Nhớt RAF OIL

Huỳnh57
28/5/2018 5:9Phản hồi: 53
Nhớt RAF OIL
Có bác nào xài qua RAF OIL chưa? Nhập từ UAE. 20w40 cấp SN, 100% tổng hợp. Screenshot_20180527-215314.png
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Út Bin
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không có ai xài hay sao vậy?
optiinu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mua về chạy thử biết mặt nhau ngay ấy mà.
Út Bin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@optiinu do mình thấy nó hơi rẻ. nên mún tham khảo thử chất lượng. hihi
optiinu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trước cngx thấy loại này trên shoppe sao ấy, do mình chạy Winner nên mới không mua. Mua về chạy thử đi bạn ạ. Nếu tốt thì dùng tiếp không lại chuyển.
Út Bin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@optiinu Sao bạn chạy Winner lại không mua? Nhớt này full tổng hợp, 1L mà?
optiinu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Út Bin Mình dùng loại 10w30 cơ, w40 đi nặng lắm. Trước mua 2 bình caltex 5w40 full tổng hợp về chạy nặng dã man. Chiều đổ tối tháo luôn cho 2 thằng em 1 thằng Exciter 1 thằng Jupiter Fi.o_Oo_Oo_O
Út Bin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@optiinu Mình đi làm cách nhà 25km, cũng đang phân vân nên mua 10w30 hay 20W40.
optiinu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Út Bin Giờ các đại lý Honda cũng bắt đầu bán loại dầu tổng hợp cho winner rồi đấy. Gần 300k 1l2 đủ luôn. Mà đổ 1l2 mới đúng nếu kiểm tra bằng vạch trên nắp nhớt (không được vặn). Mình dùng Spx1 của Honda indo 1l2 mua khoảng 200k tùy nơi bán còn rẻ hơn. Mới chạy được 500km đến 5000km thay tiếp loại tổng hợp của Honda Việt Nam xem sao.
chạy thử cho ae bít kết quả thế nào nhé
Út Bin
ĐẠI BÀNG
6 năm
Do tính tham khảo, để dứt luôn 1 thùng 12 chai xài luôn 1 lần chứ cứ lăn tăn mãi 😃
1 phần tai mình như tai trâu vậy, nên ít cảm nhận về tiếng máy, độ bốc này nọ. Mình chỉ có leo lên xe, đề máy, kiểm tra xăng, vô ga vận tốc nào số đó thôi à. Nên cần anh em giúp thông nhớt này xíu. 😁:D:D
Lamyettu
ĐẠI BÀNG
6 năm
nhớt raf 20w-40 này cực ngon nhé, mình dùng đã 3 chai cho xbike 125 rồi. phải nói là best trong tầm giá,tính ra 6 lon mà chỉ có 420k. nhớt này chạy mát máy ko nóng chút nào, 3000 km thay 1 lần.
Út Bin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lamyettu mua ở đâu mà rẻ vậy? Bạn mua theo thùng hả
Lamyettu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Út Bin bạn mua trên shopee đó, mua của daunhotq12 ,bán rất cạnh tranh. cùng phân khúc ngon hơn wolver, shell ax7.
