Những bức ảnh nhỏ - Mười hai tiếng ở Đồng Tháp.

starnt
15/1/2014 8:41Phản hồi: 99
Những bức ảnh nhỏ - Mười hai tiếng ở Đồng Tháp.

Miền Tây nói chung và Đồng Tháp nói riêng thật đẹp. Cứ mỗi khi xuân về là tôi đặc biệt lại muốn tới thăm vùng đất này. Có một cái gì đó thật đậm đà, lưu luyến và thu hút. Xin chia sẻ với các bạn những khoảnh khắc dân dã, nhẹ nhàng của tỉnh đồng bằng sông Cửu Long này.

Chỉ mười hai giờ từ 6h sáng tới 6h chiều, tôi may mắn viếng thăm được tới bốn địa điểm: Chợ Nàng Hai ở thành phố Sa Đéc, Làng hoa Tân Quy Đông, một lò gốm cũng ở Sa đéc và làng chiếu Định Yên thuộc huyện Lấp Vò. Trân trọng cảm ơn nhóm Camera Tinh Tế Miền Tây đã tổ chức một chuyến đi thật ý nghĩa.

Chợ Nàng Hai - Sa Đéc
Có thể có một bữa sáng nho nhỏ với 3 hoặc 5 ngàn đồng, kèm một nụ cười thật thoải mái

Bánh mỳ nóng dừng lại ở giữa chợ cho người mua

Làng hoa Tân Qui Đông
Những người nông dân chuẩn bị những giỏ hoa từ sâu trong vườn ra rìa đường để chuyển đi bán
DSC_7778.JPG DSC_7857.JPG DSC_7863.JPG

Thu hoạch cỏ Nhật Bản - trông một vụ 3 tháng, mỗi mét vuông bán được khoảng ba mười ngàn đồng

Chỉ có cỏ "xịn" được sống - cỏ dại bị xén hàng ngày

Những phụ nữ này đang vặt đi những chèo (nụ) nhỏ để bông hoa lớn nhất nở thật đẹp.

Quảng cáo

Các em bé cũng phụ giúp cha mẹ làm hoa

Lò gốm
Tuy là chủ nhật, nhưng lò gốm vẫn làm việc,
DSC_7890.JPG DSC_7896.JPG

Đàn ông hay đàn bà đều cũng phải bê vác khá nặng
DSC_7903.JPG DSC_7916.JPG

Một ngày công như vậy là 50-70 ngàn, nếu sửa sản phẩm thì dao động 12-15 ngàn / sản phẩm
DSC_7912.JPG DSC_7920.JPG

Quảng cáo

Con nhỏ cũng đi theo cha mẹ, vừa làm vừa trông con ăn ngủ
DSC_7922.JPG DSC_7934.JPG

Làng chiếu Định Yên - Bến Ghe Lát
Sợi lát dùng để đan chiếu, được chuyển về bằng thuyền

Thương lái thu mua tại chỗ

Và chuyên chở đi liền, giá lát từ 8-12 ngàn / kg.
DSC_8048.JPG DSC_8050.JPG

Người dân ghe lát
DSC_8034.JPG DSC_8041.JPG

Lát ghẻ (màu sẫm xấu hơn) sẽ được nhuộm màu, lát tốt được dùng làm mặt (không cần nhuộm)

Chiếu có thể dệt bằng máy, giá khoảng 150 ngàn một cặp

Hoặc dệt bằng tay, giá khoảng 100 ngàn một cặp

Chiếu làm xong cũng sẽ có thương lái tới mua tại nhà

Chuyến đi còn rất thú vị với những bạn mẫu thực sự là "cây nhà lá vườn": Bạn Lan Rừng ở Vĩnh Long và bạn Thùy An ở Sa Đéc. Nhiều hình ảnh khác của các thành viên trong chuyến đi có thể tìm xem ở đây
Hãy ra ngoài nhiều hơn, hãy hòa mình vào trời xuân và "thu hoạch" thật nhiều ý nghĩa cuộc sống nha các bạn.

