Nhờ cài đặt Linux làm HDH chính

am3lipe
29/10/2016 9:53Phản hồi: 9
Chuyện là mình đang sử dụng dual boot cho windows 10 và Kali linux. Trong đó mình thường xuyên dùng Linux hơn.
Nhưng cứ nhấn nút nguồn là máy cứ boot vào windows 10 sau đó mới hiện 2 menu boot là windows và linux cho mình lựa chọn. Mình chọn linux thì máy restart và boot vào linux. Rất bất tiện.
Vậy nên nhờ các bác chỉ giúp có cách nào boot thẳng vào linux sau khi nhấn nút nguồn luôn không ? (vì linux cũng cho boot qua windows 10 mà không cần khởi động lại)
Cám ơn các bác
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu bạn để bootloader của Linux như GRUB chẳng hạn, làm boot loader chính thì khi khởi động lên từ bất cứ cách nào GRUB cũng sẽ nhảy ra để bạn chọn. Từ GRUB bạn có thể chain load tới BOOTMGR của Windows.

Kiểm tra lại xem bootloader của bản Linux bạn đang xài được cài vào đâu? Nếu nó được cài vào VBR (volume boot record, tức là boot record của riêng một partition) thì nó sẽ không được nạp lên đầu tiên. Phải để Linux boot loader vào MBR (master boot record, nằm ở các sector đầu tiên của HDD hay các block đầu tiên của SSD) thì nó mới nhảy ra đầu tiên 😁

Bạn có thể thực hiện việc cài Linux boot loader vào MBR từ Kali Linux (hoặc bản Linux nào đó mà bạn đang sử dụng).
@am3lipe Sau khi máy hoàn tất quá trình POST (Power-On Self Test) thì đến lượt bootloader là cái tiếp theo được nạp lên. Nếu máy tính tìm thấy loại bootloader nào trong MBR thì nó sẽ nạp bootloader đó lên đầu tiên.

Thông tin ghi trong MBR không nhiều, chủ yếu nó định nghĩa loại bootloader được cài và có một index trỏ đến phân vùng chứa các file cần thiết cho việc nạp toàn bộ bootloader.

Cụ thể: bạn sẽ không thể nhét toàn bộ GRUB vào MBR (vì MBR có dung lượng rất nhỏ, chỉ vài sector đầu tiên của ổ lưu trữ). Khi bạn cài GRUB lên MBR thì trong MBR chỉ ghi lượng nhỏ thông tin như: kiểu bootloader là GRUB và địa chỉ chứa các thành phần của bootloader là nằm ở /dev/sda7 chẳng hạn. Khi máy đọc thông tin trong MBR, nó sẽ hiểu là nó phải chạy tới /dev/sda7 để nạp các thành phần của GRUB lên (cấu hình, menu, kể cả hình ảnh hay background này nọ nếu có 😁 ).

1. Ở cấp độ BIOS, bạn chỉ có thể chọn thiết bị muốn khởi động, nghĩa là chọn toàn bộ ổ cứng để khởi động. Sau khi chọn, máy sẽ nạp thông tin trong MBR và nạp bootloader tương ứng đã được cài. Máy load Windows lên đầu tiên nghĩa là bootloader của Windows đã được cài lên MBR.
2. /dev/sda trong lệnh grub-install là ám chỉ việc cài GRUB lên MBR (nếu bạn sửa thành /dev/sda1 hay /dev/sda7 thì nó sẽ được cài lên VBR). Việc ghi trông tin lên MBR hoàn toàn có thể được thực hiện nhiều lần, nếu chán GRUB bạn có thể trả lại bootloader của Windows vào MBR (khởi động từ đĩa cài Windows và dùng lệnh bootsect)
@Penguin Pingu Có vẻ nguy hiểm quá bác nhỉ ? Làm thế nào để chắc chắn cái vụ sda7 hay sda1 đây bác ?

Đam mê là làm được Lumia 730 dual sim
@am3lipe Muốn biết cụ thể thì bạn khởi động Kali Linux trên máy, chạy lệnh
Code:
df -hx tmpfs
Nó sẽ hiển thị các phân vùng đang được nạp trong HĐH Linux của bạn.
Bạn cứ yên tâm và không cần phải lo lắng về việc chỉ định, vì lệnh grub-install sẽ tự làm việc đó. Khi bạn chạy lệnh grub-install trong môi trường Linux, nó sẽ tự biết thư mục /boot/ đang nằm ở đâu và ghi thông tin đó vào MBR.

Như mình nói, nếu nhát tay bạn cứ nghịch trên máy ảo để hiểu vấn đề, sau đó làm trên máy thật cũng được 😁.
@Penguin Pingu Cám ơn bác nhiều nhé [emoji8]

Đam mê là làm được Lumia 730 dual sim
okieiam
TÍCH CỰC
7 năm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119