Nhớt Và Lọc Nhớt 150T

Juse-Luanzz
22/7/2016 6:35Phản hồi: 34
Theo các bác thì bao nhiêu km thì nên thay nhớt và lọc nhớt.
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tầm 1500km thay vs loại nhớt rẻ tiền, 6000km thay lọc nhớt, nhớt tổng hợp tầm 3000km
Trong sách hd có ghi chi tiết lắm đó thớt. Còn kỹ thì 6,000km thay 1 cái lọc. Nhớt hãng tầm 1500km nên thay.
Nhớt ngoài như Shell, Motul, Castrol....loại phổ thông thì ~2000km thay.
@digimonxxx Bác nói đúng lắm. Nhớt tầm 100k thì khoảng 2000km thay là hợp lý.
1500km thay cho tat ca cac loai nhot nếu kỹ tính và nhạy cảm, mình đi motul 300v 1500km là thấy hết sướng -> thay. thường xuyên vs NSD và tra nhớt 90 hoặc chai xịt chuyên dụng sẽ đem lại cảm giác vọt êm và sướng nhất cho mông của bạn ;)
@LuanDang92 Bạn nè thì có đk quá rồi, anh em tinhte đa số k được như bạn.
@hoangnguyen0115 hơn cả mấy ông đi moto 😆
@Tim.Zeus Uh, mua xe cả trăm triệu có khi m k nể bằng mấy ông đi motul kiểu nè, giàu quá.
Sách kêu 3000 km thay nhớt và 10000km thay lọc. Nhưng lại k nói là nhớt gì chỉ ghi SAE thôi mấy bác
@Juse-Luanzz sách ghi luôn là điều kiện hoàn hảo nhất. Nên mình mới nói kỹ thì 3 lần thay nhớt thì thay lọc gió hoặc 6000km thay 1 lần. Lọc nhớt tính ra quá rẻ thì thay sớm chẳng sao hết.
Để ý thêm cái lọc gió, cũng cần thay định kỳ nha thớt.
Bình thường tất các xe đều có thể thay thế định kỳ như sau: bugi mỗi 8,000km. lọc gió mỗi 8,000km hoặc sớm hơn tùy điều kiện đường xá, kế là lọc nhớt mỗi 6,000km.
Còn bạn để đến 10,000km thay luôn cũng chẳng hại gì.
@Juse-Luanzz 3000km chắc là nhớt xám 250k :d
Chung Tú
TÍCH CỰC
8 năm
Mua nhớt thường như Shell hay caltex hay havoline hay thậm chí nhớt hãng, mấy loại tầm gần 100k/chai/lit thì cứ 1500 km thay vừa rồi.
Đi bào đường xá không bằng phẳng nhiều thi thay sớm hơn tí.
Còn nhớt xịn 2 trăm mấy/chai/lit thì gần 3000 km thay (kĩ tí thì 2500 km)
Mà mình thích xài nhớt "thường" hơn, cứ caltex hay shell mà dùng, gần 1500 km thay, thay 3 bình thì 1 lọc nhớt mới. Chứ nhớt xịn mà cũng bao nhiêu đó dung tích, cũng bao nhiêu đó ba dớ nằm trong đó thì mình không tin tưởng lắm.
@Chung Tú Thay 1 bình xịn mình thay được 3 bình thường rồi bác. Mà nhớt xịn đi 3000km. Mình đi nhớt thường 1000km thay lần cũng được. Tính vậy mình xịn hơn vì lúc nào nhớt cũng vàng óng ánh trong máy
@Juse-Luanzz Thay nhớt thường k cảm giác đc độ sướng đâu bạn, chưa kể nhớt tốt nó thêm phụ gia này nọ máy sẽ được tốt hơn, m nghĩ bạn thay đổi thói quen đi. Vừa bảo vệ mt, vừa được cái sướng hơn chứ.
@hoangnguyen0115 Thật sự thì cũng chưa thử nhớt tổng hợp lần nào. Chỉ xài bán tổng hợp. Nên m cũng chưa biết cảm giác ra sao
@Juse-Luanzz Bạn thử 1 lần dùng đi, k phải ngẫu nhiên mà nó mắc. Thay nhớt thường mở ốc xả ra vô nhiều nhiều khi trờn ren cũng mệt.
@hoangnguyen0115 Ok bác. Để hôm nào thử 1 lần cảm nhận thử sự khác biệt
bức cực
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình dùng nhớt hãng loại 250k ấy, 3000km thay 1 lần, lọc nhớt 6000km mình thay luôn 😁
@bức cực Nhớt đấy chạy bốc ko bạn, máy có nóng bỏng chân như loại 85k ko
@tommyteont M đang dùng đây bạn, nóng thì vẫn nóng, còn chuyện đi êm hay k cũng khó đánh giá quá, nhưng nếu tầm giá nè m chọn castrol power 1 racing, đợt sau m dùng lại.
300v 4k thay 1 lần, 2 lần thay lọc.
Castrol power 1 90k. Chạy tầm 1,5k km thay cũng ngon mà mấy bác. Thay vì motul 400k đi được 3k km. Thì mình xài chai 90k đi được 1k km thay 4 lần mỗi lần 1k km. Xe lúc nào cũng nhớt mới
@hoangnguyen0115 với xui nữa bạn, bữa đó đi siêu thị giờ trưa, vắng, bãi rộng mênh mông, đậu xe cẩn thận đi ra thấy chiếc mã của 2 con giời nào nó đậu kế bên, quẹo cổ qua, cái rổ xe nó làm cho 1 đường. địu mẹ tụi nó lại chán =)))))
@Tim.Zeus Gặp cái lũ đó thì chịu rồi. Tụi nó k coi xe mình ra gì
@Tim.Zeus Nên dựng chống đứng đó bạn, giờ nó thành cái thói quen k thể bỏ của mình, xe m đẹp 1 phần nhờ động tác nè.
@Tim.Zeus Biết xe là phương tiện nhưng ngồi lên cái xe xấu chả muốn đi
Nhớt có 3 loại: tổng hợp, bán tổng hợp và nhớt khoáng. Tuỳ theo giá và thời gian sử dụng. Tiền nào của nấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019