Nhìn lại sự ảnh hưởng của iPod với thế giới công nghệ

Duy Luân
30/7/2017 0:55Phản hồi: 149
149 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ruiz
CAO CẤP
7 năm
Đúng là nếu không có ipod thì đã không có nền âm nhạc như ngày nay, Apple luôn luôn dẫn đầu dù là cái nhỏ nhất
smart phone
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Ruiz Mình thì không nghỉ vậy, ''không có mợ chợ vẫn đông'', không có người này thì sẽ có người khác, không có cái này thì sẽ có cái kia.
@smart phone Kiểu nói như Edison không tạo ra bóng đèn, thì không có người này thì khác tạo phải không,không có bóng đèn này ta có bóng đèn khác .
@Đào Ngọc Lân Bạn nói hay quá. Chắc thằng kia méo mồm luôn rồi
smart phone
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Dong_ho_the_ky_com Thì vẫn đúng thôi, không có người này phát minh ra thì sẽ có người khác phát minh ra thôi, nếu không có bạn và tôi trên đời này thì cũng chẳng ảnh hưởng gì đến hoà bình thế giới.
khoavnd13496
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thật ra thấy ipod cũng bình thường, chỉ có cái wheel là thú vị, còn lại ko có gì so đc với walkman. Với ghét vụ đồng bộ bằng itunes kinh khủng. Còn cái quan trọng nhất là chất lượng âm thanh thấy còn thua mấy con nokia xpress music chứ đừng nói walkman.
tero247
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Vuong luc Với lượng tiền như Apple hiện h mà anh trai nghĩ là nó không làm tai nghe ngon hơn đc hả? Muốn thì nó mua đứt luôn B&O, Astell & Kern trong một nốt nhạc thôi. Cái quan trọng ngta muốn nhắm đến là sự cân bằng. Cân bằng trong thiết kế, chất lượng hoàn thiện, dịch vụ đi kèm, hệ sinh thái,... làm ra cho mấy tỉ người dùng, chứ không phải làm ra cho mỗi mấy ông nội thẩm âm không. Làm ra cái tai nghe xịn hơn, rồi bán giá 5-7tr như B&O hay 30tr như Astell & Kern ông có mua không?
@tero247 Há há mua đứt b&o vs AK. Quá ảo tưởng em trai. Đồ âm thanh 2-3 mươi triệu là chuyện nhỏ em trai. Chỉ có Apple làm đồ 3-4 triệu là cùi bắp thua cả hàng tàu. Làm đx âm thanh ngon hay ko, ko phải ở có tiền hay ko nhé. Thêm nữa cho em hay b&o làm tai nghe như shit ngta. Loa ko nói. Cưng dốt thì đừng nói nhảm. Há há mua b&o
@tero247 Há há bộ muốn mua mà mua đx hả. B&o nó chê Apple ko đáng để chơi. Bán cho Apple nó làm bẩn hãng danh tiếng ngta. Tưởng lôi b&o vs AK ra khè ngta. Dốt thì nói dốt, đã nói có tiền chưa chắc đã làm đx tai nghe hay. tai nghe b&o không thể so đx vs Sony nữa chứ mấy thằng như akg hay grado, oriolus... Có những thằng não phẳng sùng bái quá hoá ngu. Thấy nó khai tử là biết nó ko cạnh tranh lại ngta ở đó nói rồng nói phượng. Làm cái ipod là máy nghe nhạc mà ko thoát ra khỏi cái iPhone thì ko phải ngu là gì. Trong khi ngta cũng làm máy nghe nhạc ai nghe cũng khen hay hơn đt, ngta mua ầm ầm.
Người đam mê nhạc thường người ta cần cái chất của walkman chứ ko cần cái nước sơn của ipod
Mình vẫn thích Walkman hơn. Nhà giờ vẫn còn 2 con.
Đọc cái này mới thấy trên tinhte toàn audiophile 😆))
Nhiều khi thấy iPod mới là đỉnh cao thiết kế. Dòng nào cũng đẹp.
smart phone
ĐẠI BÀNG
7 năm
Rất tiếc ngày xưa thích mà không có tiền để mua dùng, còn bây giờ cho cũng không dùng hihi
Vấn đề là phần đông người ta cần một cái máy nghe được nhạc và dễ sử dụng, còn chú trọng kĩ vào âm thanh chỉ là số cũng không cao lắm, và ipod đã đáp ứng được điều đó, nên nó thành công
chưa bao giờ dc chạm, thấy chả ảnh hưởng mẹ gì sất
Mình còn cái ipod video gen5 nhưng bị hỏng pin.ở SG có chỗ nào sửa được không ạ?
