[Nhiếp ảnh thiên văn] Tại sao lại là Rule 500/tiêu cự trong chụp ảnh MilkyWay?

ND Minh Đức
23/5/2017 13:41Phản hồi: 35
[Nhiếp ảnh thiên văn] Tại sao lại là Rule 500/tiêu cự trong chụp ảnh MilkyWay?
Trên trang Facebook Hung Du vừa đăng một bài viết khá hay xoay quanh Quy tắc 500/tiêu cự trong chụp ảnh MilkyWay. Mình đã xin phép đăng lại để chia sẻ với các anh em có có đam mê về nhiếp ảnh Thiên Văn nói riêng cũng như Nhiếp ảnh nói chung. Câu chuyện bắt đầu từ câu hỏi của một thành viên trong Group Nhiếp Ảnh Thiên Văn tuần rồi. Bên dưới là lời giải thích đăng tải trên trang FB của anh Hung Du trong hội.

Các vấn đề liên quan đến công thức về quang học, các bạn tự tìm hiểu nhé, mình chỉ ghi lại cái ý chính của các công thức này.

1. Đầu tiên là về góc nhìn của lens Angle of View (AOV): Góc nhìn của lens phụ thuộc vào 2 biến số: tiêu cự của lens và kích thước sensor như công thức dưới đây:

alpha là góc nhìn AOV
d (mm) là kích thước của 1 chiều sensor. Vì sensor hình chữ nhật nên có dài & rộng, nên cũng sẽ có 2 góc ngang & đứng.

f (mm) là tiêu cự của lens.

Cách nhanh hơn là đọc bảng thông số của hàng sản xuất. Ví dụ lens 14mm sẽ có AOV ngang là 104.3 độ; AOV dọc là 81.2 độ & AOV theo đường chéo là 114.2 độ.

2. Số lượng điểm ảnh (MegaPixel): giả sử dùng máy D600 có sensor 24MPX, cụ thể là 6,016 pixel ngang × 4,016 pixel dọc.

Suy ra 1 pixel trên sensor theo chiều ngang tương ứng với 104/6,016 = 0.01728 (độ/ pixel).

3. Trái đất quay quanh trục Bắc Nam và hoàn thành 1 vòng quay 360 độ trong 24 giờ, tương đương với 24 * 3600 giây = 86,400 (s).

Đây là nguyên nhân gây ra các ngôi sao thay vì là 1 điểm sẽ trở thành vệt (sao chạy, star trail).

Suy ra, tốc độ quay của sao là 360/86,400 = 0.00416 (độ/s).

4. Vì vậy để sao chỉ xuất hiện trên 1 pixel của sensor thì thời gian tối đa để chụp là:

Quảng cáo

t (max) = 0.01728/0.00416 = 4.15 s

Có thể áp dụng tương tự cho các AOV dọc và theo đường chéo.

5. Vậy thì tại sao theo tính toán chỉ có hơn 4s mà thực tế phơi được nhiều hơn, thậm chí cả 30s????
  • Công thức trên giả định ngôi sao chỉ có độ lớn 1 pixel, thực tế 1 ngôi sao có thể lớn hơn 1 pixel.
  • Với mắt người, 1 điểm trên ảnh hay 1 ngôi sao trên ảnh vẫn có thể nhiều hơn 1 pixel. Các bạn có thể zoom thật lớn để thấy.
  • Ngôi sao chưa thành vệt trên ảnh, gồm nhiều pixel.
  • Thực tế thì từ 5-10 pixel trên ảnh, vẫn được nhìn thấy như là 1 điểm. Nói cách khác là ngôi sao có chạy qua nhiều hơn 1 pixel, nhưng với mắt nhìn thì nó chưa chạy. Đó là lý do có thể chụp với thời gian nhiều hơn t (max) theo lý thuyết.
Ngôi sao chưa thành vệt trên ảnh, gồm nhiều pixel

Cuối cùng: Vậy tại sao phải nhớ quy tắc/ Rules 500? Theo mình, chắc là để dễ nhớ, thay vì phải tính toán 1 đống thứ lùng nhùng ở trên.

P.S. chỗ nào lập luận chưa chính xác các bạn cứ bổ sung vào nhé; chúc các bạn có nhiều ảnh MilkWay đẹp & nhớ tham gia Group Nhiếp Ảnh Thiên Văn để post hình nhé!

Quảng cáo

35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác cho em hỏi là ngoài bãi biển mình chụp Milky Way được không nhỉ? Cuối tuần này em ra Vũng Tàu muốn chụp thử thể loại này tại nhìn hình thấy mê ly quá.
ntt2007
TÍCH CỰC
7 năm
@Đặng Trung Hòa Vũng Tàu thì bờ biển hầu hết có đèn đường, khi chup sẽ ô nhiễm sáng còn nếu bạn chui vô mấy chỗ vắng vẻ tối đen lại ko an toàn rui ro cướp giật cũng ngại lắm
@Đặng Trung Hòa bác down app Stellarium để xem giờ MW mọc và lặn nhé.
Cuối tuần này m3 âm nên cũng ko lo về trăng.
Và e chưa đi Vũng Tàu baoh nên không biết trong đấy có đủ tối để chụp không :v
À bác nhớ mang tripod đi nữa!
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
@Đặng Trung Hòa Thường là không, vì lúc đó sẽ có ánh sáng tạp của đường phố hắt vào, bác nên tìm 1 chỗ nào ít ánh sáng nhất có thể, tối càng tốt để chụp ưng ý
orionviva
TÍCH CỰC
7 năm
bài viết mang hàm lượng khoa học cao, cám ơn chủ thớt đã chia sẻ
thursday9292
ĐẠI BÀNG
7 năm
[​IMG] Em đồng ý với ý kiến trên, như ảnh ở trên em chụp ở 30s trên máy crop nhưng không bị vệt quá nhiều.
Do nếu như chụp theo công thức 500/18/1,5 thì thời gian tối đa khoảng 18s, nhưng trên thiết bị của em thì khoảng thời gian này không đủ để hình ảnh có chất lượng tốt nhất. Vì vậy em phải chụp trong 30s và kết quả vẫn ok, nên em nghĩ cứ lấy 500/ tiêu cự là ổn rồi.

