Nhiều nhà hàng bắt đầu sử dụng công nghệ nhận diện khuôn mặt để hỗ trợ gọi món nhanh hơn

Hassler
2/7/2018 2:46Phản hồi: 33
Nhiều nhà hàng bắt đầu sử dụng công nghệ nhận diện khuôn mặt để hỗ trợ gọi món nhanh hơn
Mỗi lần bạn ghé quán ăn nhanh nào đó để gọi món thường thì chúng ta sẽ đứng xếp hàng đợi đến lượt để chọn món ăn, sau đó là chỉ món A trỏ món B để chọn món mình thích. Quá trình này có vẻ sẽ được rút gọn lại bằng việc đứng xếp hàng và khi đến lượt bạn sẽ được hỏi "bạn có dùng các món hôm trước chọn không?" và 1 loạt các món ưa thích của bạn sẽ được gợi ý luôn. Đây là cách các nhà hàng tại một vài điểm trên nước Mỹ bắt đầu sử dụng nhờ sự hỗ trợ của công nghệ nhận diện khuôn mặt.

Tạm thời quên đi những vụ lùm xùm về công nghệ nhận diện khuôn mặt có thể làm bạn thấy khó chịu hoặc mất tự do bởi cách chiêu trò giám sát theo dõi của chính quyền. Với đội hay ăn hàng quán thì đây sẽ là một ứng dụng khá vui vẻ và tiện lợi để họ có thể đặt hàng nhanh hơn và có thêm được cảm giác ăn ở quán quen khi được gợi ý món mình ưa thích khi mua đồ. Không chỉ giúp khách hàng thấy thoải mái hơn, việc này cũng giúp giảm bớt thời gian đặt và mua hàng, điều này sẽ giúp nhà hàng có thể phục vụ được nhiều khách hàng hơn.

Các ứng dụng của công nghệ nhận diện khuôn mặt trên thực tế đang được áp dụng ở rất nhiều nơi trên thế giới, nổi tiếng nhất là hệ thống của chính phủ Trung Quốc áp dụng theo dõi người dân của mình. Ở Việt Nam cũng có một vài công ty đang tự thiết kế và bán các sản phẩm camera theo dõi có công nghệ này trên thị trường. Mình không phải là fan của vụ theo dõi người dân, nhưng vụ nhớ mặt khách hàng này để phục vụ tốt hơn này thì mình thấy cũng OK.

Các bạn thấy công nghệ nhận diện khuôn mặt thế nào?

Tham khảo The Takeout
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

minhtienbk
TÍCH CỰC
6 năm
Dẫn bạn gái vào khách sạn "lần đầu" , nó hỏi "anh có muốn ở phòng 302 như lần trước ko ?" thì tím mặt.
@minhtienbk Nó hỏi bạn trai thì chỉ hơi bối rối. Nó mà hỏi bạn gái "phòng 69 phải không em?" thì mới đứng hình!
iLi
TÍCH CỰC
6 năm
@minhtienbk Nó lại bảo: đây là cô gái thứ 3 anh dẫn đến đây trong tuần này...
@minhtienbk Mình hay vào nhà nghỉ ,vì hay vào quá nên bà chủ nhớ mặt mình rất rõ và toàn nhận phòng số 204 thôi. Có một lần đi cùng cô bạn gái khác vào nhà nghỉ quen đó,bà chủ chưa gì đã nói; Phòng 204 có khách rồi em ! Lúc đó may mà cô bạn gái kia còn đang để đồ vào cốp xe nên ko biết gì cả ,quả ấy hú hồn . Về sau dặn bà ấy là gặp em cứ im lặng mà làm ,đừng nói ra thế mà hỏng hết chuyện.
@Emranhieulam1990 Chém gió ghê thế ông =.=
Dùng luôn cho chef báo đĩa nào ko ngon.
Đúng ra phải hỗ trợ nhận diện mống mắt ms vừa ý a sam😃 chứ face id thì mất công lại nhận diện người lạ, a e song sinh, họ hàng nữa😃
@Barbatos Rắc muối, rắc muối...

@Black Mamba Hình hay quá
@Black Mamba bác phải đem cả xe tải muối đến, tý muối thế này vẫn còn nhạt lắm
Nhiều người ko hiểu chứ cái chuyện này nó creepy thật sự... người ta chỉ mong sự quan tâm thấu hiểu của con người với con người khi tới những quán quen thuộc thôi... chứ ko cần sự nhận diện của máy móc... cái cảm giác được hiểu theo kiểu này nó chỉ tạo ra phản ứng ngược thôi...
@Koma Satomi nó hỗ trợ cho người gọi món biết bạn là ai và sở thích của bạn, cái này cũng hay mà. Tiện cho bạn nữa.
@Duy Luân Hiện giờ ở VN bên EyeQ đang làm rồi... mà nói thiệt là bác đến một cửa hàng quen, gặp một bạn nhân viên lạ hoắc và bạn ấy biết hết toàn bộ những gì mình thường ăn ở đấy thì cảm xúc nó sai lắm...
firestork
TÍCH CỰC
6 năm
@Koma Satomi chuẩn, quán nào làm mấy trò này lần sau mình ko tới nữa =))
Dung1856
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sẽ đến lúc con người ngồi một chỗ không cần làm cũng có ăn.
Cái này giống như kiểu mình đến quán cà phê quen, chỉ cần nhìn thấy mặt là đã chuẩn bị sẵn ly cà phê theo sở thích của mình rồi. Như mình qua quán quen thì chỉ cần ngồi là một lúc sau sẽ có cafe đen đá đặt trên bàn 😁
@Hassler Nó mang ra xong thì lại bảo hôm nay anh uống sinh tố chanh
@thienvk troll quán kiểu đó có ngày ăn gậy đó bác 😁
Bá Hỷ
TÍCH CỰC
6 năm
@thienvk Thiệt thì nếu hôm đó đổi khẩu vị thì ông cũng đã chẳng kịp đặt đít xuống ghế đâu mà là ra nói nó liền. Với lại, cũng ít khi nào nhân viên vs tụi pha chế nó chơi liều đến vậy.
@thienvk Nó sẽ bảo: anh có muốn ngày này năm sau là ngày giỗ ko..
solid
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác chủ có biết ở VN có cty nào triển khai được dịch vụ như trên ko ạ?
@solid EyeQ, bạn google thử nha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019