@yellowring278 Mình cũng bị, chưa tìm được chỗ luôn dù đã đưa vào ổ Nhật Tảo, hic
ndh1ep
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nghe con nano 3-4 năm rồi. Chả thấy có gì đặc biệt về âm thanh cả. Cũng muốn nghe thử chất âm thần thánh của walkman. À! Nhận tiện các bác tư vấn cho em mua mấy nghe nhạc tầm 5 củ chơi lossless với.
ndh1ep
ĐẠI BÀNG
7 năm
@killed Tks bác. Em thấy fiio có vẻ ổn. Ko biết chất lượng sao. Trong các bài review, người ta ít bàn về sony.
ndh1ep
ĐẠI BÀNG
7 năm
@xaxkilloxax Dạ. Em có tai Sen rồi. Ko cần cả combo, chỉ cần máy. Trước em nghe bằng ipod classic rồi đến nano 6. Giờ đang muốn mua thử dòng khác bác a.
@ndh1ep Nếu bạn thích chất âm ipod thiên về sáng và nền sạch thì có thể ngâm cứu fiio vì giá cũng dễ chịu hơn sony. Còn nếu đã đầu tư mức giá như sony thì nên chơi astern&kell
@ndh1ep Fiio mình thấy khá hợp lí đấy
iReview
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giờ còn mỗi em classic G4 vứt làm cái media hub cho vợ 2 thôi. Khi trên tay em iPhone đời đầu là yêu ngay. Bay đi HN mua luôn cho máu sau khi bị móc túi con E61
destjny87
TÍCH CỰC
7 năm
Walkman có lẽ mới là thiết bị nghe nhạc đỉnh nhất và ăn sâu vào ký ức ng việt nhất , ipod chỉ đc cái là pin lâu thôi , còn về vụ itune thì ko hiểu sao apple nó lại làm ra 1 cái phần mềm củ chuối đến thế , rắc rối khi sử dụng , trong khi anh samsung làm ra cái kies thì ko chê vào đâu đc
destjny87
TÍCH CỰC
7 năm
@xaxkilloxax Cái chết của thằng ios là ở chỗ đấy , làm cái j cũng phải thông qua itune trên pc , trong khi thằng android thì tự nó thao tác trên máy đc , đơn giản hơn rất nhiều , đến đổi cái nhạc chuông thôi cũng phải cắm vô itune rồi đổi phai tùm lum nó mới nhận
@destjny87 Em tg cop cái nhạc nào chả cần pc =))
Còn down nhạc trực tiếp thì apple music down đc đó bác. Ko thì zing cũng đc.
Còn pirate thì apple nó không thích mình chơi ngay từ đầu rồi thì chịu.
@xaxkilloxax Nhạc mình hồi đó toàn Pirate nhưng mình chỉnh info kĩ lắm nên iTunes nó sắp xếp gọn bưng
@Duy Luân Bạn thế là siêu cẩn thận rồi 😆)
Mình h chỉ có lên gg sreach tên bài nhạc rồi thêm m4a đằng sau thôi :3
Nói tóm lại là sau hơn 10 năm tuổi của iPod ko có sự đột phá âm thanh nào ngoài tính tiện dụng , nhỏ gọn ... Luôn đi sau nhưng luôn về trước . Thật sự khó hiểu với Apple .
vlcdng
TÍCH CỰC
7 năm
Thời đó mình phải nghe nhạc bằng máy đĩa của walkman 😔
bây giờ ra đường ko kiếm được ai nghe nhạc AMP/DAC rời nhưng 99% nghe qua điện thoại từ tàu đến ip.
nhớ lại thời băng cát sét+ nghe nhạc qua tv thì nhạc trên đt hay và rẻ hơn nhiều vì băng thu đi thu lại nhiều lần+ nếu có băng gốc để dùng 1 thời gian rồi cũng hư
Như vậy ko thể nói nhạc trên ipod / điện thoại ko chất lượng đc, nó chất lượng với 99% người dùng từ người nghèo đến người giàu
đt android tàu 1 chai+ tai nghe 200k là nghe nhạc sướng
caochau199
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chỉ trong thời kỳ Steve Jobs thôi
HNC001
TÍCH CỰC
7 năm
Đối với dòng máy nghe nhạc phổ thông mình vẫn thích Sony Walkman hơn. Có gì đó chất hơn. Mặc dù Sync hay tìm nhạc khá củ chuối.
Ipod được cái quản lí nhạc tốt hơn hẳn. Sync cũng nhanh hơn.
