Nhờ tư vấn mua máy ảnh Canon/Nikon, địa điểm để mua

delta.khiem
8/10/2018 5:6Phản hồi: 10
Chào các bạn trong diễn đàn.

Mình hiện có khoảng 25 triệu, mình đang muốn mua máy ảnh để tập chụp cho năm sau đi du lịch ạ. Nhưng đã lỡ giành khoảng tiền đó nên mình muốn mua một con trong tầm giá 25 triệu luôn ạ.

Mình cũng đọc nhiều bài viết so sánh về Canon và Nikon thì thấy nhiều bạn bảo Canon chụp ra màu da đẹp và sáng hơn còn Nikon chụp cảnh sẽ đẹp hơn nhưng màu sẽ không tươi sáng như Canon, nhưng thật sự mình cũng không hình dung được cái đẹp nó khác biệt ra sao, và cũng không biết tại sao nước ngoài lại dùng Nikon nhiều trong khi mình đọc nhiều bài thấy có vẻ Canon được review ưu thế hơn, nên mình có những thắc mắc sau cần các bạn giúp ạ.

- Có bạn nào có gallery hình được chụp bởi 2 máy Canon và Nikon để mình so sánh ảnh chụp bởi 2 thằng này không ạ.

- Nếu trong tầm giá đó thì mình nên chọn dòng nào của Canon/Nikon ạ.

- Mình có thấy nhiều chỗ bán máy ảnh như Bình Minh Digital, Nguyễn Kim, Lê Bảo Minh, Khánh Long. Không biết bên nào giá tốt hơn và dịch vụ ok hơn vậy các bạn.
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
Thực ra mỗi dòng đều có ưu nhược điểm khác nhau, và khi so sánh để quyết định gắn bó với dòng máy nào, người ta thường phải cân nhắc tới cả việc sẽ dùng ống kính nào sau này. Quan điểm của mình:
+ Dòng crop thì Nikon vượt trội hơn Canon do kích cỡ cảm biến lớn hơn, chất lượng ống kính cho crop tốt hơn (cùng Sigma 17-50 thì for Nikon tốt hơn for Canon). Tuy nhiên Canon lại được cái dễ dùng và có một số len góc rộng cho crop mà Nikon không có. Về quay phim thì Canon cũng hoàn toàn vượt trội hơn Nikon do cảm biến dual pixel lấy nét tốt ở live view.
+ Dòng ff giá rẻ thì Canon vượt trội hơn Nikon ( 6D và D600) vì chất lượng cảm biến tốt hơn, nhiều tính năng hơn. Dòng ff tầm trung (D750, D850 vs 5DIV, 5DSR) thì Nikon có lợi thế hơn do có nhiều nút chỉnh nhanh hơn, chất lượng cảm biến tốt hơn.
+ Dòng chuyên nghiệp (chuyên dùng cho phóng viên, người săn ảnh thể thao như 1DX II vs D5) thì Canon lại tốt hơn do cảm biến ít noise hơn, tốt độ chụp và bắt nét vượt trội.
Đương nhiên chất lượng ảnh thì còn do ống kính phần lớn nữa, nếu có điều kiện mua ống kính chính hãng thì
+ 16-35 thì Sony GM là tốt nhất
+ 24-70 thì Canon 24-70 II là tốt nhất
+ 70-200 thì huề cả làng
Với nhu cầu ngon bổ rẻ thì Nikon có 85G có thể coi là xuất sắc, chất lượng tốt và giá cả phải chăng (8tr). Với Canon thì có 135L giá cao hơn xíu nhưng chất lượng cũng xuất sắc trong tầm giá.
Nói lan man hơi nhiều bạn thông cảm. Với nhu cầu du lịch và body tầm 25tr mình nghĩ bạn nên mua 6D (nếu không ngại vác nặng) và một len đa dụng như 24-105. Còn nếu ngại vác nặng thì bạn có thể dùng D7100 + 18-105 hoặc Sigma 17-50 (chất lượng tốt nhưng khoảng zoom hơi hẹp). Nếu kèm cả quay phim thì nên chọn 80D + kit.
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
@delta.khiem Mình thấy mua của Vũ Nhật có vẻ ổn, giá rẻ hơn chút so với các hàng khác mà vẫn là đồ chính hãng. VJ thì chuyên hàng xách tay. Mayanhjp thì cả hàng xách tay cả chính hãng, giá cũng tạm ổn. Binhminh thì giá khá sát với giá công bố của hãng nhưng kèm quà, thấy bảo là không lấy quà thì sẽ được trừ vào giá.
delta.khiem
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mienthinh307 Mình ở quận 5 đó bạn 😁
@delta.khiem Tưởng bác ở gò vấp thì ae mình cà phê giao lưu tư vấn
@mienthinh307 máy ảnh city cũng ok lắm đó bác. mình hay mua ở đó. ở đó bạn vệ sinh máy hay ống kính đều được miễn phí .máy hay ống có thay gì đều được bảo hành chu đáo. nói chung mấy cái như dán màn hình, dán da hay sửa mấy cái lặt vặt thì không mất phí
Mình theo nghề nhiếp ảnh và để mua máy ảnh ống kính chất lượng thì rất quan trọng. từ khi lập nghiệp mình hay mau tại shop MÁY ẢNH CITY số 493/2B CMT8-Q10, mình khá hài lòng, nơi này làm việc có tâm và khá uy tín về chất lượng. mình cũng giới thiệu đây để các bạn tahm khảo nhé
máy ảnh city.jpg
@NGUYỄN THỊ ĐÀO YẾN

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019