30 sec. f/3.5 18mm iso 1600
Đơn giản là cho dễ nhớ thôi ^^. Năm nay mây nhiều quá mới chụp dc 1 lần. Cuối tuần này vái trời ko mây _DSC7371 face.jpg
vit_conGMC
TÍCH CỰC
7 năm
4s nó đc như thé này đây 02_08_2016_20_59_27_en-US_Imagine_Cam.jpg
@vit_conGMC chòm sao Orion, hồi bé xem Trái đất và bầu trời nhưng lớn lắm mới nhận ra chòm sao đấy
Ongchupvc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vit_conGMC :eek:
@vit_conGMC chòm sao Orion kìa :v
bad_boy174
TÍCH CỰC
7 năm
Ở Sài Gòn thì ngoại trừ Cần Giờ còn ở đâu chụp dc ko mấy bác? Mê thể loại này quá. Vốn dĩ cũng thích thiên văn 😁
thanhlocgp
TÍCH CỰC
7 năm
@bad_boy174 Trị An
nguyentranha
ĐẠI BÀNG
7 năm
Black0_o
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyentranha Bộ này bác đầu tư hết nhiều k
nguyentranha
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Black0_o Dạ bộ này gồm kính thiên văn Sharpstar 107PH APO, máy ảnh Canon 5D Mark III, mount Skywatcher NEQ6, guider đi kèm CCD ASI120MM. Tất cả khoảng 130 triệu ạ.
taophatxit
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyentranha có album ảnh chụp không bác? cho em nghía với
nguyentranha
ĐẠI BÀNG
7 năm
@taophatxit Bác vào fb em có nguyên album rất lớn, e đang đặt chế độ public.
mình chụp, sao thì đứng im, nhưng trăng thì bị vệt dài ra, bực mình
tất nhiên là đêm trăng thì chỉ có vài ngồi sao thôi, và từ tầm 18 âm lịch trở đi
Hic nhớ hồi cấp 3 học sin cos tan ám ảnh qá các bác ạ nào ngờ giờ nó ám tiếp huhu ToT

Mà e thấy cũng có nguời săn được milkyway bằng điện thoại mà điện thoại cảm biến rất nhỏ vậy mình có chơi kiểu quy đổi trước tiêu cự của điện thoại về hệ Fullframe rồi áp công thức 500 đó đc hông nhỉ ? E chưa săn thể loại này bao giờ 😔
steals1988
TÍCH CỰC
7 năm
cho hỏi máy sony nex 3 chụp đc ko các bạn ? Cần mua ống gì thêm ko hay chỉ phơi sáng là đc ? Thấy phơi hoài mà toàn thấy trời xanh veo ko thấy cái sao nào
@steals1988 Chắc được đấy bác, đến mấy con điện thoại giờ cũng chụp được mà.
Không cần mua thêm ống gì, phơi sáng là được nhưng phải đấy iso lên cao chút.
Muốn chụp được thì mắt bác cũng phải nhìn thấy MW, ít nhất là cũng phải mờ mờ. Thế nên là chỉ chụp được ở ngoại thành, chỗ không bị ô nhiễm ánh sáng thôi.
Down app Stellarium nữa
steals1988
TÍCH CỰC
7 năm
@ngodai2605 Thank bác ! Vậy phải về miền tây một chuyến rồi ^^
Mình đã chụp trên D7100 + Sigma 17-50 nhưng vẫn phải chia hệ số crop. Phải để 20s mới được, chứ theo quy tắc 500 để 25s - 30s mà zoom lên là thấy thành vệt rồi. Vì vậy, theo mình 500 chỉ gần đúng thôi chứ chưa thật chính xác. Mình chưa có điều kiện test không biết nó có phụ thuộc vào kích thước pixel trên sensor nữa không? Và thêm cả vị trí đặt sensor nữa??? Vì trên máy crop, sensor được đặt gần lens hơn nên dof sẽ dày hơn trên ff. Đây là theo mình tìm hiểu, mong các bác chỉ giáo thêm.
NQK.Endless
ĐẠI BÀNG
7 năm
với mắt thường thì có khả năng nhìn thấy dải ngân hà như trên ảnh không mấy thím ?????
empty77
TÍCH CỰC
7 năm
@NQK.Endless Bác đi leo núi đi. Bạch Mộc hoặc Fansipan chẳng hạn. Nhìn như vậy luôn nhé
Cho mình hỏi chụp hướng nào để đúng vị trí của Ngân hà ạ? 😁
Bác nào chế cái stars tracker này đi, có hướng dẫn chi tiết lắm, chế xong gắn máy ảnh vào chụp muốn phơi bao lâu thì phơi 😁

http://garyseronik.com/a-tracking-platform-for-astrophotography/

Hoặc cái này

http://cloudbait.com/projects/barndoor.html

Còn cái đơn giản dễ làm nhất đây: http://makezine.com/projects/hinge-sky-tracker/

NamAnn
TÍCH CỰC
7 năm
Sao mình vào Appstore không thấy app Stellarium ta? Chỉ thấy StarCharts với Stellarium Mobile Skymap (có phí). Là cái nào vậy mấy bạn?
nvt22vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
m không dùng app này bao giờ cả ah
không hiểu thôi hóng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119