Chất lượng âm thanh thì xêm xêm nhau, chắc do tai nghe Sony đi kèm ngon hơn nên thích hơn.
haizza, đọc bài này mới hiểu ra người ta ái mộ thương hiệu Apple tới thế nào ; một dòng máy nghe nhạc ko còn được sản xuất nữa, thế mà cũng giống như tận thế, rồi tâng tầm ảnh hưởng của nó lên tới ...maximum.
Thiết kế đẹp, OK, ngoài ra chấm hết, mình ko thấy điểm cộng nào thêm.
Một chiếc máy chuyên dùng nghe nhạc, thì tiêu chí đầu tiên của nó phải là chất lượng nhạc, còn các bạn đi đánh giá thiết kế, rồi dung lượng cao, rồi itune này nọ, xin lỗi có cái gì nó sai sai ở đây.
@Vuong luc ipod không có cửa so sánh với máy nghe nhạc nào???? nói xem??
@Xmatphon Ko biết đx cái nào khác ngoài ipod mà cãi càn. Sony, ibasso, fiio, aune, shanling đều có dòng giá rẻ chất lượng hơn hẳn ipod. Còn cowon với Astell & Kern, hifiman thì muôn đời ko sách dép đx cho nó
@Vuong luc Chỉ dùng ipod với sony walk man. Kẻ không có cái gì thường rất thích liệt kê, khoe khoang, khoe mẽ.
@Xmatphon Ipod vs walkman thường thôi. Dân chơi âm thanh ngra đổi máy liên tục, chủ yếu nghe để biết qua các hãng làm như thế nào. Nghe tới nghe lui thích nhất cowon chất âm mượt mà, ấm áp. AK chất lượng âm thanh tốt nhưng hơi lạnh nên ko thích. Còn những chú ko có đk có thể vào 3k shop hay xuân vũ audio ngồi nghe cả ngày ngta vẫn vui vẻ chứ Ko như mấy chỗ bán đt
Ngày xưa steve JObs chia ranh giới iphone và ipod riêng ra nên ipod lun bán chạy bên canh iphone, cha nội Tim Cook lên xong ipod tạch lun! Dự đoán 1 tương lai ko xa Apple sẽ chết dưới tay Tim Cook như cái thằng CEO Nokia đã làm cho xem! Làm ra cái sản phẩm nào cũng tạch tạch tạch, ipod tạch, iphone 5C tạch, iphone SE sắp ngủm, Apple swatch tương lại mập mờ,The new ipad tạch, Ipad mini chuẩn bị lên bàn thờ!
@HuuPhongNguyen1507 nói thật nha,hdo dek nghỉ thằng Cook pê đê lên làm CEO ! Ngĩ thằng Ive là thằng Designer cho Macbook,ipad vs iphone lên ấy! thằng đó cũng là 1 tay Steve Jobs truyền thụ tinh hoa vs tin tưởng giao cho mảng thiết kế! Éo ngờ Steve Jobs tạch lại giao phó cả 1 công ty cho thằng 3D mồm mép chuyên về Marketing làm CEO! vs loại chỉ chuyên về doanh số thì bik kết quả ra sao rồi ấy! Apple đang đứng trước lịch sử làm sản phẩm mới nào tạch sản phẩm ấy, thời Steve Jobs dek bao h bị tạch sp mới ra đã ngủm nhiều như thời nay.

Nói như ông lúc Microsoft mua nokia khối thằng fan cuồng nokia cũng bảo Apple vs samsung sắp ngáp rồi cuối cùng có ngáp thật ko hay ngủm lun! Apple nó bây giờ sống nhờ cái dịch vụ bảo hành tốt nên còn thở, chứ bên máy móc bây giờ còn j hot ko hay giờ cũng chạy theo máy thằng khác có j xài chung! nhìn thử chất lượng máy nhé, 6 vs 6s bị rỉ sét là do đâu????
@HuuPhongNguyen1507 vâng ko bùn đọc mà cũng biết chỗ nào chửi lun, nói như tự vã vô mồm có biết nhục ko??? đáng tuổi cha ông thì kệ ổng ổng là gì phải nể khi vứt hết những tinh hoa trên sản phẩm apple steve jobs tạo ra, đã làm người nổi tiếng thì chấp nhận bị Anti,còn ông ko thích thì next chỗ khác ko mượn đọc xong đạo đức giả thể hiện mình có văn hóa nhé! Trẻ trâu còn hơn mấy đứa xạo quần,đọc comment mà giả vờ ko đọc nghe mắc cười!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019