Út Bin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lamyettu Bạn dùng chưa, cho cái nhận xét đi.
Huỳnh57
TÍCH CỰC
6 năm
Nhớt 40 tổng hợp này 100k lon à. Mua mấy tháng nay chưa dám xài. Để hết mấy chai ax7 rồi test thử.
@Huỳnh57 Bạn mua có 100k/lon thôi hả, mình mua tới 150k 😔
Huỳnh57
TÍCH CỰC
6 năm
@Thịnh Trần Design Vào hỏi Ax7. Bà chủ nằng nặc ép xài loại này, quảng cáo đủ kiểu. Thấy cũng rẻ mua 1 lon. Để 3-4 thánh rồi chưa yên tâm mới hỏi các bác đây.
@Huỳnh57 Nhớt thì bạn chạy nhớt nào ok thì nên dùng chết loại đó luôn cho tiện, đỡ phải suy nghĩ. Trước mình cũng xài chết 1 loại Morgas cho con Hayate thấy êm ái lạ thường. Giờ qua con này nên đang test từng loại để tìm đc loại ok nhất
Huỳnh57
TÍCH CỰC
6 năm
@Thịnh Trần Design Đổi cho có trải nghiệm chứ bác.
Mới thay bình này cho Winner, cảm nhận k khác mấy so với nhớt hãng (loại 120k). Chạy cũng êm chưa thấy nóng máy, kêu ca hoặc lì máy. Đánh giá chung là cũng ok. Chỉ mới thay, chạy đc hơn 300km nên có thể chưa chính xác.
Út Bin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thịnh Trần Design tks bạn. để ngâm cứu làm 1 thùng luôn cho rẻ.
@Út Bin Chạy sao rồi bác😁 review nhớt raf oil này thử bác,chạy có êm với bốc mát máy không ợ
@toilachi9 Theo mình thì nhớt này ok, hơn 2k km thay ra vẫn còn vàng. Chạy ổn so với giá, vẫn êm và vọt máy (chắc do xe còn mới, chạy hơn 1 vạn).
Huỳnh57
TÍCH CỰC
5 năm
Test cho con fu 2015 đi được gần 3 vạn. Xe sang số êm, nhẹ. Máy chạy lì, không êm, nóng máy, dừng xe nghe máy kêu rõ ràng. 7k km thay ra còn khá vàng. Lại trở về Ax7 quen thuộc, hơn 1k thay ra.
@Thịnh Trần Design um kh tin bác cứ tới chỗ đó mà mua vì nó là vpp đại điện raf oil mà mà pải mua nguyên 1 thùng 12 lon nha nhớt petrol one cũng thuộc hãng raf oil lun 😁 70/1l bác chạy 2k thay bao rẻ :D có số đt của nhà pp bác cứ gọi hỏi rùi wa lấy
@PhanAnhMos W30 hay W40 buổi sáng đề máy chạy liền cũng đều hại như nhau.
@denon3500 quá chuẩn nhớt chưa bơm tới đầu bò mà đề máy chạy sau này xe máy nó kêu như máy cày 😁:p
blackhung
ĐẠI BÀNG
4 năm
Test yb125 khoảng 200km.
Nhớt màu vàng, hôi hơn wolfer. Chạy rất nóng và xào máy, chỉ được mỗi cái giá rẻ.
Giá này làm mình nghi là gốc khoáng, vì đã kiểm tra catalog của chính trang web thì không thấy dòng sản phẩm này trong mục full synthetic, mà lại xuất hiện exe 4t trong mục mineral (gốc khoáng).
Thử đi thử lại 4-5 loại nhớt rồi chưa ưng được lại nào, chẳng lẽ bh mới dùng 200km lại đổ đi rồi chuyển qua maxima xài thử.....

