Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nhờ tư vấn lens ultrawide

ViTieuBao86
31/1/2017 5:19Phản hồi: 7
Mình mới chuyển qua Sony a7, muốn nhờ mọi người tư vấn cho 1 lens ultrawide quay tay MF cho rẻ, có dải tiêu cự nằm vào 13 tới 16mm (chỉ cần lens có tiêu cự đó là đc ví dụ 16-35 có tiêu cự 16 là ok chứ ko cần phải nằm trong khoảng 13-16) và lens đó xài với ngàm gì để lắp trên a7? Ai đã dùng rồi xin cho nhận xét về độ nét, độ méo, quang sai, bokeh, sunstar (mọi người hay gọi là tia khi khép khẩu sâu)...
Sẵn tiện hỏi mọi người ai có kinh nghiệm về lens MF thì cho hỏi những lens nào lắp đc trên a7 mà chỉ cần ngàm chuyển, ko bị tối góc? Trên mạng ít thấy ghi lens nào ngàm E xài cho FF, sợ nhầm với lens crop thì mua về lại ko xài đc.
Xin cảm ơn ae trước, chúc tất cả mọi người năm mới nhiều niềm vui 😃
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

MF mà tầm dưới 19mm thì hơi hiếm, có vài dòng của Samyang có tiêu cự 14mm, 16mm,

http://hoangquanco.com/product/s288/fullframe.html

ngàm E cho FF thì ít có <10t
Lens MF cho máy film tiêu cự ultrawide lắp đc trên a7 cũng ko có à bác? Em thấy bạn em nó mới bán 1 lens tokina 17mm f3.5 nó xài trên 5D3 mà con này còn có AF hẳn hoi.
dòng MF thì thoải mái lắp mà hơi ít

thường thì tiêu cự là 19 khá rộng, dưới thì thành fish eye rồi

con 17 3.5 thì hình như có cho ngàm A, mình kô dùng sony mấy nên kô để ý lắm các ống cho E và A
Vâng cảm ơn bác.
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
7 năm
samyang 14f2.8 giá cũng tầm 5tr, mình đang xài nè bác
@-[L]C[K]- nghe giang hồ đồn đại con samyang này méo hình chữ W, rất khó sửa phải ko bác?
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
7 năm
@ViTieuBao86 mình lấy bữa giờ mà chưa chụp gì, nghe nói là ko thể sửa đc, chỉ cải thiện thôi. Nói chung lens này chụp street hay skyline cũng đc, còn chụp kiến trúc thì thua toàn tập 😃 độ nét cũng ổn, hơi dễ bị haze

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019