Nhớt xe thay ra có màu nâu???

ngocbao90
22/1/2018 10:53Phản hồi: 18
Chào các bác. Mấy hôm nay tự nhiên em thấy xe máy khó nổ máy. Em mang xe ra quán để thay nhớt thì thấy nhớt màu nâu như cafe sữa, em chưa gặp tình trạng này bao giờ. Giờ mới thay xong thì thấy đi bình thường, dễ nổ.
Có bác nào đã gặp tình trạng như em chưa? Em chưa biết nguyên nhân tại sao và thay nhớt mới rồi còn có ảnh hưởng đến máy nữa không? Cảm ơn các bác!
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

T150RC
TÍCH CỰC
6 năm
quan trọng là xe gì
ngocbao90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@T150RC Future 125 đời mới ah
T150RC
TÍCH CỰC
6 năm
@ngocbao90 Có lội nước ngập ống pô ko bạn
pqthai
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bị nước vào tạo thành màu cafe sữa.
Xe bạn bị nước vào nhé
Nên súc rửa động cơ ngay vì xe đã bị lọt nước vào carte động cơ. Nếu xe làm mát bằng nước phải làm lại vì khả năng bị thổi gioăng ... Còn xe làm mát bằng không khí thì chắc do lội nước bị lọt vào carte. Nếu đúng thì phải rã máy để loại bỏ hoàn toàn nước,vì động cơ khi thay nhớt chỉ xả 80-85% trữ lượng dầu nhớt trong đó. Chỉ cần 1 chút nước sẽ làm mất đi tính chất của dầu nhớt. Còn ko muốn rã máy thì súc động cơ rồi thay nhớt liên tục để loại bỏ dần dần nước trong carte thôi. Thay vì 2k km thì chỉ vài chục km là thay ,qua đó xem nhớt xả ra còn có mầu cafe sữa hay không
*BeckBoss*
TÍCH CỰC
6 năm
@bongxu_79 Bổ máy làm lại có còn ngon như lúc đầu không bác
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
6 năm
@bongxu_79 bác cho em hỏi, thay vì phải rã máy rửa xăng, thì mình xả nhớt xúc dầu diezel hay dầu lửa rồi xả được không?
em thấy youtube mấy ông bên mẽo hay xài cách này trị để sửa mấy con bị vô nước hoặc cặn dầu lâu năm.
@Hoang-kuro Theo mình thì không cần thiết phải dùng dầu súc động cơ, vì mục đích cũng chỉ nhằm loại bỏ hoàn toàn thành phần nước lọt vào trong đ.cơ. Vì nước lọt vào sẽ phá hủy tính chất bôi trơn của dầu nhớt 111.jpg
Thay vì làm vậy ,nếu không bị ngập nước xe thì nên sử dụng các dung dịch súc động cơ của Liquy Moly, Bluechem...để loại bỏ các cặn bẩn lâu ngày trong lòđộng cơ mà xả nhớt không ra hết được. Cách sử dụng thì đổ thêm vào khoang nhớt nổ máy 10-15p rồi xả sạch. Sau đó đổ nhớt mới vào là xong. Đây là cách mình dùng thường xuyên cho tất cả các xe mình sử dụng. Thường súc đ.cơ sau khoảng 2 vạn km/ lần. Lần sau khoảng 1,5 vạn km. 1 lọ dung dịch súc đ.cơ từ 70 - 120k tùy loại
ngocbao90
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cảm ơn các bác, Xe em chưa lội nước bao giờ, không biết có phải để ngoài mưa bị nước vào không. Mấy hôm nay em thấy nhớt không kiểu lẫn sữa nữa. Em sẽ thay nhớt sớm cho yên tâm.
Anhu0ng
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngocbao90 Chắc chắn là nước đó bác e bị nhiều rồi lên biết 😆 Thay nhớt máy vs nhớt lab luôn nhé
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
6 năm
@Anhu0ng Fu125 chưa có nhớt lap bạn ạ 😃
duongvector
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngocbao90 Có nhiều nguyên nhân bị vào nước lắm bác ạ, đôi lúc do thay nhớt lúc trước ngta vào nắp đậy không kỹ nên bị lậu nước vào, có khi thì qua được ống bô, còn xe mới thì mình loại trường hợp hở ron, vào nước Carte
@pjm_nguyen À cậu ấy nhắc cho cả xe tay ga mà
@duongvector Khi thay nhớt,thợ dùng vòi khí xịt để tống nhớt ra. Khi ấy vô tình sẽ đưa nước vào carte vì trong bình khí nén thường lẫn cả nước. Do đó để dùng khí để sơn buộc phải có cả bộ phận lọc khí làm khô khí.
Bình khí nén thường có van xả nước,thi thoảng phải xả bỏ nước trong bình khí
bo-loc-tinh-khi-nen-ket-hop-voi-bo-loc-tho-khi-nen.jpg cách-sử-dụng-máy-nén-khí.jpg
Tuy lượng nước ko nhiều nhưng cũng đủ làm biến chất nhớt,gây ra hậu quả là mất tính chất bôi trơn cho động y
Vào nước cmnr chứ gì nữa
duongvector
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xe bạn bị nước vào rồi
hay quá từ nay xe bị gì cứ hỏi máy bác thông thái trước rồi mới đi sửa mặc may mới không bị chém

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019