HỎI ĐÁP? Nhờ anh em tư vấn Sony A6000.

Thảo luận trong 'Hỏi đáp, thảo luận' bắt đầu bởi luanvu, 1/10/14. Trả lời: 135, Xem: 53774.

Chia sẻ

1. mromega

mromega Thành viên

Cảm ơn bác nhiều, mình ra tiệm hỏi thì họ ko còn 10-18, họ tư vấn mình con samyang 12 f2, mua về thử thấy rất ok, xoay MF cũng hay. Mình định mua thêm 24 f1.8 để chụp nhóm, phố xá linh tinh, ý bác thế nào ạ?

2. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

12 f2 dùng được. Tia xấu 1 tí nhưng ko sao, không phải lúc nào cũng cần tia tiêu cự này cũng ko cần AF nhiều.

Mục tiêu của bạn là gì? 24 f1.8 là ống cực tốt, nhưng hầu như nó dành cho nhu cầu đường phố là nhiều :). Bạn cần đa dụng du lịch thì vẫn nên là 16-70

3. Mr.trungbui

Mr.trungbui Dự bị

Dear Bác EvilCrab, Mình mới mua A6000 + kit 16-50, nhờ Bác tư vấn giúp mình 2 vấn đề của mình với nhé:
    1. Mình muốn mua một Lens MF để chụp chân dung + Macro (Ảnh vật tĩnh) thì nên mua Lens nào ưu tiên nét, xóa phông bokek đẹp ạ.
    2.Mình thích thể loại đường phố và chụp phong cảnh thì có nên mua sel 55-210 hay mua len MF tiêu cự ngon. Vì mình không có nhiều kinh phí.
    Cám ơn Bác nhiều.

4. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

Các nhu cầu của bạn rất khác nhau:
    1. Cơ bản ống 50 thì dùng được, tuy nhiên 50 f2.8, 50 f3.5 hoặc 50 f4 cho chụp macro thì chụp chân dung không tốt, tương phản lớn, nổi chi tiết mạnh và yếu trong việc xóa phông, ánh sáng yếu khi cần. Theo mình nhu cầu này chia đôi, 1 lens Macro thì cái gì cũng được, 50mm cho rẻ. Konica, Minolta, Nikon, Canon, Pentax,... đều ok hết. 1 lens chân dung bạn chọn 50 f1.8, hoặc 50 f1.4 đều ok, dùng Zuiko, Minolta, Konica hay Canon SSC đều tốt, lựa chọn đắt hơn có 135 f3.5 pentacon hoặc CZ, nhưng tầm này sẽ hơi dài, chụp trong không gian rộng.

2. Đường phố, phong cảnh bạn dùng 20 hoặc 28mm đều ok bạn nhé. Riêng phong cảnh dùng kết hợp với kit. Không cần MF tiêu cự ngon, các lens MF đời cũ cho độ chi tiết không bằng lén mới bây giờ, phải mua loại hịn thì chi phí hơi cao, toàn >10tr.
    Ống SEL 55-210 tác dụng tốt khi bạn đi nhiều, du lịch nhiều. Đây là lens chất lượng tốt nhưng lượng dùng tương đối hạn chế, bạn tính toán trước khi mua, hoặc cứ mua 2nd về dùng thử, ko hợp lại bán đi. Đôi khi không dùng không rõ nhu cầu :).

5. boygame

boygame Thành viên

Dear các bác, em xin phép đc đào mộ topic
    Em đang định mua con A6000+kit và lens 50 1.8. Em chưa sử dụng DSRL cũng như Mirrorless bao giờ cả ( có thể nói là mới tập dùng) Nhu cầu chủ yếu là đi chơi du lịch chụp phong cảnh,bạn bè, chụp con cái. Nhu cầu nâng cấp thì có lẽ cũng ko có, chắc chỉ nâng cấp nhẹ về lens khi cảm thấy tài chính OK. Em đọc khá nhiều review và tư vấn của bác @EvilCrab nên cũng định hình đc kha khá nhu cầu của mình nên sử dụng lens gì. Giờ chỉ có vấn đề là chỗ mua thôi ạ. Hiện tại em đang tìm hiểu 1 số chỗ, mong các bác tư vấn về chất lượng, hậu mãi, CSKH, ... của các địa chỉ sau ạ
    - Photoking.vn
    - Sonynex.vn => em thấy ở đây có vẻ chuyên về sony
    - Sonycenter
    Hoặc các bác có thể suggest các địa chỉ khác uy tín đáng mua ngoài các địa chỉ trên ạ
    Em ở Thái Nguyên, nhưng chắc sẽ về Hà Nội mua ạ. Cảm ơn các bác trước

