Nhiệt độ phù hợp để Macbook Pro Retina có thể sống dai

PenguinBlueChip
17/9/2016 17:42Phản hồi: 41
Closed !
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

locgame
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ko chết cpu thì chết khác tụ ic này nọ, macbook ít chết cpu so với các linh kiện khác. Nhiệt độ tốt cho tất cả lk từ 10-20 độ
@locgame Vậy là Mac xài bền nhưng hay hư lặt vặt hở bác @@
Cùng thắc mắc, mình hay dùng để dựng video ngắn 😃
@pmck.monkey MACBOOK CÓ NÓNG HƠN SO VỚI DÒNG LAP KHAC KHÔNG?
Nếu bạn vô tình để tay phía sau khe thoát nhiệt của máy Vaio Sony S đang phát phim HD 1080p, bạn có thể sẽ bị bỏng rát. Rõ ràng, nhiệt độ do các máy laptop thông thường thải ra môi trường cũng rất cao.
Tuy nhiên, do Macbook sử dụng vỏ nhôm để toả 1 phần nhiệt lượng ra môi trường trực tiếp qua lớp vỏ nhằm giảm tải cho hệ thống quạt, tăng thời lượng dùng pin, nên người dùng sẽ có cảm giác máy của mình nóng hơn mà thôi.
Dĩ nhiên, ngoài vấn đề phần cứng và thiết kế ra thì phần mềm cũng đóng vai trò trong việc làm nóng máy. OS X khác với Windows nên việc so sánh đôi khi cũng không hoàn toàn là hợp lý. Tuy nhiên, mình vẫn xin khẳng định là :"KHÔNG HỀ NÓNG HƠN"
CPU và GPU thường được các hãng thông báo là thiết kế để hoạt động ở ngưỡng nhiệt tối đa là 105ºC, vì thế bạn có thể yên tâm là hệ thống của các bạn vẫn sống tốt khi sensor nhiệt đo được CPU/GPU đạt 9xºC.
Vấn đề mà bạn gặp phải khi CPU/GPU quá nóng không phải là CPU/GPU sẽ lăn đùng ra chết, mà là các mối hàn gắn giữa CPU/GPU khi quá nóng sẽ bị bong ra, không còn gắn chặt trên mainboard nữa. Các bác trong nghề thường gọi là hở chân chipset, bong chipset, kênh chíp...
Tuy nhiên, may mắn thay là ngoài số ít Macbook Pro đời 2010 bị yếu sinh lý bẩm sinh ra thì cũng không có nhiều sản phẩm của Apple bị phàn nàn về vấn đề này
Như đã trình bày ở trên, Macbook hay non Macbook thì khi chạy đều sẽ nóng. Và khi nhiệt độ nằm trong ngưỡng cho phép thì chẳng có gì phải lo lắng cả. Ngưỡng cho phép của CPU là 105ºC, vậy nếu nhiệt độ của CPU chỉ đạt mức 80-85ºC thì tại sao lại phải lo lắng?
Tất nhiên, việc nướng linh kiện trong một thời gian dài ở nhiệt độ cao là điều chẳng hay ho tốt đẹp gì. Tuy nhiên, thực tế thì trong quá trình sử dụng, CPU/GPU của bạn cũng không thường xuyên ở mức cao, vì thế cũng không cần quá lo lắng quá đến vấn đề này.
Về các phương án hạ nhiệt cho máy MAC, một phương án khá đơn giản mà các bạn nên áp dụng khi chơi game trên máy Macbook Retina, đó là thay vì dùng màn hình của máy, hãy dùng màn hình ngoài. Lý do là cái màn hình của máy MAC nó có đến 4 triệu điểm ảnh trong khi một cái màn hình FullHD thông thường chỉ có 2 triệu điểm ảnh mà thôi. Khi dùng màn hình ngoài, thì bạn sẽ giảm tải được cho GPU rất nhiều, qua đó hạ nhiệt của máy.
LNA DIGIATAL 557 GIẢI PHÓNG 0936315001
@ahaaaaaa12 Bài của bác này mình có đọc rồi, nhưng chắc là có chút hiểu lầm ở đây. Theo mình biết thì lượng người mua Macbook về để chơi game là rất ít, vì nếu họ là game thủ thì với cái giá 2000$ họ có các lựa chọn thông minh hơn nhiều. Phần lớn người mua Macbook là iOS Dev, Designer, Photographer, người làm phim, ... nên việc dùng màn hình ngoài phân giải thấp hơn là không khả thi.

