Những bức ảnh chụp của Nokia N8 vs sony Satio

9/10/2011 14:35Phản hồi: 157
157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

meodungmeo
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình không chuyên máy ảnh, nhưng nhìn bức ảnh chụp cái vệ đường có cái lằn vàng sọc đen là thấy satio cho ảnh không thật rồi. Nhìn thì nịnh mắt hơn cho nên phù hợp với ng ko biết chụp mà thích ảnh nịnh mắt.
ảnh chụp từ c901 đây....ảnh gốc không có ps(lượng thứ vì nôi 1 con 5mp vào đây): sửa ảnh rồi mới chụp chứ không phải chụp rồi mới sủa hem....[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
http://www.flickr.com/photos/nguyenducbinbin
Ảnh con nào cũng đẹp , các bác cứ đua đòi sự hoàn hảo rồi đâm chém nhau, nếu thích nó đẹp cũng đừng bắt ng khác phải thích theo
Úi giời dạo này các Topic so găng Camera của Nokia N8 đều mún dìm hàng N8 hết thôi! Nói thật dù chưa xài qua nhưng mình đã thấy N8 cho hình chụp trung thực, sắc nét & êm dịu hơn các đối thủ! Tuy hình có hơi xấu & mờ nhưng nói thật là rất trung thực, màu như thật ko bị pha, khả năng cân bằng ánh sáng rất tốt! Nói chung N8 là số 1!!!!!!!!!!!!!!!1
con sony 12 mp
mình có dịp cầm chụp ròi
phải nói là ngang với máy chụp samsung lun
còn con n8 thì chưa cầm
ktstuan83
TÍCH CỰC
12 năm
Có lẽ chủ thớt để N8 ở chế độ phơi sáng hơi nhiều và giảm contrast nên ảnh mới trông như có một lớp sương mù như thế. Mình hay dùng N8 chụp ảnh để chế độ auto cũng nhận thấy máy cho ra ảnh có độ tương phản tốt và rất trung thực. Cảm biến ảnh của N8 xưa nay không phải bàn và đã được cộng đồng smartphone quốc tế công nhận là một trong những điện thoại có cảm biến ảnh tốt nhất, cả sony ericsson cũng thế! Vấn đề ở đây là khả năng tinh chỉnh của người chụp mà thôi. Hai ảnh chụp bằng N8 không hề tinh chỉnh gì
2012-05-09-212.jpg 2012-05-09-196.jpg
N8 chụp cận cảnh:
chuẩn nếu muốn chụp ban ngày đẹp hơn thi bạn chỉnh tuơng phản cao lên 1 chút và để màu la rực rỡ xem ko phải nghĩ luôn chụp ban ngày ngang cơ iphone 4s con ban đêm em iphone 4s phải goi nó bằng cụ cả em satio cũng vậy
N8 chụp thiếu sáng tốt hơn,màu thật hơn
Vô tình đọc qua bài này tôi xin có 1 chút ý kiến. Trước hết đây là bài đánh giá gốc của 1 trang nước ngoài của bạn chủ topic: http://unleashthephones.com/2010/10/20/nokia-n8-vs-sony-ericsson-satio-the-12-megapixel-xenon-flash-camera-showdown/
Chúng ta hãy dành ít thời gian để xem qua trước.
Đọc mấy bài đánh giá đầu tôi có 1 chút bức xúc. Một số đánh giá dùng từ ngữ không tế nhị lắm trong khi mình không nắm rõ vấn đề, ví dụ như "chụp ở 2 khoảng cách khác nhau" để "dìm hàng" trong khi không hiểu đó là do 2 camera có góc rộng khác nhau...
Ngày trước tôi dùng Nokia N82, hiện tại là N8 vì tôi thích chụp hình. Tôi cũng có xem đánh giá trên mạng để tham khảo và dùng thử rồi quyết định chuyển sang N8 mà không hề dùng thử Sony Ericsson Satio, vì tôi hài lòng với những bức ảnh chụp thử từ N8, và cũng vì thông số kĩ thuật trên N8 (ống kính Carl Zeiss) và thời gian ra mắt khá lâu sau Satio nên tôi tin tưởng chất lượng ảnh sẽ chắc chắn đẹp hơn Satio.
Một ngày tôi dẫn bạn tôi đi mua N8 cũ, tôi thấy có con Satio bèn chụp thử (ban ngày) và tôi khá ngạc nhiên, sao hình ảnh chụp từ Satio có vẻ đẹp hơn tôi nghĩ, hình ảnh có vẻ rất trong trẻo. Tôi bèn lấy N8 chụp một tấm giống vậy rồi gởi bloetooth về đưa vào máy tính, kết quả tôi thấy ảnh từ N8 mặc dù màu sắc thực hơn nhưng ảnh như có lớp sương bao phủ nhẹ còn ảnh của Satio nhìn trong suốt (giống như chụp trên máy ảnh KTS). Sau này tôi mới mượn cái Satio của em bạn tôi về để chụp so sánh, kết quả giống như tôi thử ở trên, Satio ảnh trong trẻo hoàn toàn, tôi rất thích Satio ở điểm này, tuy nhiên chụp ban đêm thì N8 tốt hơn.
Nếu sau này bạn định so sánh giữa 2 điện thoại nào đó, cách tốt nhất bạn hãy tìm 2 cái đó chụp thử và đưa vào máy tính để so sánh rồi bạn hãy tự cảm nhận.
Tôi vẫn hài lòng với N8 nhưng tôi đã có cách nhìn khác về Satio.
Ảnh Satio cho màu sắc nịnh mắt nhưng zoom vỡ hình, N8 cho ảnh thực, zoom nét căng. Flash xenon và quay phim thì N8 áp đảo hoàn toàn. Trước mình cũng dùng N82 và giờ dùng N8 lẫn Satio cũng vì thích chụp hình
lilsaker
ĐẠI BÀNG
12 năm
N8 chụp thế này thì không bằng cả e71 à, chắc chắn là dìm hàng rồi, đây là n79 5mpx đây, chả nhẽ camera phone khủng nhất của nokia lại kém hơn cả dòng classic thế à :eek:

h4mster
ĐẠI BÀNG
12 năm
đẹp thật đấy chẳng bù cho con 3100c của mềnh =)))))
Phụ thuộc rất nhiều vào người chụp nữa đó các bác ạ nhưng mà ảnh N8 thì rất đẹp, trước có N73 và N82 cũng vậy.
Một số ảng của N8 đây:
Chụp ở độ phân giải 9MB, Auto chỉ Resize cho ảnh nhỏ lại

Màu ảnh của Satio cực chất, đúng là huyền thoại!
Màu ảnh của Ui nhìn trên màn hình thì đẹp hơn N8, cái S2 mình đang dùng cũng vậy, nhìn trên màn hình đẹp hơn nhưng khi in ra thì ảnh xấu hơn N8. Thực tế mình in ảnh ra và thấy như vậy.
Một vài hôm nữa mình sẽ up ảnh chụp ở chế độ (C) bằng em N8 lên cho các bác xem.
haha993
ĐẠI BÀNG
11 năm
@minhcuongpro1234 mình thấy nhìn trên đt hình cái nào nhìn cũng thích mắt hơn n8 hết
coi trên pc mới thấy hình n8 thực hơn
@haha993 Đúng vậy, xem trên pc mới biết rõ được và in ảnh ra thì nokia cho ảnh rất thực.
@minhcuongpro1234
@minhcuongpro1234 chào anh, được biết anh đã xài qua N8 nhiều lần, em đang có ý định mua N8,anh cho em hỏi 2 câu nhé:
1: chụp xong pots lên máy tính xem có nét không ạ, có bị rạn nứt nhòa hình ảnh khônng??
2:nghe nhac ổn chứ anh?
em đang xài N73,camera chỉ 3,2 thôi nhưng mà đẹp lắm, up lên máy tính nét căng không nhòe và ai cũng nghĩ là em chụp từ máy ảnh nào đó, dòng nokia có mấy con cũng 3,2px nhưng khi up lên máy tính thì nát nhòa lắm ko đẹp như N73, em đang tính đổi sang N8 vì xài N7 quá lâu rồi, mong anh trả lời giúp em

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019