Tạo của ta kém ấy. Em ko có ý nói khả năng học tập của người VN kém nhé.
Sai rùi nè, 1 kỉ sư VN thì nên so sánh với 1 công nhân ở Nhật thui, tui nghĩ chắc là ngang nhau đó haha...
orionviva
TÍCH CỰC
14 năm
ngày xưa học cấp 3 ông thầy mình cứ nới,3 thằng do thái không bằng 1 thằng VN,nhưng 3 thằng VN thì là con số 0.bới vậy mới có giai thoại về cua VN đó các bác
Hỏi bạn 1 câu như thế này nha, đã bao giờ làm việc cho cty Nhật nào chưa bạn, nhớ là cương vị kỹ sư thiết kế chứ ko phải là anh công nhân nha. Những người đồng nghiệp của tôi đã từng nhiều lần được các kỹ sư Nhật cúi chào 90 độ vì nể phục.

"Đem 1 đứa tốt nghiệp bách khoa (cả HN và tpHCM) ra, và thằng tốt nghiệp đại học Tokyo hay Kyoto xem ai hơn ai."

Bạn nên xem lại cách nói chuyện của mình, nên nhớ là trời cao đất rộng lắm. Này bạn, mà thôi em mới đúng, em có chấp nhận làm việc cho nước nhà với đồng lương ko đủ sống chăng? Trả lời dùm là "không bao giờ", anh cũng vậy đó. Nhưng người Nhật họ làm ngược lại người VN mình, đặt đất nước của họ lên trước hết.

Việt Nam còn thua Nhật vì còn có những người như em và anh. 1 người không có trình độ và kiến thức chuyên sâu và 1 người đặt lợi ích bản thân trên lợi ích nước nhà.
Người Nhật giỏi thật và khiêm tốn 😁
Người Hàn, Tàu, Việt thì lúc nào cũng: đầu tiên, nhất, xuất sắc... lúc tối xem tv thấy nói về ai đó vơí nhiều năm làm phim hoạt hình có rất nhiều thành công nổi bật... hay gì đó xuất sắc...nhưng chẳng có bộ phim hoạt hình nào của vn mà mình từng xem :D
Bác nói đúng lắm, người Nhật rất giỏi,minh chứng là những thành tựu khoa học và công nghệ họ đã đạt được thế giới công nhận.
p/s: 2 từ "ai đó" bác Hiệp định ám chỉ ai vậy nhỉ!:laugh8kb::yes4lo:
overrei81
ĐẠI BÀNG
14 năm
chưa xem thì không nên xem :D trc đây cói mấy bộ từ vẽ lồng tiếng cốt truyện đến ... z không ra cái gì, dạo này thì hhvn tịt lun rồi
fotlan16
ĐẠI BÀNG
14 năm
ủa sao cái bảng đó không có của nước ta nhỉ. chắc thống kê thiếu rồi......:laugh8kb::laugh8kb::laugh8kb::laugh8kb::laugh8kb::laugh8kb:
Người Nhật giỏi thật! Sau WW2 nó phát triển chóng mặt... Phải nói là thần tốc... Nếu Việt Nam mình tăng trưởng được như Nhật sau WW2 thì tốt quá.... Mong là 30-40 năm nữa VN sẽ theo kịp Nhật bây giờ 😁
promano
TÍCH CỰC
14 năm
Mong vẫn chỉ là mong thôi bạn ạ.
Quan trọng là phải làm j để đạt đc cái mong đấy thui. Hj...
Câu nói hài hước nhất trong ngày 😃
nhatthucrx7
ĐẠI BÀNG
14 năm
đợi WW3 xong thì vn mình sẽ phát triển mà;) có khi lúc đấy còn hơn cả Mỹ + Nhật + EU ấy chứ;););););)
tui ko nhớ đọc thông tin này ở đâu chứ tui nhớ là theo thông kê thì 107 năm nữa Việt Nam bằng Singapo bây giờ nè bạn, mà Singapo thì sao bằng Nhật được, hì hì hiểu rùi chứ, có lẻ mãi mãi VN ko theo kịp người ta đâu, Xin làm người đến sau vậy kaka
mình đảm bảo là về phần thông minh thì người VN ta ko thua kém nước nào cả . Chẳng qua là do hệ thống đào tạo của ta quá kém và thiên về lí thuyết quá thôi. Cái này thì các bác chắc quá hiểu rồi còn gì. Với cả mấy ông nhà ta toàn nghiên cứu nhứng thứ cao siêu quá mà nhưng thứ thực tế thì lại ko làm để phát triển dần dần lên. đơn cử như mấy ông nông dân ko học hành gì mà lại làm ra được những cái máy rất có ich, vậy mà các ông có học thì chẳng làm dc. Cộng thêm tụi Nhật sau WW2 họ hy sinh cả 1 thế hệ để phát triển ko màng đến cái lợi của riêng ( túi tiền riêng ) nên mới có như ngày nay . Chứ như mình ông nào cũng chăm chăm cái túi của mình thì muôn đời chằng thể nào khá dc( tât nhiên là ko phải tất cả ) 1 người có tâm huyết có học thức trong 1 tập thể cha ra gì thì cũng chẳng làm nên điều gì.
Hì, ko có ai ko học hành gì mà lại làm ra dc máy móc có ích cả. Nên bác đừng tin những gì báo nó nói. Mà phải nói là họ có tính cần cù, biết tìm hiểu thì đúng hơn. Chứ ko học gì mà phát minh ra, chắc là Edison tái thế. Mà nc mình nhiều Edison nhỉ 😆.
So sánh chi 2 người kỹ sư với nhau. Dễ thấy nhất là chúng ta chỉ cần so sánh hạ tầng giao thông, ô nhiểm. Vì những thứ này đều xuất phát từ nền giáo dục. Ko bằng là ko bằng dc. Và nói 1 cách chính xác hơn là ko bao h bằng Nhật dc. Đừng tìm cách bào chữa. 😁
Nhật vs Việt Nam ?
Chúng ta cứ nhìn 1 thực tế khách quan là chúng ta đem người sang Nhật để đào tạo hay Nhật mang người sang ta để đào tạo?
Với nền văn minh hiện đại, môi trường làm việc chất lượng cao, người Nhật gần như dc tiếp xúc với những gì là văn minh nhất. Điều đó phần nào tạo nên những khác biết trong nhận thức và cách làm việc văn minh của họ so với vn ta.
1 chiếc xe đạp người nhật dùng chán, đến lúc hết hạn người việt nhập về, nó lại trở thành món hàng đc người Việt nam săn đón để mua và rất tin tưởng?
1 câu nói ko bao giờ sai đó là ở đâu cũng có người giỏi người kém. Đúng, nhưng thực tế hiện tại Việt Nam quá ít người tài giỏi, bằng chứng là có quá ít những sản phẩm trong nước dc người trong nước hay người nước ngoài biết tới. Đa số những sản phẩm tốt thì toàn là... gia công cho nước ngoài. Khi so sánh với Nhật ta có lẽ chỉ mặc cảm và tự an ủi mình chẹp...chẹp, ừ Nhật giỏi hơn ta nhiều !