#125 2/6/17
    Sửa lần cuối: 2/6/17
  6. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

Digiworld hà nội số 6 hàng bài, hình như chuyển sang hàng Khay hay sao ấy, bạn vào web nó xem nhé.
    Sony nex cũng được. Ở đây thì được cái là người chơi sony thoải mái hơn, với lại có hàng cũ (digiworld rẻ hơn tí nhưng mà chỉ bán hàng mới, đối với Sony, Fuji thì là đại lý cấp 1 nên cũng không có xách tay luôn, Canon, Nikon thì có x.tay).

7. boygame

boygame Thành viên

Cảm ơn bác @EvilCrab đã tư vấn, em cũng xem ở digiworld thì giá cũng same sonynex đều 13tr990 tuy nhiên khuyến mại thêm cục sạc dự phòng. Sẽ cân nhắc tư vấn của bác, đều là hàng chính hãng nên chắc mua ở đâu cũng an tâm về chất lượng nhỉ ?

8. s89hd

s89hd Thành viên

Lazada với tiki 13tr đấy bác

9. boygame

boygame Thành viên

Em xem vẫn 13tr990 mà bác

10. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

Chính hãng thì hãng nó sẽ gq vấn đề bảo hành mà :).

11. s89hd

s89hd Thành viên

Ôi vãi. Đợt tết giảm còn 12tr9
    Tuần trc e xem là 13tr
    Giờ vào mùa du lịch lại lên 13tr9

12. ruacon208

ruacon208 Thành viên

Bác @EvilCrab giúp em chụp/quay đồ ăn thì dùng ống nào giá ổn <5 củ mà đc ạ?
    Cám ơn bác

13. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

Bạn dùng máy gì? A6000?
    - Với đồ ăn vừa và lớn, 50mm f1.8 tiện và tốt, mà chân dung cũng tốt luôn :D.
    - Với đồ ăn nhỏ (bé như kẹo chip chip và đòi hỏi chụp đơn,vv..), rẻ tiền thì bạn kiếm Mount và 1 ống macro 50mm MF, ví dụ minolta 50 f3.5, Pentax, vv.... đều ok. Ngoài ra trong khoảng ~5tr sát sườn bạn có thể mua Sigma 60mm f2.8 macro EX DN - Art, có cả AF luôn và chất lượng ok.

Tren la minh gia dinh ban dung A6k nhe (sorry dong nay ko co dau).

ruacon208 thích nội dung này.
  14. ruacon208

ruacon208 Thành viên

Dạ đang định mua A6K để chụp cuộc sống tí cho vui bác ạ.
    Đồ ăn thì đi ăn quán, đi chơi du lịch đó bác. Chắc tạm hốt con 50mm f1.8 bác nhỉ :D

15. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

A :D, tưởng bạn chụp đồ ăn dể bán, hoặc làm dịch vụ chụp đồ ăn.

Nếu bạn để đi chơi du lịch thì có mấy lựa chọn:
    1 - Dùng ống kit để chụp cho tiện, hoặc thay kit bằng 16-70 (18-105) (18-200)
    2 - Dùng kit để chụp cho tiện, mua thêm 55-210 (~4-4.5tr)
    3 - Trong trường hợp bạn ưu tiên chân dung (hay đi phượt với các bạn gái, hoặc thích chụp cho vợ/gấu chẳng hạn), bạn mua 50 f1.8. Chụp đồ ăn du lịch chủ yếu vẫn dùng kit, thỉnh thoảng có thể đổi sang 50 f1.8.
    4 - Trong trường hợp bạn ưu tiên đời thường (tức là thích chụp cảnh sinh hoạt đời sống tại các vùng miền), ưu tiên mua Sigma 19mm f2.8 DN hoặc SEL 20mm f2.8, hoặc Sigma 30mm f1.4.

Theo mình để đi du lịch thì ít nhất nên có kit + cái ống dài (55-210) trước, rồi tính sau.

ruacon208 thích nội dung này.
  16. ruacon208

ruacon208 Thành viên

Vâng, cám ơn a đã nhiệt tình tư vấn nhiệt tình cho ae forum. Chúc a buổi tối tốt lành.

EvilCrab thích nội dung này.

Chia sẻ

Đang tải...
Đang tải...