NHỚT XE WINNER 150?CHỌN NHỚT NÀO TỐT VÀ THỜI GIAN THAY NHỚT RA SAO?

Baovip1102
17/6/2019 13:20Phản hồi: 11
NHỚT XE WINNER 150?CHỌN NHỚT NÀO TỐT VÀ THỜI GIAN THAY NHỚT RA SAO?
Xe Winner 150 là mẫu xe thể thao cao cấp hoàn toàn mới được Công ty Honda Việt Nam ra mắt nhằm thoải mãn nhu cầu của khách hàng có đam mê xe thể thao cao cấp cùng với khối động cơ mạnh mẽ.Xe được trang bị khối động cơ DOHC và để đảm bảo tốt cho việc sử dụng xế yêu của bạn, bạn cần phải trang bị những kiến thức cần thiết để bảo dưỡng xe được tốt hơn.Việc thay nhớt đúng định kì và chọn lựa loại nhớt xe winner nào tốt?

• -Đặc tính riêng của khối động cơ DOHC trên Winner 150, nên việc đòi hỏi đủ lượng nhớt để động cơ hoạt động tốt là từ 1,1 – 1,2 lít khi thay nhớt định kỳ, và 1,3 – 1,4 lít nếu rã máy. Và Honda đã sản xuất ra các loại dung tích phù hợp với khuyến nghị của xe Winner 150. Nhưng vấn đề ở đây như quý khách đã biết nhớt Hãng sản xuất thường có chất lượng thấp ( Vì họ chỉ biết sx xe chứ không chuyên về nhớt nên phải đặt đối tác khác sản xuất,. Vì vậy câu hỏi ” Nhớt xe Honda Winner 150 có nên dùng loại 1 lít? ” đang được rất nhiều chủ xế Winner quan tâm.

Honda Winner 150 đen nhám

Đối với dòng xe côn tay Winner của hãng Honda, sau khi bạn mua và đi Winner trong thời gian đầu rodai, bạn có thể dùng nhớt hãng nếu bạn muốn tiết kiệm tiền và giảm chi phí. Cụ thể các bạn có thể tham khảo như sau:

– Ở 300 km đầu tiên, bạn sẽ thay nhớt lần đầu cho xe Winner150 của mình. Vào lần thay đầu này, bạn có thể dùng nhớt hãng như đã nói ở trên, nếu như bạn sử dụng xe ít, chạy xe kĩ và muốn tiết kiệm chi phí. Tuy nhiên, bạn muốn tốt hơn thì có thể chọn loại Motul 3100 Silver cho Honda Winner ngay từ lần đầu thay nhớt này.

– Tới 600 km tiếp theo bạn sẽ thay nhớt lần thứ 2 cho xe Winner

– Khi đến 1000 km, bạn thay nhớt lần thứ 3 cho xe. Điều quan trọng ở đây là để bảo dưỡng xe tốt, giúp xe Honda Winner 150 được bền thì từ lần thay nhớt thứ 3 này trở đi, bạn không nên tiết kiệm mà thay nhớt hãng nữa, bạn sẽ bắt đầu sử dụng các loại nhớt chất lượng tốt hơn như sau:

-Trên thị trường hiện nay, loại nhớt xe Winner chủ yếu được nhiều người dùng là: Shell Advance Ultra, Motul 300V , Mobil 1 Racing, Motul 7100 ….Những loại nhớt cao cấp này có độ nhớt khá cao, giúp động cơ xe Honda Winner luôn đạt được công suất tối ưu khi vận hành. Hầu hết tất cả các khách hàng của trung tâm nhớt xe máy đều có phản hồi tích cực với những loại nhớt này, vì vậy bạn có thể yên tâm khi sử dụng những loại nhớt này.

-Lưu ý: Honda Winner mang khối động cơ DOHC cam kép, cần 1,1 lít khi thay nhớt định kỳ, bạn cần đổ đủ lượng nhớt để xe có thể hoạt động tốt và tránh được những tình trạng hư tổn xảy ra do thiếu nhớt.

Quảng cáo

Trục cam bị sước do đổ thiếu nhớt

Bao lâu thì nên thay nhớt cho xe Winner ?
Theo mình nghĩ vì dòng xe này mới ra nên trong khoảng 1500km đầu các bạn có thể sử dụng nhớt hãng, vừa để rô-đai xe và cũng tiết kiệm được chi phí, sau đó bạn có thể tìm một loại nhớt phù hợp cho xe Winner của bạn.Đối với những loại nhớt thường thì bạn có chạy tầm 1500 – 2000km thì thay nhớt một lần cho chiếc xe Winner. Còn đối với những dòng nhớt cao nhớt như Shell Advance Ultra, Motul 300V , Mobi 1 Racing thì bạn có thể kéo dài thời giant hay nhớt lên đến 3000 – 4000km thay một lần cũng không sao.

-Để giúp bạn hiểu rõ những vấn đề còn thắc mắc, xin chia sẻ với bạn bài tư vấn này. Hy vọng bài tư vấn có thể hỗ trợ thêm cho bạn kiến thức về việc lựa chọn nhớt xe Winner

Một số sản phẩm nhớt tổng hợp dành cho xe số cho anh em tham khảo:

Quảng cáo

1)MOTUL 300V PHÁP 10W40 1L

Nhớt Motul 300v Tem 3 Lớp

• Thông tin về nhớt Motul 300v 10w40 1L
  • -Nhà sản xuất: Motul
  • -Độ nhớt: 10W40
  • -Dung tích nhớt: 1 lít
  • -Dầu nhớt tổng hợp cao cấp
  • -Tiêu chuẩn: API SM, JASO MA 2
  • *Thông tin sản phẩm chi tiết
Ưu Điểm:phù hợp cho việc chạy tour xa, đường dài

Nhược Điểm:Chạy trong phố nhanh nóng máy, ì , gằn máy

2) Repsol Moto Racing 4T 10w40

• Thông tin về nhớt Repsol Moto Racing 10W40 4T
  • -Nhà sản xuất: Repsol
  • -Dầu gốc tổng hợp hoàn toàn (Full Synthentic Blend)
  • -Tiêu chuẩn: API SJ
Ưu Điểm:phù hợp cho việc chạy tour xa, đường dài

Nhược Điểm:Chạy trong phố nhanh nóng máy

3) Shell Advance Ultra 10W40

• Thông tin về nhớt Shell Advance Ultra 10w40 :
  • -Nhà sản xuất: Shell
  • -Dầu nhớt tổng hợp cao cấp
  • -Tiêu chuẩn: API SM, JASO MA 2
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Còn update thêm nhớt Xado Racing mới ra mắt ấy ạ 😁
Baovip1102
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nttamtd12
Có luôn nhé bạn
Baovip1102
ĐẠI BÀNG
5 năm

Xado racing đy êm với mát máy cho anh em dùng trong thời tiết nắng nóng như hiện nay
hân's kinl
ĐẠI BÀNG
5 năm
mỗi nhớt có ưu,nhược điểm khác nhau nhưng gần đây có fusch và xado là ok dung hoà đc nhiều thứ
Baovip1102
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hân's kinl đúng rồi bạn
daidinh49
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình có làm video đánh giá Xado Racing. Bạn nào đang băn khoăn nên xem.
Vì mỗi điều kiện chạy có 1 loại nhớt phù hợp khác nhau.
daonx288
TÍCH CỰC
5 năm
Mình chạy havoline bán tổng hợp 10w40 (nhớt màu đỏ sting) mà thấy cũng ngon, mát máy
Baovip1102
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daonx288 Nhớt đấy mình chạy tầm 1k5 là phải thay rồi, đy quá máy gằn với nóng
Baovip1102
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thêm 1 sản phẩm nhớt cao cấp Fuchs silkolene cho anh em lựa chọn
Mister.Ta0
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ko nên quá cứng nhắc dựa vào số km đã chạy mà thay nhớt. Mình thường thay nhớt khi chạy thấy máy nóng hơn bt
Baovip1102
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Mister.Ta0 Đúng rồi bạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019