Theo ý mình thắc mắc thì khi Mac hoạt động ở nhiệt độ cao trong thời gian dài, thì tuổi thọ các linh kiện khác có mau bị hư hay không, thời gian là khoảng bao lâu (3 hay 4 năm ???)
@ahaaaaaa12 Vô lý nhỉ? Mình thường cắm dùng màn hình nữa để làm việc. Khi dùng cáp HDMI thì cả 2 màn hình đều sáng. Không có chế độ chỉ dùng màn hình ngoài 😃
@ahaaaaaa12 Vô lý nhỉ? Mình thường cắm dùng màn hình nữa để làm việc. Khi dùng cáp HDMI thì cả 2 màn hình đều sáng. Không có chế độ chỉ dùng màn hình ngoài 😃
@ahaaaaaa12 Bác cho em hỏi macbook pro khởi động xong khoảng 3 phút bị sập nguồn có phải do cpu nóng nên ngắt không ạ ?
locgame
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lâulâu thì đc ngày nào cũng đem nhúng nước sôi 90-100 độbạn chịu nổi ko 😃
Mình dùng mấy cái After Effect thì máy có khi lên tới 102-103 độ, quạt gió chạy vù vù, nghe xót ruột lắm!
Hi các bác, mình đã có cách khắc phục vấn đề nhiệt độ trên Mac rồi ... rất đơn giản mà hiệu quả lắm ợ 😁
@PenguinBlueChip Tắt máy đi không dùng hay là tháo quạt gió trong máy đi cho nó đỡ kêu thế Bác? :D:D:D
locgame
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vệ sinh thay keo tản nhiệt vô dầu mở cái quạt thôi
locgame
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mua macretina là dùng ưu điểm retina rất nét chỉnh sữa xử lý ảnh chứ dùng màn ngoài thì khác j laptop
@locgame KHI CHƠI GAME BẠN NHÉ, NẾU HỌ MUÓN BỀN EM MAC, CÁI NÀY ĐỂ AI DÙNG CHỌN LỰA
@locgame NGƯỜI TA CHỈ PHÂN TÍCH THEO KIẾN THỨC CÁ NHÂN, CÒN AI THẤY KHÔNG HỢP LÝ THÌ LÝ LUẬN LẠI, "THIÊN HẠ NHÂN, THIÊN HẠ TÀI" MÀ BẠN
locgame
ĐẠI BÀNG
8 năm
Theo kinh nghiệm thì sau 2 năm hết bảo hành thì máy hư, tức tầm 5 năm sau khi vừa xuất xưởng, cũng có một số hiếm hư trước, trong thời gian còn bảo hành cũng ko đáng ngại
ví dụ máy xuất xưỡng 2015 thì tầm 2019 đến 2020 phải sửa
Baonam92
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình dùng quạt công suất 1000W chạy và thôi trực tiếp vào Mac khi làm việc
Mua đông mình vẫn bât điều hoà 24 độ C trong phòng làm việc để giũ cho máy hoạ động ở môi trường lý tưởng
cứ 2 ngày mình tháo ra vệ sinh quạt, main, chét keo tản nhiệt 1 lần
Nhiệt độ duy trì lúc nào cũng 34 Độ C
THôi mình đi đóng tiền điện với chữa viêm phổi đây chào cac bác
@Baonam92 bác nhận của em một lạy ạ :v
@PenguinBlueChip :p
bác ấy chắc troll rồi ạ
Các bạn ơi cho hỏi là quạt macbook air có phải luôn chạy ko ạ. Nếu sử dụng bình thường thì k bao giờ em nghe thấy quạt gió nó kêu, nói chung chạy rất êm. Nhưng khi em dí sát tai vào phần quạt gió. Phía dưới máy thì có nghe thấy tiếng quạt gió chạy ( Rất êm, nhẹ nhàng phải dí sát tai vào mới nghe thấy). Như vậy có sao không ạ???
Vì e có đọc đc mấy cmt của các bạn bảo là khi máy nóng quạt mới chạy, chứ e thấy bật máy lên là quạt nó đã chạy rồi.
Cảm ơn ạ
@Baonam92 Oài. bt tác vụ nhẹ mà kaka. Có máy bác làm sao ấy 😆
Baonam92
ĐẠI BÀNG
8 năm
@LoveiphoneQ1 máy em lúc nào cũn 33 độ chả hiểu tại sao, nhẹ nặng Photo shopping các kiểu
@Baonam92 1 là cảm biến hỏng, 2 là app đo sai. Chẳng bao giờ macbook có chuyện 33 độ kể cả IDLE, chỉ cần bật safari là đã nhẩy lên 45 ngay!
@Baonam92 bác có ngồi phòng lạnh hok? chứ máy Mac mình để Idle trong phòng (27 độ) thì mức thấp nhất cũng phải 39 độ. Bật app lên là bay lên 4x-5x ngay.
70% tin thối, tự nghĩ ra, thi nhau mac lua,,,,,,,ahaaaaaa
CHU ĐỀ KHÔNG DÁNG ĐỂ BÀN NHAU
@ahaaaaaa12 Có cách nào đóng topic này lại không bác?
@PenguinBlueChip có, cách đóng tốt nhất là chon nhưng cái gi thực tế đang để hỏi , và đáng để các cụ trả lời
cái gi anh em IT cũng lao vào chém, ich lợi chang duoc bao nhieu, ở giữa béo ông hưng, mang lợi quảng cáo về cho ông ấy, lẽ ra anh em nào đóng gop nhièu thì duọc giảm giá khi dăng quảng cáo, đay cang lao vào giúp diễn đàn cang chẳng duoc gi van chiu giá ông hưng chém đứt cổ.. anh em nghĩ xem có dúng không
locgame
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nóng cpu hoặc vga vệ sinh nha
@locgame Hướng dẫn em với bác ơi
locgame
ĐẠI BÀNG
7 năm
Co ban ve sing 100k 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp