Những ấn tượng đầu tiên về Xiaomi Mi Note 10

Duy Luân
17/12/2019 10:32Phản hồi: 189
Những ấn tượng đầu tiên về Xiaomi Mi Note 10
Lần đầu tiên mình cầm một cái điện thoại Xiaomi mà mình tường mình đang cầm máy Samsung 😁 Chủ yếu là do màn hình cong + thiết kế viền mỏng + khung thép rất đẹp. Mi Note 10 thậm chí còn đẹp hơn cả Mi 9, không bị viền đen gần mép màn hình như con Redmi Note 7, màn hình thì trong và ảnh tốt hơn nhiều so với những con Xiaomi khác mình từng xài qua. Cơ bản là ấn tượng ban đầu rất tốt nên mình phải viết 1 bài chia sẻ ngay với anh em.

Con Mi Note 10 này nó lạ lắm anh em ạ. Lâu lắm rồi mới thấy lại dòng Mi Note, mình nhớ là con cuối cùng là Mi Note 3 ra mắt từ tận năm 2017, giờ Xiaomi cho bọn nó sống dậy, đẩy số hiệu trong tên gọi lên cao cho giống với các máy khác của công ty, và nâng cấp rất nhiều về ngoại hình.

Anh em để ý rằng đây là Mi Note 10, thuộc dòng cận cao cấp (và giá nó cũng cao hơn so với các con Mi khác), chứ không phải là dòng Redmi Note thuộc phân khúc giá rẻ đâu. Vậy nên bạn có thể đặt nhiều kỳ vọng vào chiếc smartphone này. Giá của nó là 12,9 triệu đồng lận.

Lúc mới cầm Mi Note 10, mình có cảm giác nó hơi dài một chút, và đặc biệt màn hình cong 2 bên làm mình nhớ tới dòng Galaxy S của Samsung vô cùng. Mà cũng nhờ dùng loại màn hình này mà bạn có cảm giác Mi Note 10 mỏng hơn, cộng với việc "cằm trên dưới" của máy gần như bằng nhau nên nhìn Mi Note 10 cân đối vô cùng. Với mình thì đây là con Xiaomi đẹp nhất hiện nay, anh em nào thích máy đẹp máy sexy nên mua con này.

Bọc xung quanh máy là khung kim loại nhìn rất chắc chắn, còn cạnh duới của máy thì nhìn giống Galaxy Note 5 ngày xưa.

Mình rất thích cách mà Xiaomi làm loa thoại cho con Mi Note 10, nó rất mảnh và nếu bạn không nhìn kĩ thì không thể thấy được, làm cho mặt trước trơn tru hơn, liền lạc hơn nhiều lắm. Một số anh em chắc sẽ không thích màn hình giọt nước, nhưng với mình thì nó không ảnh hưởng gì. Tất nhiên nếu Xiaomi làm được màn hình không cần khoét lỗ thì vẫn ngon hơn, như con Mi 9T chẳng hạn.

Màn hình của Mi Note 10 có độ phân giải 1080 x 2340, mịn và trong, độ tương phản rất tốt. Màn hình này ngon hơn cả màn hình của Mi 9 luôn đấy anh em. Nhìn rất thích.

Hiệu năng của máy thì đương nhiên ngon rồi nhờ con chip Snapdragon 730G. Anh em không phải lo lắng gì về hiệu năng, tốc độ xử lý hết, cứ mua về mà chiến, nó có thể đáp ứng được mọi nhu cầu phổ biến hiện tại rồi.

Cái mình quan tâm nhất là camera của con Mi Note 10 này, Xiaomi nói rằng nó có cảm biến 108MP lận. Mình mấy nay đi làm nên chưa có thời gian chụp chọt nhiều, chỉ đi bấm kịp vài tấm để coi thử như thế nào. Và chỉ mới chụp thử thôi mà mình đã thấy ấn tượng lắm vì màu sắc lên ổn và ảnh trong, độ tương phản cao hơn so với tất cả những chiếc điện thoại Xiaomi mình từng xài qua, ví dụ như mấy con tầm trung Mi 9T hay cả Mi 9. Trước đây mình chụp Xiaomi cứ thấy màu nó hơi xanh xanh, không khoái.

Mi Note 10 cũng có đầy đủ đồ chơi về camera cho bạn, từ ống góc rộng cho đến tele, ống macro và cả chế độ chụp ảnh 108MP cực đỉnh (zoom hình vô sát cũng không bể). Anh em xem thêm ảnh ở bên dưới nhé, các bạn team Camera Tinh tế cũng đã cầm đi chụp khá nhiều ảnh bằng con Mi Note 10 trong bài này.

Quảng cáo

Tất nhiên là chất lượng ảnh của Mi Note 10 vẫn chưa bằng được Samsung hay iPhone đâu. Mình thấy Xiaomi còn thiếu độ tương phản, đo sáng cũng cần được cải thiến, nhưng Xiaomi đang có những cải tiến, những nỗ lực có thể thấy được. Chịu khó đầu tư thuật toán cho xịn nữa là ổn lắm, chứ phần cứng camera của Xiaomi thì không hề thua kém các hãng khác.

Thời lượng pin sẽ là cái mình cần dùng nhiều hơn thì mới chia sẻ được, mà thấy cục pin 5260mAh của nó thì yên tâm rồi.

Trước mắt thì Mi Note 10 để lại ấn tượng rất rất tốt với mình. Anh em có tính mua điện thoại cuối năm hay đi chơi Tết thì đừng bỏ qua con Mi Note 10 nhé.
189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tokylo
TÍCH CỰC
4 năm
Rất ngon, hoàn thiện, pin tốt
ck1007
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Rulee Tran Hoàn thiện tốt hơn con A80 là cái chắc...
nguyenvtu
TÍCH CỰC
4 năm
@ck1007 Đã dùng cả 2 con bao lâu rồi mà kết luận chắc nịch vậy.
@Chichbong0302 "quá xấu"? so với mốc nào bác?
@Rulee Tran Chất lượng này chỉ ngang iPhone 6 thôi.
Có thêm cây bút nữa thì sẽ hợp với dòng Note hơn. Điểm trừ là lỗ cắm tai nghe, loa, mic thoại, usb-c ở cạnh đáy k đối xứng.
mystogann0
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love Giờ vẫn còn người soi đít nữa hả??
@mystogann0 Từ ngày iphone lệch đít không thấy các bạn soi đít máy nữa 😁
@Khôi 121900 Apple định nghĩa lại thiết kế không cân đối nhé :D
rintakis
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mọi khi nhìn xiaomi giống ip quá hả
n3.9592
TÍCH CỰC
4 năm
Gía minote 10 này mua iphone 11 ngon hơn
@editzrapper m tháng kiếm tầm 40 đến 70 tr n m thíc dùng lock vì nó tiết kiệm kha khá. cũng đang tính mua ip 11 max lock đây ( m kd cf nhé ) hiện đang dùng 7lock vs lg chuyên chụp ảnh. 7 lock nghe gọi thôi @@
Kuroneko13
ĐẠI BÀNG
4 năm
@n3.9592 Cố chút nữa qua đc 11 lock 95% mất FaceID khuyến mãi giảm giá mua phụ kiện kèm theo máy ???
Shine.shin
TÍCH CỰC
4 năm
@toivaem986 7lock mà dùng nghe gọi cũng hơi liều đấy 😆 sóng sánh các thứ s chuẩn đc như hàng k lock. Thà mua lock về chơi game lướt web khè lũ bạn hay hơn máy chính nge gọi
@Shine.shin M kb bh sim lock ntn chứ 7lock này m mua tầm nửa năm rồi. Chưa bh mất sóng cả. 5s lock của m trc cũng v. Sau này update lên 11lock chụp choẹt chứ 7 chụp chán quá
Giá này thì cố thêm chút nữa qua mấy dòng 11 luôn cho lành
@Hau Quoc Nguyen Ý bạn là cố thêm 1 2 triệu hay 11 12 triệu?
TonyWu
CAO CẤP
4 năm
@Hau Quoc Nguyen mình chỉ đủ tiền mua Mi Note 10 này thôi, bạn bù cho phần cố chút nữa còn lại, để mình đủ mua dòng 11 nhé.
Sun733
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hau Quoc Nguyen Đơn giản là thích xài android chứ k thích ios thì qua 11 chi đâu
Kuroneko13
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hau Quoc Nguyen Cố chút nữa qua đc 11 lock 95% mất FaceID khuyến mãi giảm giá mua phụ kiện kèm theo máy ???
Con này là bước đệm cho mi 10, nên chờ 😁
@iCừu 01 Từ trước đến nay lại thấy minote luôn ngon hơn mi cùng thời. Mi10 chắc chỉ hơn đc con chip thôi còn mọi thứ khác chả cải thiện đc gì trong khi giá sẽ cao hơn nhiều. Bạn đợi thì e sẽ thất vọng.
@AZwarrior bạn bị dở à 😁 con minote 10 này chip đều, cam thử nghiệm. Bảo bản snap 865 (nếu có) thì còn chấp nhận đc.
BB Tran
TÍCH CỰC
4 năm
nếu được snap 855 thì ngon 😁
@BB Tran Thêm 3 củ nữa đi có 855 liền. Tiền ít sao hít thơm được.
Lại mua iphone thôi
@vtb center 😆)) ab 150 mới ra đi liệu có xịn sò bằng con sh 2013 cũ
@viet net Quê em thích ăn chắc mặc bền lắm
Jasper Fork
