nhờ các pro chỉ chụp ảnh ban đêm ah

Prince23
5/11/2012 13:46Phản hồi: 12
Tình hình là em mua con canon g12 chở ng iu đi chụp hình ban đêm mà em chỉnh iso 400, khẩu 4.0 tốc thì 1s ma sao hình nó mờ mờ sao anh các bác có thể chỉ giúp em các thông số co7 bản khi chụp ban đêm ko anh để em có thể từ đó mà điêu chỉnh phù hợp hơn
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

BÁc chụp gì ban đêm?
Prince23
TÍCH CỰC
11 năm
@starnt dạ ng mẫu với cảnh vật ah
Prince23
TÍCH CỰC
11 năm
@starnt hjx bác ko giúp em với
Bác chụp ng iu mà tốc 1s thì tay nào giữ nổi
Prince23
TÍCH CỰC
11 năm
@JustSmile678 hjhj tại bóng đèn hơi tối nên bác chỉ em vài kinh nghiệm với
Bác tăng iso nên, hạ tốc chụp xuống khoảng 1/20, khẩu mở hết cỡ. Nếu vẫn ko đc thì đánh flash thôi 😃
KhoaBi0505
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mua thêm quà flash đấnh ầm ầm, mà bác nên để chế độ auto chụp ban đêm đi, các thông số bác chỉnh không đúng,bác muốn chỉnh chạ lung tung phải qua vnphoto học hỏi kn nhiều vào...g12 là con trùm của powershot rùi
Tôi cười tí nữa sặc! Bác chụp hình ban đêm thì tất nhiên là nhận được ... ban đêm rồi, làm sao lại thành ban ngày được! Tuy vậy, kinh nghiệm cho thấy, phải dùng tripod, người mẫu phải như "công chúa ngủ trong rừng" may ra mới được. Mà hình sẽ bị noise, phải chuốt lại. Còn không thì phải dùng máy mirror, ống kính 1 khẩu độ, cỡ 1.8 hay 1.4 gì đó... chứ G12 tuy tốt vẫn chỉ là máy compact thôi, tụi canon cho vào nhiều thứ đế anh em thích rồi mua, chứ chụp đêm không đèn thì không dễ đâu.
theo tui nếu bạn chụp người iu mà chổ có ánh đèn sáng thì cộng với flash cóc trên máy thì k đến nổi tối đâu.
cái này chắc bạn chụp trong lúc hai người trong "bụi" hay trong "lùm" mà chụp k dám flash sợ người ta nhìn thấy đây nè 😁
Cảnh đêm có người chọn:
Đặt máy cố định
Chế độ chụp M
Tốc độ 1/2" hoặc hơn
Cân bằng trắng = Tự động
Khẩu độ khoảng 5,6 -> 8
ISO nhiều lắm = 200 thường chỉ chụp 100

Trong G12 có chế độ chụp đêm mặc định Handheld NightScene bác thử cái này xem. Sử dụng plat rất khó hoặc bị cháy sáng hoặc không đủ sáng nếu chưa có kinh nghiệm. Chúc bạn có ảnh đẹp.
Hoặc sử dụng chế độ chup dem mặc định trong máy
Nói chung là phải có chỗ tựa máy để phơi hơi lâu một tí, còn nếu đánh flash cóc thì hơi khó...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019