Không biết các bác trên seeder hay cảm nhận khác nhau, chứ cá nhân mình khuyên không dùng dòng này.

(Còn cả ảnh vỏ chai đã thay)
2020-07-21 14.15.jpg
leloc227191
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nospecial em thấy bác cứ lăn tăng 2 loại này. để mai mốt em test các kiểu rồi báo bác. chứ theo cảm nhận khách quan của em là 2 thằng này y chang nhau. cùng 1 nhà máy 2 bao bì
blackhung
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bro ơi mình chạy dài 1 lần 200km nên mới mua w50 về thử và feedback luôn.
Nếu xét về giá thì không có gì để chê vì 80k 1L thì nói thật rẻ hơn nhớt hãng, mua chạy 1000km rồi thay cũng chẳng bao nhiêu, thậm chí nếu mục đích là để tiết kiệm tiền nhớt thì mình còn khuyến khích dùng.
Nhưng mà mỗi người một mục đích, mình đánh giá những gì mình cảm thấy khi dùng vì biết chắc cũng có nhiều người giống mình vẫn đang tìm cho họ sản phẩm họ ưng thôi.

Có điều vẫn không nghĩ đây là full synthetic, vì tiền ít không thể đòi hít đồ xịn đc 😆)))
leloc227191
ĐẠI BÀNG
4 năm
@blackhung mình thấy bro cũng tìm hiểu nhiều và cũng có kiến thức tốt về nhớt.
Có 1 số câu hỏi mình muốn hỏi bro:
Tại sao nhớt dùng cho ô tô người ta khuyến cáo dùng ..W30 công nghệ mới thời nay người ta dùng ..W20?
Tại sao cùng 1 cấp nhớt Liqui Moli Molygen 5w30 với ô tô thì sử dụng trong 20.000km mới thay còn thay vô xe máy thì sau 2000km đã xuống cấp rồi.
Bro chạy đường dài nhưng Bro đang đi với vòng tour khoảng bao nhiêu vòng/phút.
Tại sao trong các giải đua lớn người ta hay dùng cấp nhớt W40 đến W50?
Tại sao tất cả các dòng Ducati đều dùng W50?
Bro nên làm thử 1 bài test nhỏ nhiệt độ đi đường trường là bao nhiêu? Nhiệt độ đi trong nội thành là bao nhiêu. đừng nghe người ta nói đi xa là phải tăng cấp nhớt lên, điều đó đúng với nhớt gốc khoáng và bán tổng hợp, còn nhớt tổng hợp thì phải nên xem lại.
Riêng theo ý kiến cá nhân của mình: các loại xe phổ thông dưới 150cc thì nên nghiêng cứu kỹ cách chọn nhớt cho xe mình.

mình ví dụ độ nhớt ở 100*C (tiếng anh quên mất rồi) của cấp nhớt w40 maximum là 16,3 và W50 là 21,9. độ nhớt trên thể hiện khả năng bôi trơn động cơ khi ở nhiệt độ 100 độ C,
còn khi đi tour, máy nóng khoảng 80 - 90 độ C, xe nào mà chạy nhẹ tay ga nằm ở chỗ 70-80 độ thì khả năng bôi trơn của cấp nhớt 40 vẫn còn rất tốt. trên kênh Youtube của bạn AWN cũng có làm 1 clip nói về vấn đề đi tour máy mát hơn đi phố.

Còn cấp nhớt W50 mình nghĩ nó phù hợp cho mấy xe phân khối lớn hơn. xe phân khối lớn tỏa nhiệt rất lớn và trên thông số thì vòng tour nó có thể đạt 14, 16 và có thể lên tới 18,5 vòng/ phút.
Trên đây là kiến thức của bản thân mình. mình cũng từng dùng qua dòng 20w50 này trên chiếc xe đi được khoảng 130.000km và mình đánh giá nó không phù hợp. nếu nói về max speed thì 20w50 tốt hơn 10w40. còn chạy lòng vòng trong sài gòn thỉnh thoảng đi 100km thì 10w40 vẫn là sự lựa chọn tối ưu. nói thêm về 10w30 của rafoil thì xe có bốc và gằn máy, nhưng tăng tốc tốt nhưng không cho maxspeed cao bằng 10w40 hay 20w50.
CQThai
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xài 1 lần tởm tới già. Ba cái đồ tào lao đổ vô vài bữa đi chẻ máy
leloc227191
ĐẠI BÀNG
4 năm
@CQThai mình chắc với bạn là thánh bàn phím và chưa có 1 ngày nào nghiêng cứu về nhớt. như mình đã nói ở trên, có thể do bạn xài nhớt không phù hợp với xe nên bạn cảm thấy nó chưa tốt. chẻ máy hay không còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố, nhưng nếu liên quan tới nhớt thì khả năng cao do dùng nhớt giả.
HondaDream
TÍCH CỰC
4 năm
Dùng 10w30 tôi chở hàng ngày nào cũng đi 100km 2000km thay dầu loại này hợp lý về giá cả và chất lượng
leloc227191
ĐẠI BÀNG
4 năm
@HondaDream bác này vẫn cứ trung thành với 10w30 nhở. em khuyên mãi vẫn không đổi sang 10w40
HondaDream
TÍCH CỰC
4 năm
@leloc227191 10w30 1000ml bạn ạ 2 lon 1000ml thay dầu đc 3 lần tiết kiệm
Nhớt Dubai A..B...C.. có giời mới biết được về nhãn hiệu này.Trực tiếp sử dụng sẽ cho bạn đánh giá chuẩn xác nhất,bởi nhớt, loại xe hay phong cách chạy xe ra sao mới có đánh giá xác thực nhất
Cảm nhận sau 300 km
Nhớt ổn so với giá
Máy nóng vừa,bốc vừa phải
Đc cái cảm nhận rõ nhất là vào số rất mượt,so với chai Castrol Power 1 trước đó mình sd
Mua trên shopee miễn phí vân chuyển chỉ tầm 80k/1lits

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019