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vithedung12a6 Xịn hơn là cái chắc . Động cơ mới, máy mới, công nghệ mới, tiết kiệm nhiên liệu hơn . AB mới chỉ thua con SH 2013 khoản chảnh .hó thôi chứ nó chả thua gì 😃
@Jasper Fork Chắc chưa. 😃)))) thực tiễn chứng minh tất. Thời gian khoảng 3 năm biết ngay
Khác gì con P30pro chạy miui đâu mà mod nói quá lên.
Mà giờ tàu làm chuột bạch cho SS thử nghiệm thì phải.
@lekhanhtrung123 thế hệ s10, note 10 vân tay siêu âm đời đầu vậy là ok rồi. đời sau cảm biến hỗ trợ rộng hơn nhiều là bao ngon luôn, đó là trend full màn trong 1 2 năm tới chứ bám vào cái tai thỏ khuyết tật ấy thì không khá nỗi, thiết kế 4 5 năm vẫn tai thỏ thôi.
@vtb center ừ bị ngân hàng nghỉ chơi vậy là ok rồi =)) đến nỗi ss phải đang suy nghĩ xem có nên quay trở lại vân tay quang học không =))
Jasper Fork
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lekhanhtrung123 Dù sao nó củng dám thử, muốn thành công thì phải trải qua thất bại . Cơm đâu sẵn mà ăn thế ???
@Jasper Fork chà, lúc đầu thì còn nói là chậm mà chắc, đi sau mấy hãng tàu nhưng nghiên cứu kĩ lưỡng mà
Mi nên lập team chiêu mộ để làm thuật toán xử lý ảnh, video nữa. cam chụp lên chi tiết tốt nhưng màu lại thiếu sức sống
@Mãiyêuem Màu tươi nịnh mắt sống động thì chê ko trung thực, màu đúng chuẩn như bên ngoài thi chê thiếu sức sống. Khó quá. Ảnh như vậy là Fan hãng ấy khen trung thực như thời ip4, chứ giờ cũng đậm hóa lên rồi.
@Mãiyêuem ảnh như vậy mà mod bảo màu lên ổn ảnh trong với tương phản cao, đọc cả bài đúng kiểu viết cho có chứ cảm nhận cái gì ko biết
@vtb center Mình k phải Fan hãng nào, chụp ảnh bao giờ cũng hậu kì lại, nhưng đã dùng qua mi 9 và K20pro thì thấy cam ok, chỉ thấy nó chưa được đậm đà, hay do dùng sam nên bị quen chăng 😁
@Your Life By My Side Có thể là theo đánh giá cá nhân của bác Mod, mình thì thấy chưa ổn 😁
Đáng chê nhất vẫn là cái mic mà lâu nay họ không khắc phục 😔
giá trên chục triệu + chip tầm trung + nhấn mạnh vào camera và thiết kế => rất giống brand nào đó mà mifan hay chửi ngày xưa.
@nguyenvtu Thì thôi không mua nữa 😆 Chuyển qua hãng khác thôi, ngại gì
mrpdkha
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kenseven123 vivo oppo one+ có nhỏ đâu ?
laxkyluc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@AmbitiousMan Redmi K30 xài chip 730G, chính hãng chắc cũng 7tr là cao. Cơ bản con note 10 này không sx để bán, lòe cái cam 108mpx là chính
@mrpdkha So với Samsung là nhỏ lại còn thương hiệu tàu thì giá của Sam đưa ra cũng chả có gì gọi là mắc
Khung nhôm hay thép, cái này cần rõ ràng nha mod @duyluan
@Rich Leon này mình cũng không rõ, mình nghĩ là nhôm mạ gì đó
@Rich Leon Khung nhôm
namanhnam963
ĐẠI BÀNG
4 năm
dùng xiaomi pin trâu thật sự
dạo này máy hãng đặt tên lung tung quá. từ microsoft với xbox X, giờ tới mì xào. không lẽ mai mốt vào mua đt, kêu một con Note 10, lại phải phụ đề thêm là Samsung hay xiaomi?
@Phan Huy Thọ xem rao bán đt toàn bị nhầm thằng minote này với note của SS, gặp mấy cha bán hàng cũng giật tít đặt tên note không thèm để chữ mi vào nữa
Nếu chạy 765G chắc best sales quá 😁
Vừa xem video xong, mà 13 củ chắc làm con one+ 7 pro trải nghiệm tốt hơn. 1 2 năm nữa có 5G thì lúc đấy điện thoại chip nó cũng tối ưu cho 5G hơn bây giờ.
@supperchym cxac luôn, 1+7Pro ngon hơn
@concobebe2411 Thêm tí mua luôn Note 10 xịn cho xong
@hupximup Note 10plus có rồi, mua 1 tháng hư cmn cục sạc, viết mail chửi cái tội hành: bh cục sạc khác bắt mang máy theo, bh điện tử làm cm gì ko biết
canhchimtudo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cực kỳ ghét màn hình cong!!!
@canhchimtudo Ghét cong thì mua giá rẻ của mì xào đó 😁
Giống ss

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095