Đang đi chiếc xe đạp điện của YAMAHA.. 😁
___iron___
ĐẠI BÀNG
14 năm
nhật là nước bé nhưng công nghệ luôn đi đầu,nể thật!
ankhuong
ĐẠI BÀNG
14 năm
Và nó cũng trở thành thương hiệu của họ, nhắc đến Nhật là nhắc đến khoa học kỹ thuật cao và hàng hóa cực tốt, bền, còn TQ thì...ai cũng biết.
zozethaimat
ĐẠI BÀNG
14 năm
VN mình thực ra là có rất nhiều người tài giỏi nhưng hầu hết những người có điều kiện đó toàn làm cho nc ngoài thôi à, còn có những người nghèo tài giỏi thì k có cơ đc "lăng xê" nên họ bị hạn chế về nhiều mặt: tài chính- kinh tế, kiến thức, xã hội, môi trường,........!
venleloi
ĐẠI BÀNG
14 năm
thật sự chúng ta vẫn có hi vọng về cơ hội để phát triển thần tốc như nước nhật sau WW2 đó là WW3. hì hì. chỉ có ww3 mới cho chúng ta cơ hội đó thôi.
Trong lĩnh vực thiết kế ôtô thì người Việt mình cũng không phải kém đâu bạn,ở HN hiện nay cũng đã có công ty thiết kế ôtô với hơn 1000 nhân viên đang ngày đêm vừa làm việc vừa học hỏi về lĩnh vực này đấy bạn.Mặc dù cũng chỉ mới bước đầu hoạt động dưới danh nghĩa là một công ty liên doanh nhưng Nissan Techno Vietnam đang dần khẳng định được chỗ đứng của mình trong tập đoàn Nissan Motor.Với những chiếc xe điện sắp được Nissan tung ra thị trường thì cũng có một phần đóng góp của Nissan Techno Vietnam ở trong đó.
jimbo89
TÍCH CỰC
14 năm
Các bác suy nghĩ nhiều thật. Em thì không phức tạp lắm ( -> nhược điểm) . Em thấy rằng để so sánh 1 vấn đề nào đó nói chung hay vấn đề Nhật và Việt nói riêng thì phức tạp đấy chứ không đơn giản chỉ là một vài khía cạnh đâu, kể cả khi mình có thể gạt bỏ cái chủ quan đi được, và nhất là với tầm hiểu biết chưa bao giờ đủ và rộng của bản thân.
So sánh chúng ta với người Nhật không thừa, nhưng không so sánh cũng không sao. Theo em đơn giản là chúng ta cứ phấn đấu làm hết sức mình, để khi nhìn lại có kém họ mình cũng không thấy tiếc, là được. Còn sự phát triển của đất nước chúng ta, có 1 số quy luật lịch sử tự nhiên, phụ thuộc thời gian, không thể đột phá được, ví dụ như ý thức con người chẳng hạn, tất yếu không thể đuổi kịp sự phát triển của Nhật trong phút chốc được..
P.S: bác monkeyvn87 nói vậy làm em hơi tủi thân đó (em Bách Khoa Hà Nội K51)
gunzok
TÍCH CỰC
14 năm
nhìn về mặt tổng quát về sự phát triển của 2 đất nước bất cứ ai dù ngu dốt nhất cũng nhận ra khoảng cách rất xa mà có lẽ ko thể san bằng được trong 1 thòi gian ngắn ( nếu ko muốn nói là ko thể) , tuy nhiên như bác gì có nói là ks VN bạn bác cũng có nhiều người giỏi nhưng mọi ng` cũng đã phân tích là ỏ đâu cũng có ng` giỏi ng` dốt và cơ bản là VN tỉ lệ ng` giỏi so với Nhật là thấp hon nên ko thể bàn cãi về việc mặt bằng ks VN thấp hơn ks Nhật , nên có cái nhìn về tổng quát chứ ko nên xét 1 vài trường hợp nhỏ , từ đó mới đưa ra được những kết luận có tính khái quát.dù sao thì e vẫn muốn đóng góp 1 chút sức lực cho VN nhưng với cách làm việc của các cty nhà nước của Vn thì chỉ làm nhut chí những cá nhân có tâm huyết với nc nhà thôi 😔(
ihtw
ĐẠI BÀNG
14 năm
Dân Việt Nam mình đi du học thì nhiều đấy, sang nớc người ta thì nhiều đấy, nhưng có mấy thằng quay về VN, mấy thằng về VN rồi đi làm cho nhà nước?

Vấn đề là ở chỗ Bộ Giáo Dục VN quá dở, nên dạy những điều hữu ích, thực sự cần thiết cho sau này. Có trường học nào dạy con em chúng ta khi có thai phải làm thế nào, khi bị người ta đụng xe mình phải làm thế nào, khi có người đe dọa mình phải làm thế nào ko? Toàn là những lí thuyết xa rời tực tế, ko có công dụng thực sự trong cuộc sống. Và kể cả mặt tư tưởng của con người nữa, lúc nào cũng mong làm giàu cho bản thân trước, sung sướng trước, còn nước nhà ra sao thì là chuyện của... các ông lớn, ko phải của mình, ko wan tâm. Nói đi cũng phải nói lại, Nhà nước mình cho đồng lương ít ỏi quá, không kéo được nguồn trí thức cao.

Em thì mong sau này chụp được thật nhiều bức ảnh đẹp của Việt Nam, giới thiệu cho bạn bè 5 châu bốn bể về đất nước mình 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019