Nhiếp ảnh cơ bản: Khẩu độ

cuhiep
28/3/2007 3:42Phản hồi: 88
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tôi tên: Ngọc Đức năm nay tôi 79 tuổi, tôi được người bạn tặng chiết máy ảnh Panasonic Lumix G3 Không gương lật, máy thiết kế toàn ngoại ngữ tôi không đọc và thao tác được, đề nghị bạn nào có tài liệu hướng dẫn bằng Tiếng Việt hoặc bạn nào sử dụng thành thạo vui lòng hướng dẫn cho tôi với, tôi xin cảm ơn và hậu tạ: số điện thoại: 0979 8949 08, email: khangnguyen35@gmail.com, địa chỉ nhà tôi: P807 C/c 51, đường 318 Phạm Hùng, P5, Q.8, Tp.HCM. Trân trọng.
Cho mình hỏi, tại sao f càng lớn thì độ mở càng nhỏ. Tại sao người ta lại quy định, quy ước như vậy? Hay có lời giải thích nào cụ thể hơn?
ACFH
ĐẠI BÀNG
7 năm
@liwenjing93 Đang lang thang lại thấy bài này. Không biết có muộn không nhưng tôi xin trả lời bạn như sau:
Khẩu độ f = độ dài tiêu cự / đường kính lens.
Trong máy ảnh để điều chỉnh f người ta dùng cách điều chỉnh đường kính lens. Như hình trên #1, khi độ mở nhỏ thì đường kính lens sẽ nhỏ lại, f sẽ tăng lên. Cho nên nói độ mở càng nhỏ thì f càng lớn sẽ đúng hơn.
@ACFH cảm ơn bác.
@ACFH Khẩu độ f không liên quan gì đến tiêu cự của ống kính cả.

Nếu 1 ống kính có khẩu độ tối đa f/1.4 thì dù là đó là ống 24mm f/1.4 hay 35mm f/1.4, hay 50mm f/1.4 thì phần đường kính của lỗ tròn trong ống kính để ánh sáng đi qua và đến được cảm biến ảnh/ miếng film.
autokiss
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bài này hay lắm, giờ mình đã hiểu thêm về khẩu độ. Nhưng các bạn cho mình hỏi là khẩu độ của Galaxy J7 2016 là f1.9 trong khi khẩu độ của iPhone 6 là f2.2. Vậy ta nói thằng J7 2016 chụp ảnh có độ thu sáng tốt hơn thằng iPhone 6 sao? Cũng giống như thế khi ta chọn quay phim cho 2 con này ở chỗ thiếu sáng thì con A7 2016 sẽ thu sáng tốt hơn sao? Ngoài ra khi quay phim ngoài trời nắng chói thì sẽ thế nào, con A7 2016 sẽ bị chói hơn chăng?
@autokiss chưa hiểu ý bạn nói iphone chất lượng kém và iphone chuẩn là gì? Khi so sánh, nên so cùng 1 điều kiện: cùng điều kiện môi trường, cùng chế độ chụp, cùng cách chụp.
autokiss
ĐẠI BÀNG
7 năm
@binhpt Vậy thì bạn không biết rồi, iPhone hàng 99% hầu như là hàng kém chất lượng hết. Vì sao? Hàng dựng không hẳn là hàng kém chất lượng khi main zin, màn zin mà chỉ thay vỏ mới, thậm chí thay màn nhưng main tốt linh kiện tốt vẫn đảm bảo chất lượng tương đương máy hàng công ty. Còn máy 99% đang bán trên thị trường thì sao? Chất lượng camera rất kém, HĐH vẫn là iOS nhé, kiểm tra IMEI các thứ đều khớp hết, cho các bạn xem ốc vít, khe cắm các kiểu thoải mái và cam kết là hàng zin luôn. Nhưng vấn đề không nằm ở chỗ đấy mà hãy tập trung vào cái camera, những ai đã dùng iPhone chụp ảnh quay phim nhiều rồi thì khi cầm con iPhone hàng xách đểu kia sẽ phát hiện ra ngay điều này. Camera của nó bị rỗ hạt nhiều hơn, nếu các bạn lia máy đi và chụp ảnh thì ảnh bao giờ cũng nhòe, quay phim mà các bạn giơ máy lên xoay chậm 1 vòng các bạn sẽ thấy hình ảnh nó hơi giật và không mượt hẳn như trên iPhone công ty được.

