Nhờ các bác kết nối tivi với dàn mini

btc2003
20/7/2018 15:26Phản hồi: 12
Nhờ các bác kết nối tivi với dàn mini
Thân chào các bác, em lấy cái tivi toshiba này về mà cổng kết nối nghèo nàn quá, không có cổng opyical, mà lại có cổng ghi Digital audio (không biết có phải Coaxial ko), và cổng AV in chỉ có 1 chấu, thường thì composite phải có 3 chấu chứ nhỉ. Nên em ko biết đấu dây thế nào với cái dàn mini Nhật cho hình ảnh, âm thanh đẹp nhất.
Ảnh mặt sau dàn mini và các cổng tivi đây ạ.
Các bác hướng dẫn em đấu nối với. Cám ơn các bác
toshiba.jpg Danmini.jpg
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rjshkkj
TÍCH CỰC
6 năm
Cổng Digital Audio Out trên TV là cổng lưỡng tính. Cổng đó không khác gì cổng 3.5mm trên con Mibox 4K.
Đầu tiên tôi mua con đó cũng chửi tiên sư chúng nó giờ này ai thiết kế cổng 3.5mm loại âm thanh đơn kênh thế này sao ko làm cổng Optical. Sau khi đọc kỹ tài liệu mới hiểu cổng đó nó thuộc loại "xăng pha nhớt" tức là nó có thể dùng cho cổng 3.5mm hoặc cổng Optical đều được. Đã mua một sợi dây một đầu Optical chuẩn một đầu "xăng pha nhớt" đầu jack như đầu 3.5mm nhưng có lõi quang học nhỏ bên trong cắm vào và nhận tín hiệu như sợi Optical.
Bạn vào Lazada đặt hàng nó hơn 100k một sợi quang kiểu "xăng pha nhớt" đó.
Đây là sợi "xăng pha nhớt"
https://www.lazada.vn/-i120502764-s120524778.html?spm=a2o4n.order_details.details_title..381c705bu7UM1N&urlFlag=true&mp=1
btc2003
ĐẠI BÀNG
6 năm
@rjshkkj Jack Hoa sen đút vừa khít bác ạ. Tivi mã 43u6750. Thế nó là cổng gì và kết nối thế nào bác? Em hỏi 1 cậu thì nói là cổng coaxial out nên phải nối dây coaxial với bộ chuyển optical/coaxial ra analog audio ròi nối cáp hoa sen vào tivi.
rjshkkj
TÍCH CỰC
6 năm
@btc2003 Cổng Digital còn gọi là cổng S/PDIF chính xác đầy đủ sẽ là Sony/Philip Digital Interface: giao diện số được phát triển bởi hãng Sony - Philip đây là kiểu truyền bằng tín hiệu số 0,1 thay cho tín hiệu tương tự A/V.
1. Các kết nối SPDIF đó là cáp quang cổng vuông, loại này rất phổ biến.
2. Kết nối bằng Coxial, dây đồng trục, giống như TV của bạn sử dụng jack RCA. Thẳng khỉ này hơi hiếm và dễ nhầm lẫn sang cổng AV.
3. Cổng 1 đầu cáp quang một đầu cáp lưỡng tính quang + jack 3.5mm
Trên đây là 3 kiểu kết nói S/PDIF nhưng con 1 là thông dụng nhất, con 3 giờ xuất hiện nhiều.
Để kết nối được từ TV của bạn ra âm ly mà trên âm ly của bạn không có cổng Digital Coxial mà chỉ cổng RCA (L/R) và cổng S/PDIF dạng Optical nên phải có bộ chuyển đổi từ Digital Coxial đó ra RCA tương tự hoặc số Optical.
Một là bạn mua cục chuyển đổi dạng này S/PDIF coxial sang S/PDIF Optical

Hoặc mua cục chuyển đổi

Nhức óc mấy chuẩn kết nối này. Đây là mình tìm tại liệu trên mạng thôi thực sự chưa đụng vào nó bao giờ để thử. Đợt trước mới thử con Mibox 4k kết nối cổng lưỡng tính 3.5mm con đó ra âm ly quang học bằng cách mua sợi quang 2 đầu khác nhau kết nối kết quả thu tín hiệu đúng như lý thuyết.
btc2003
ĐẠI BÀNG
6 năm
@rjshkkj Vừa gúc thì bộ sau có vẻ phổ biến hơn, để em thử nghiệm rồi report lại. Tks bác
btc2003
ĐẠI BÀNG
6 năm
@rjshkkj Em vừa mua bộ chuyển đổi như hình thứ 2 của bác, cáp coaxial nối tivi với cục chuyển đổi, cáp rca nối với input của dàn mà tiếng nó bé tí, gần như ko nghe đc. Quả tivi này hiểm quá.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019