Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nhiều quan chức cấp cao của HTC bị bắt vì tội tham ô và ăn cắp bí mật kinh doanh của công ty

TDNC
3/9/2013 0:1Phản hồi: 134
Nhiều quan chức cấp cao của HTC bị bắt vì tội tham ô và ăn cắp bí mật kinh doanh của công ty
Ngày 01/09 vừa qua, hai giám đốc cấp cao của hãng điện thoại HTC đã bị tòa án trong nước ra lệnh bắt giữ do có nghi ngờ về các hành động tham ô công quỹ và ăn cắp bí mật kinh doanh của công ty để thành lập các hãng điện thoại riêng. Hai người này gồm có Chien Chih-lin, Phó tổng giám đốc bộ phận Nghiên cứu và Wu Chien-hung, Giám đốc Nghiên cứu của HTC. Được biết đây chỉ là một phần trong kế hoạch điều tra do chính HTC đề ra để điều tra chính các giám đốc cao cấp của họ. Trước đó, hai quan chức khác của hãng cũng đã bị bắt với các tội danh tương tự nhưng sau đó được tại ngoại vì đã đóng tiền bảo lãnh.

Hai người bị bắt trước đó bao gồm một kỹ sư và một quản lý có tên Huang Hung-yi và Huang-Kuo-ching. HTC cho biết họ đã khai khống một hóa đơn giả có trị giá lên tới 340.000 USD nhằm bỏ vào túi riêng. Hai người này sau đó đã phải đóng mức tiền bảo lãnh tương đương 10.000 USD và 3.400 USD để tại ngoại.

HTC cho rằng các đối tượng tình nghi này đang lập kế hoạch mở ba công ty thiết kế khác nhau tại Trung Quốc và Đài Loan. Họ đã ăn cắp một số bí mật kinh doanh của hãng có liên quan đến giao diện người dùng trên điện thoại nhưng không nói rõ chúng có liên quan đến bộ giao diện Sense độc quyền của hãng trên các máy Android hay không. HTC còn buộc tội các quan chức của mình vì đã phản bội lại lòng tin của công ty, gian lận và làm lộ các bí mật kinh doanh. Hãng này cho biết vụ việc không làm ảnh hưởng đến hoạt động của công ty và từ chối tiết lộ thêm thông tin. Sự kiện IFA 2013 đang đến gần và các hãng đang rục rịch đưa ra các sản phẩm mới nhất, HTC cũng được cho là sẽ giới thiệu chiếc HTC One Max với giao diện Sense 6.0 tại sự kiện này.

134 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thù trong giặc ngoài. Lối thoát nào cho HTC?
Dù là TQ đại lục hay Đài Loan thì có vẻ người TQ rất thích "chôm chỉa - sao chép"
@thanh_nhan Phiền bạn cho mình nguồn dẫn chứng tin cậy, trong đó có cái bảng khảo sát xem bao nhiêu % người dân đảo ĐL suy nghĩ "không thích bị gọi là người Hoa hay TQ. Họ nói đó là 2 đất nước khác biệt" cái. Nếu kết quả là quá bán, tức > 50% số người có suy nghĩ như vậy thì tôi đồng ý bạn nói đúng. Còn ko, bạn chỉ là 1 kẻ láo toét, bịa đặt.
Mình rất mong nhận được hồi âm của bạn. Nói gì cũng phải có bằng chứng thì mới khiến người ta phục. Đừng lấy suy nghĩ của mình ra rồi nghĩ ai cũng như vậy. Mọi người cũng ko phải trẻ con để dễ tin lời của bạn đâu.
@Khổng Tước Không biết có vấn đề gì với điều mình nói? Bạn là người Hoa à? Vấn đề này mình gặp và tiếp xúc với một số người, bạn mình đang làm kinh doanh thực phẩm chay cho công ty gia đình người Đài Loan cũng nói vậy. Nãy giờ có nhiều người quote bài mình lắm nhưng cũng có 1 mình bạn là phản đối xồn xồn lên như vậy còn những người khác cũng đồng tình? Đừng nghiêm trọng hóa quá bạn à. Nó chả ảnh hưởng gì tới mình cả.
@shootgun VN đâu có bọn lời mà than lỗ, đâu có bọn tham ô tiền công trình, đâu có bọn làm thất thoát tiền thuế của dân...
Và một chuyện nhỏ nhỏ ko biết có ai nhớ không, chủ trại gỗ ở Bình Dương ấy, nghe nói rất tốt đấy, các bạn bỏ hết công việc đang làm cho TQ & TW, wa đó làm cho người VN nhé!

Nói chung mấy cái xấu thì toàn của bọn Tàu thôi.

