[Nhiếp ảnh CB] Bố cục - nguyên tắc vàng P.1

tuanlionsg
23/1/2013 23:43Phản hồi: 209
209 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuticuti
TÍCH CỰC
11 năm
đánh dấu khi nào rảnh nghiên cứu lại,hồi đi học ko tập trung mất căn bản mấy cái điểm vàng rồi
À những nguyên tắc này giúp các nhiếp ảnh gia, giáo sư ảnh dễ dàng hơn trong việc tìm và bắt lỗi hihi
híc nguyên tắc này người ta nghiên cứu cả trăm cả ngàn năm mà có mấy bác nói như chuyện không có gì
tin2011
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hơi bị khó hiểu!
anhcobra
TÍCH CỰC
11 năm
1 bức ảnh có bố cục tốt là bức ảnh thuận mắt người xem. Các bác quên chuyện điểm vàng hay bố cục này nọ đi lúc chụp thì mới chụp đc. Chứ cứ nghĩ về nó thì không chụp đc đâu
@anhcobra Đúng 1/2 thôi Tùng ơi 😃
Khi học phải có bài bản, ra trận thì không nghĩ về nó nữa.
Để mình nghiên cứu ra tỉ lệ bạc, tỉ lệ đồng cho mọi người áp dụng 😁
lót dép hóng bài tiếp theo 😁
Ngồi uống cafe đối diện với thằng bạn, bỗng nhiên nó giơ máy ảnh chụp mình, chụp rất lâu...xem ảnh thì ra nó chụp... 1 hot girl sau lưng mình. Chắc do tính tỉ lệ zàng nên mới chụp lâu thế. Bây giờ thì em mới hiểu!
dau bo
ĐẠI BÀNG
11 năm
rất căn bản ... nhưng k hề đơn giản
Cũng tùy vào trường hợp chủ thể chụp là cái gì.
Giờ mới biết máy ảnh nó chia 9 ô ra làm gì😁
lapmaihokdc
ĐẠI BÀNG
11 năm
quá đã
daubac2188
ĐẠI BÀNG
11 năm
kiểu như con gà và quả trứng, dùng cái nào làm chuẩn để lý giải phần còn lại cũng có lý cả,
Cảm nhận về cái đẹp thay đổi theo thời gian, mình nghĩ là nó chẳng có nguyên tắc nào cả, vấn đề nó có phù hợp với thời điểm và xu hướng ở thời điểm đó thôi
Higher
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cám ơn thầy
DrStrange
TÍCH CỰC
11 năm
Đó là cơ bản, còn tuỳ theo trường hợp cụ thể, người ta có thể phá vỡ bố cục để tạo điểm nhấn riêng.
Rất bổ ích
Bài viết hay đã tổng hợp đầy đủ về BC và tỉ lệ vàng của NA, trong NA BC và tỉ lệ vàng thì cũng như trong Mỹ Thuật
Mr.Fox
TÍCH CỰC
11 năm
Bài viết rất hay và bổ ích. bác tuan_lionsg kết hợp với bắc starnt là vô đối rồi. Thanks
1/3 là tỉ lệ vàng đó các bác ạ. Ai học qua về thiết kế hoặc mĩ thuật sẽ hiểu rõ hơn 😃
HanSooSoo
ĐẠI BÀNG
11 năm
Like 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019