[Nhiếp ảnh CB] 12 ống kính thông dụng cho máy ảnh Canon

tuanlionsg
24/12/2014 5:17Phản hồi: 145
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chờ của nikon
unborn20xx
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình chả có khái niệm và cũng chả hiểu j về khẩu độ, tiêu cự, crop, bokeh, góc tối, góc sáng..v.v..cứ cầm máy lên là bắn loạn xạ, cái nào xa thì zoom hoặc bí quá thì chạy lại cho gần..về nhà vợ và mấy thằng e vẫn vỗ tay khen ảnh chụp hay,kaka
@unborn20xx Mình tin bác mà tìm hiểu về mấy cái kia thì cả bồ và mấy thằng anh cũng khen luôn 😁
winxp2007
TÍCH CỰC
9 năm
50 1.2 mà phổ biến á? Mod có nhầm không đó? Em này còn hiếm hơn 85 1.2 nhiều lần chứ đừng nói là phổ biến.
tk2041990
ĐẠI BÀNG
9 năm
ống cơ bản mà không có fix 35mm hơi lạ 😔
?????????????
Ống kính Canon EF-S 17-55mm f/2.8 IS USM

• Dải tiêu cự: 17-55mm
  • Tiêu cự tương đương trên Canon APS-C: 38.4-112mm
@Tùng Thảo 1507 Nhầm với ống trên, cảm ơn bạn.
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
Bây giờ chán lens canon rồi...bay qua sigma thôi...lens canon bao năm chẳng nâng cấp gì mà giá cứ trên trời...trong khi sigma ra con 35 vs 50 chưa đầy 1 năm đã thành huyền thoại...rõ ràng canon quá bảo thủ

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
louis.90
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không thấy có sigma 17-50/f2.8 nhỉ ...
manhck
TÍCH CỰC
9 năm
Và thêm một em FE nữa cho đủ bộ bác Tuấn nhỉ 😃
Hem có 17-40 f4 nhỉ 😃
lephiphoto
ĐẠI BÀNG
9 năm
không có EF-S 15-85mm thần thánh à bác thớt. Con này nằm trông TOP vua của crop mà.
Khuyên mấy bác xài crop mà cần ống thông dụng nhất mà chất lượng thì nên chọn 15-85mm nhé.
50 1.2 mà cũng gọi là ống thông dụng 😔
locbum
ĐẠI BÀNG
9 năm
thiếu cháu này là sao ?Canon EF 70-200mm f/2.8L IS II
hôm bữa đi vườn hoa cầm cháu này với 7D chả khác nào tập tạ 61ehwRgMZdL._SL1000_.jpg
Mr.Siro
TÍCH CỰC
9 năm
Cảm ơn về bài viết, nhưng có những nhận xét khi đọc thấy hơi choáng.
Chẳng hạn như nhận xét về cái ống có giá 200$ : lấy nét không nhanh như các ống chuyên nghiệp !?
Đọc xong cứ như là nói : con bạn học không thông minh bằng các thần đồng toán học !

Sent from my iPad using Tinhte.vn
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
@Mr.Siro Bác ko biết có những ống chuyên nghiệp lấy nét chậm hơn ống tầm trung ah

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
Mr.Siro
TÍCH CỰC
9 năm
@LuisYuri Minh dang noi ong 200$ chup khong bang ong chuyen nghiep la chuyen duong nhien !

Ban lai noi theo y nguoc lai.
snicker740
TÍCH CỰC
9 năm
Mình từng tốn kém ko ít khi thử nghiệm đủ các loại ống kính và tiêu cự từ fisheye 15mm đến tele 200m. Cuối cùng sau khi tán được em và lấy về làm vợ thì chốt lại một náy một ống - Canon 5D mk3 + Sigma 35mm Art. 😆

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@snicker740 Không hiểu ý câu chuyện chẳng đi tới đâu cả 😁 Over
@snicker740 LOL

Sony A7II mà dám bảo là compact, ý rất là khinh miệt.

Đúng là thánh.
longlong66
TÍCH CỰC
9 năm
@snicker740 thánh cuối năm.sony A7 II mak kêu compact .sợ thật :3
bocapran
ĐẠI BÀNG
9 năm
@snicker740 Nó là dòng máy không gương lật và có thể thay ống kính, chất lượng hình ảnh chắc khó so sánh đc bác ạ vì cũng một 9 một 10 và là máy ảnh fullframe đầu tiên có chống rung, test thử tiêu cự 200 chụp tốc 1/8s vẫn ngon lành đó là một thế mạnh, thường mấy bác D4 với 1Dx sắm em này về backup. còn người chụp chơi như em cũng chả cần máy to, tùy nhu cầu mỗi người thôi ạ, nó chắc là sp bán chạy trong mùa noel năm nay đây là review của 1bác cầm d4 [​IMG]
Em chờ chủ đề lựa chọn ống cho nikon @tuan_lionsg
buihungkb
TÍCH CỰC
9 năm
Flickriver là chuẩn nhất 😃
110080
ĐẠI BÀNG
9 năm
@buihungkb ý em cũng thế này 😁
kemkem87
TÍCH CỰC
9 năm
trước dùng 50D, h dùng Fuji mà nhớ em nó quá, ống 50mm f1.4 rất tốt, thậm chí thích chụp 50 hơn 85mm f1.8. khuyên các bạn nên mua 1 con Tamron 17-55 f2.8 và 1 em 50 hoặc 85 tùy sở thích, 1 bộ đa mục đích,từ phong cảnh đến chân dung, rất đã cho ai bước đầu chơi DSLR 😁
kentvilcuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
50f 1.8 một thời theo đuổi, em này giá tốt chất lượng thì tuyệt vời cực kỳ phù hợp với lớp chim non, chụp chân dung hoặc lomo quá ổn.
phongqc
ĐẠI BÀNG
9 năm
admin bao giờ có bài cho ae nikon vậy
Bác Tuấn cho em hỏi là trên crop em tưởng tiêu cự vẫn thế còn góc nhìn thì "tương đương tiêu cự trên ff" chứ ạ? Em hơi thắc mắc chỗ này mong bác giải đáp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019