Tóm lại khi test camera của iPhone 6, 6 PLUS mà các bạn thấy camera của nó "ôi mê ly" thì các bạn mua, còn nếu test camera của nó mà thấy cũng bình thường không ấn tượng lắm so với điện thoại khác thì tốt nhất là next.
@autokiss Lần đầu mới được biết đến tình trạng của bạn nói. Có cơ hội được dùng Iphone 5, 5c, 5s xách chưn các thể loại, cả thể loại hỏng cả camera phải thay nguyên cụm. mà không tài nào thấy được sự khác biệt. Nếu bạn có hình ảnh minh họa, vui lòng PM, mình sẽ mở 1 bài độc lập về vấn đề này. Còn chỗ này trả đất lại cho các câu hỏi liên quan đến Khẩu độ ống kính.

Thân.
autokiss
ĐẠI BÀNG
7 năm
@binhpt Nói sao được nhỉ, các quán chỗ mình hiện nay đang bán iPhone 6 PLUS cũ giá 6tr9 - 7tr bản 16Gb mà rất buồn mình đi thử hàng quán nào cũng có hàng kém chất lượng như trên. Nói thật mình đi quán test máy mà bảo quay phim lại sợ chúng nó gây sự vì bọn bán máy toàn thằng dân xã hội cả mặt rất đanh. Mình chỉ cần vào xem cấu hình, test camera nếu chất lượng tốt, đảm bảo là mua mà còn khó. Camera mà đạt thì lại gặp phải hàng xách unlock, mình thì ưu tiên hàng VN/A mà rất rất hiếm có hàng vì toàn hàng LL/A vỏ khá mới, cạnh màn hình bị gờ là hiểu màn hình zin hay ko rồi.

Nếu chắc củ nhất bạn mang iPhone 6 chính hãng đi test máy ở quán riêng cái camera thôi, nếu đạt có thể lấy được vì camera là linh hồn của iPhone nếu là hàng nhái chất lượng rất kém.
Xin hỏi các B: có phải chụp ảnh có f/2.2 nhận được ảnh gần hơn f/2.0. Xin các B giải thích về điều này. ?.! E có đọc 1 lượt ở trên nhưng cũng chả nhớ được, nên nhờ các B giải thích mỗi điều này thôi. Thanks các B.!
Tức là cái cái điện thoại đặt trước mặt để chụp thì f/2.2 thấy cái mặt mình gần hơn, to hơn so với cái f/2.0 xa hơn nhỏ hơn, thấy được cả cảnh xung quanh mặt mình.!
@tiến tuyến chỉ số khẩu độ f để đo lường độ mở của ống kính (khẩu = miệng), nhằm biết được cùng 1 thời gian, lượng ánh sáng đi qua ống kính vào cảm biến nhiều / ít hơn giữa 2 ống kinh khác nhau. Không liên quan đến khoảng cách từ ống kính đến chủ thể.
Đọc bài này xong e mới biết mối quan hệ 3 cái iso, khẩu độ, với tốc độ chụp 😁 mua máy về toàn để chế độ auto, để sang M thì ảnh lúc bị tối, cháy sáng, mờ, nhoè.... =)))
thuytay92
ĐẠI BÀNG
6 năm
hay ak
mymom
ĐẠI BÀNG
6 năm
lưu lại đọc nào
xin chào cả nhà , minh la thành viên mới đang cb tham gia lớp xoá mù nhiếp ảnh. mong các bác chỉ giáo
Em mới mua máy này, mà mù mờ quá.em đang có kit 18_55 rồi,em muốn mua thêm 1 ống kính nữa thoi mà chưa biết nên mua cái nào.em thích chup ảnh chân dung,phong cảnh.em đang phân vân giữa kit 55_200 và len 35f2.0.mong mọi người tư vấn giúp em.
Em mới mua máy này, mà mù mờ quá.em đang có kit 18_55 rồi,em muốn mua thêm 1 ống kính nữa thoi mà chưa biết nên mua cái nào.em thích chup ảnh chân dung,phong cảnh.em đang phân vân giữa kit 55_200 và len 35f2.0.mong mọi người tư vấn giúp em.
@Longx bắt đầu với tele 55-200 trước nhé
Xin nhờ a chỉ giúp? E đang muốn up bài vào trang nhiếp ảnh để nhờ mọi người chỉ giúp nhưng up ko được mặc dù e đã đăng nhập? Cám ơn anh
@nghiamu246 Bạn mở link bên dưới và tạo chủ đề nhé

https://tinhte.vn/forums/hoi-dap-thao-luan.561/

Nôm na, Tinhte được chia thành 2 nhóm trang : nhóm trang tin tức (chỉ dành cho Biên tập viên đăng bài) và nhóm trang Forum (dành cho thành viên). Bạn mở vào forums rồi tìm các thảo luận/ chủ đề tương ứng để tạo chủ đề cho riêng mình
@binhpt Cám ơn anh
Hay quá, cảm ơn bạn đã share
lót dép hóng tí ạ
phải sắm lấy 1 em về tập tọe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019