Nhiếp ảnh cơ bản: Bố cục

Vit
18/5/2006 12:26Phản hồi: 97
97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hi Vit, hình như các tấm ảnh reference die hết rồi, Vit kiểm tra giúp được không? tks nhiều...bài viết hay lắm
falasa
ĐẠI BÀNG
12 năm
Áp dụng tỷ lệ vàng vào chụp Macro thì tuyệt lắm đấy 😁
Thanks bác, bài viết hay và bổ ích quá.
sapphire04
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bài viết hay thật, nhưng theo em là tham khảo thì hay hơn là "Nguyên tắc", nghệ thuật cẩn có cái "cảm" chứ không cứng nhắc được 😁
Bài của mấy thầy này hơi bị xưa rồi, nhưng đọc vẫn có ích. Chỉ là lâu quá nên mấy ảnh minh họa die hết trơn. Newbie như con vừa đọc xong mớ hỗn độn này là trong đầu nảy ra vô số ý tưởng 😁
Tiếc là giờ chưa có đk sắm máy nên thôi cứ để nó trong đầu, khi nào có súng làm vài chuyến ngoại cảnh bán phá lung tung xem sao =)).
Cảm ơn mấy thầy đã có công s.t(phát kiến) và công gõ cho tụi con học hỏi!
Rất cảm ơn bác vì bài viết rất hữu ích!
win123vn
ĐẠI BÀNG
12 năm
ảnh hỏng hết rồi các bác
Bài viết rất hữu ích với em thank pro😃
jindowin
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sau khi học xong phần bố cục trên và chụp vài tháng, em chú ý tiếp tới phần "dẫn dắt" người xem (giống như mở bài tập làm văn ý). Em thấy tấm nào có các đường nét trong ảnh dẫn dụ, hội tụ về chủ thể (ví dụ con đường dẫn tới chủ thể là 1 tòa nhà..) làm người xem chú ý tới chủ thể thì ảnh ko bị rối và nhìn đẹp. Còn ngược lại, các đường nét từ chủ thể mà ra khỏi tấm ảnh thì ảnh nhìn rất kỳ.
Thêm nữa khi đưa máy lên phải biết mình đang chụp cái gì, để mọi thứ khác phục vụ cho chủ thể đó, như vậy sẽ ko bị "lạc đề". MÌnh chụp cái này mà nhìn ảnh người ta thấy cái khác thì potay.
Em hiểu đơn giản vậy thôi, có gì các bác cho ý kiến để em biết đường cố gắng tiếp nhé.
Ngotai94
ĐẠI BÀNG
12 năm
bai viet hay qua a. tuy chua du dieu kien mua may nhung e cung co the ap dung chup tu dien thoai dc. e tra loi bang n900 len k co dau 😃
còn ngược sáng thì thế nào ạ. Làm thế nào để khắc phục
win123vn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@jadedo Ngược sáng thì bác phải dùng flash và chức năng đo sáng
Mình vẫn đang là gà con nên trung thành với bố cục 1/3 😁
cám ơn nha, mình mới tập chụp, có ích lắm 😃
Cảm ơn tác giả.
thanks các bác
Bài viết hay, cám ơn các bác đóng góp ý kiến nhiều em xem để nâng cao kinh nghiệm tý
Trước khi đọc topic thì e được biết là 1 bức ảnh đẹp phải có đủ 2 tiếu chí: Bố cục và ánh sáng. Nhưng chỉ biết thế và k biết làm thế nào có bố cục đẹp. Sau khi đọc e hiểu thêm nh điều. Thanks...^^
Ban đầu em cũng không mê chụp ảnh lắm đâu.
Nhưng đọc qua vài top em thấy hay ho quá à.
Bập bẹ chụp nèo
thank các bác nhiều. mạng chậm nên e k thể thank từng bác 1 đc
sandND
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bài viết rất hay nhưng mất hết hình rồi, tiếc thật.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019