[Nhỏ mà không nhỏ] "Qui tắc bàn tay trái" khi chụp ảnh

kevin_pump
10/8/2018 2:47Phản hồi: 62
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuananh1889
ĐẠI BÀNG
6 năm
Kinh nghiệm hữu ích.cám ơn bác.
Flazh
ĐẠI BÀNG
6 năm
hay
Khá bổ ích.
QUOC SSVV
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tinh tế cầm thêm những bài viết như vầy. Rất cám ơn mod
Vinhhm
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thuận tay phải thì vậy, chứ thuận tay trái thì ngược lại nha
Tín Nguon
TÍCH CỰC
6 năm
để dành mãi mà ko đủ lúa mua cái mấy ảnh tập tành...haizzz
phanjantho
TÍCH CỰC
6 năm
Bài viết chỉ tập trung vào người thuận tay phải. Còn người thuận tay trái thì có "quy tắc bàn tay phải"
Mẹo rất hay, nhỏ mà không nhỏ thật. Cảm ơn
gặp người thuận tay trái thì sao nhỉ:rolleyes:
Tay trái em khỏe hơn tay phải.....
đúng là nhỏ mà k nhỏ
Bàn tay trái còn có rất nhiều "công dụng" nữa 😁
Trong các nguyên tắc trên thì mình chỉ quán triệt duy nhất cái đầu tiên: lúc nào cũng dùng tay trái để mở nắp len sau đó thuận tay đút vào túi quần trái, cực kỳ hiếm khi dùng tay phải! Nguyên tắc cuối cùng mình ko tuân theo vì trước giờ luôn có thói quen quàng dây máy ảnh qua cổ, để thả máy trước ngực chứ ko mấy khi (có nhưng cực ít) đeo máy lệch 1 bên vài như bức ảnh cuối cùng của thớt! Mục đích việc này để trọng lượng máy cân bằng khi di chuyển, nếu AE thắc mắc rằng máy sẽ liên tục đập vào ngực sẽ thấy tức tức nhưng ko, mình tay phải vẫn cầm báng, tay trái đỡ len chứ ko để tay trái nghỉ ngơi! Việc cầm máy ở tư thế như vậy sẽ giúp xương cổ ko bị sức nặng của máy đè lên, cũng như ngực ko bị body đập vào! Xem ảnh minh hoạ bên dưới cho dễ hình dung 😁
PS: mấy quy tắc còn lại của thớt thì ko có ý kiến vì ko áp dụng :p
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry PASSPORT.se 

Tuy là kiến thức có thể đã có người biết, nhưng rất hữu ích, nhất là cho mấy ae mới chơi máy. (mình thì không có máy ảnh nên không biết vụ này) 😁:D:D:D
CaChuiKieng
ĐẠI BÀNG
6 năm
Những mẹo hữu ích, Tuy đã biết rồi nhưng vẫn vô xem coi có mẹo nào khác hay không. Dù không có cái mới nhưng vẫn cảm ơn bác chủ nhắc lại cho em nhớ.
MGunner
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đợt rồi có ôm một em Canon 600D vào Nam làm sự kiện. Lúc nào tháo nắp lens ra xong cũng đều bỏ ngay vào trong túi đựng máy ảnh. Bỏ vào túi quần trái có điện thoại hay rút ra rút vào dễ làm rơi mất :v
Hướng sáng thì dùng cái Sun Surveyor tốt hơn nhe

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.ratana.sunsurveyor&hl=vi
parrot
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lâu lâu nhắc lâu nhắc lại thấy cũng hay. Cơ mà càng chụp càng lười, ngắm nghía hướng sáng, chỉ giơ máy ảnh lên, bắt đúng nét rồi chụp. Còn lại hậu kỳ sau 😃
hữu ích . cảm ơn bác
Mấy quy tắc này tay phải cũng áp dụng đc mà :/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019