VN muôn năm.
hyper89
TÍCH CỰC
11 năm
Ra đây là nguyên nhân HTC xuống dốc gần đây
Danamuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
HTC khốn đốn rồi, kinh doanh đã ko mấy tốt lại còn bị thế này.
Đã nghèo rồi mà còn thêm mấy thằng tham ô tham nhũng này nữa thì HTC sắp hết tiền rồi
Rockthanh12
ĐẠI BÀNG
11 năm
Biết là không liên quan, nhưng còn vụ quảng cáo với anh Robert Downey Jr thế nào nhỉ, thuê 1 diễn viên nổi tiếng để PR mà công ty thế này thì sao ra sp tốt nhỉ

Sent from my LG Optimus G using Tinhte.vn
Và công nhân việt nam thất nghiệp
đúng là thù trong giặc ngoài thật 😃
Thế là chị ơi rụng bông hoa gạo . . .đến cả quân nó còn thế này thì HTC toi rồi
thpxken
TÍCH CỰC
11 năm
Khốn nạn thật,,
CHOUko thích điều này
😁 keo này thì tỏi mợ nó ròi. Bạc Hy Lai còn chết nữa masy cái cùi này mà 😆
KAXIHAN
TÍCH CỰC
11 năm
@Nguyenhoanglam Mấy cái cùi này là gì hả bạn, là HTC à, nếu thế bạn nên suy ngẫm cho kỹ trước khi phát biểu chê bai cái gì nhé. HTC sau Q2 năm nay tuy chỉ còn xếp thứ 6 trong số các công ty sản xuất điện thoại lớn nhất thế giới, nhưng nó vẫn là một trong các công ty xương sống của Đài Loan, mà Đài Loan thì phát triển hơn Việt Nam bao nhiêu lần ? Bạc Hy Lai là chuyện chính trị đấu đá các phe trong Trung Cộng, vụ của HTC liên quan gì tới chính trị. Giờ này vẫn nhầm mấy cái này thì đúng là bó tay.
@KAXIHAN Vâng e bik chứ chú. Thì cũng tham ô như nhau thôi. Tự nhiên chú lại lôi VN zô. Chú ng TQ à =)) vâng đài loan nó bên chip hay liên quan tới công nghệ là ok mà. Asus đấy. Trc cũng dùng ráp bộ Pc 10 mấy chai mà chú. Căng thế
KAXIHAN
TÍCH CỰC
11 năm
@Nguyenhoanglam Đoạn này thì hết thuốc rồi, dường như bạn chỉ biết cmt cho có, cho thoả mãn cái cảm giác thôi, chứ không hẳn là cmt một cách có suy nghĩ.
Cứ tiếp tục nhưng đừng lôi tôi vào. He he ;)
Đúng là chó cắn áo rách 😔
Lại 1 người nữa ra đi 😁
giobienvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
không thích gọi là người TQ nhưng bản tính vẫn là người TQ. Cty mình làm ăn với bọn này nên biết rất rõ bản tính của họ. Thằng nào cũng keo kiệt nhưng máu gái 1 đồng bỏ ra thưởng cho công nhân cũng không bỏ nhưng bỏ cả đống tiền đi với em này đến em khác.
@giobienvn
bác nc mắc cười quá, thằng nào chả thế, đâu riêng j dân tộc nó, tây, tàu, VN cũng vậy thôi, chỉ có gái là ăn dc 😁
@giobienvn thế ông tưởng bọn vn hơn thế à
@giobienvn Ở đâu mà chả có hả bác?
Cái này cũng giống như mấy chú sinh viên. Tiền học phí, quỹ lớp lúc nào cũng thiếu, trong khi tiền cafe nhậu nhẹt cá độ mát xa... thì lúc nào cũng thừa. 😁
alonelad
ĐẠI BÀNG
11 năm
@giobienvn Mình cũng thấy vậy, gốc rễ của bọn Đài Loan là Trung quốc nên bản tính của chúng cũng như nhau thôi: ồn, loạn, bẩn!
anthui2009
ĐẠI BÀNG
11 năm
đâu cũng có tham ô , tham nhũng. thế mới giàu đc các bác ạ
k tin ai 100% cả, trừ chính mình.
@Evolution X sống phải cẩn thận nhưng nếu lúc nào cũng nghĩ như bác thì bác chỉ có nước chơi vs ma 😁
tommydaisy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Evolution X vậy bác quá tào tháo . tui tin bố mẹ tui , ông bà nhất . đôi khi ngay cả bản thân tui còn tui ko tin . vì nghĩ 1 đằng làm 1 nẻo
@tommydaisy tui lại tin không nhiều vào người lớn.
anhminh1208
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Evolution X Phải là "không tin ai 100% cả, kể cả chính mình" mới đúng chứ vì nhiều khi mình có biết đúng hay sai gì đâu.

Còn mình phải công nhận là HTC đang phải đối mặt với "thù trong giặc ngoài" thật.
Thảo nào thất bại là phải. 😕

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019