DSC_7800.JPG DSC_7804.JPG

Bộ ảnh được chụp bằng Nikon D7000 ống Tamron 17-50 none VC, 85mm 1.8G và hậu kỳ bằng LR4.
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anh Thanh chụp đẹp!
Miền tây nhiều cảnh đẹp, ngừoi dân chất phác nhưng còn nghèo quá...
@MrDuc2010 họ chất phát nên họ nghèo, nhưng đó cũng là cái giàu có của họ mà người giàu không có được.
@trinhthaivn87 Sau biết họ nghèo, giau lắm đó tại không phô trương như dân SG thôi 😁
@LinhkienApple Hình như ý của bạn không ăn nhập với ý của mình, đáng ra bạn phải phản biện cho người viết mà mình đã trả lời ấy. Nhưng xét riêng ý của bạn thì mình không ý kiến.
YLinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thích thật, đẹp quá.
v_plou
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tuyệt vời quá, quê em Đồng Tháp các bác ợ 😁
@v_plou E và bác chung quê rồi :D e ở gần làng hoa Sa Đéc nhưng mấy năm nay bận học chẳng về quê đúng dịp cả 😔 thank camera tinhte nhiều 😃
Nhiều ảnh đẹp quá, chụp đẹp. hình ảnh tự nhiên chân chất
Ảnh đẹp thật. Đã đến Đồng Tháp 1 lần mà k trúng mùa này.
bộ này bác tác nghiệp với em yêu nào thế ạ 😁
gợi nhớ quê hương
Những bức ảnh thật đẹp và giản dị.Miền tây thì luôn mộc mạc và giản dị như vậy.
Ảnh đầu tiên nhiều loại bánh nhìn ngon thế, mà chả biết tên bánh nào 😁
đồng tháp có vườn hoa xuân ở tp SA Đéc lớn nhất đồng bằng SCL. có gái Nha MÂn rất đẹp.

gà nào hay bằng gà Cao Lãnh
gái nào bảnh bằng gái Nha Mân

😁
Photos chụp đẹp thật. Bác thanh đã sử dụng bộ camera nào vậy
Anh Thanh - @starnt có thích vẻ đẹp này không anh? Đẫy đà, nở nang, tươi tắn...

tiếc quá ko bận là đu theo rồi
Ôi! Quê tôi!
vhongphuc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tringuyen-tinhte Em cũng ở SD bác ợ, mùa này về quê chụp ảnh là tốt nhất, khoảng thời gian này hoa xuân sắp nở, ngưòi dân tranh thủ buôn bán, vận chuuyển hoa tết, nếu kg bận phát quà cho người già neo đơn của tinhte tổ chức thì em cũng đu theo a @starnt về quê, còn nhiều chỗ cũng rất đẹp.
@vhongphuc Mãi lo ngụp lặn giữa dòng đời vì miếng cơm manh áo khiến mình bị chai lì xúc cảm, nay có dịp xem lại bộ ảnh thấy nhớ nhà quá! Trong một vài bối cảnh nếu được chụp mười năm trước có thể có mình trong những con người đó.
Đã bổ sung thông tin ở cuối bài 😃
@starnt Cám ơn bác thanh đã cập nhật thông tin. Nếu có điều kiện bác thanh sao không sử dụng nikon fullframe với prime lens sẽ còn đẹp hơn nhiều. Mầu sắc của Nikon chân thực hơn cannon ?
@Tuannewzealand Anh cũng tự hỏi tại sao anh không dùng hệ thống Medium format với lưng số IQ180 cho hình đẹp hơn Fullframe DSLR 😃 hãy dùng cái mình có trong tay và hãy để cảm xúc chi phối 😃
@starnt Rất ấn tượng và đã ghi nhận . Thanks
Phoenix92
ĐẠI BÀNG
10 năm
@starnt Có phải bộ D800 với 35F2 của a lúc đó đang dc tác nghiệp bên Mỹ ko ạ :rolleyes::rolleyes:

Em định hốt 1 con for 17 50 chụp đời thường cho D7K mà đang phân vân tam với sig :oops:
bantayden
TÍCH CỰC
10 năm
Bức cuối nhìn thích quá, vẻ đẹp của sự phù sa :rolleyes:
mong đến Tết quá các bác ơi 😁
hieucocc
TÍCH CỰC
10 năm
đồng tháp đẹp, người dân thân thiện cơ mà còn nghèo quá, quê ngoại mình ở Đồng Tháp 😁 :D
marlin1901
ĐẠI BÀNG
10 năm
em thích hình như vầy, nó gần với đời sống. Cảm ơn bác Thanh đã có 1 bài rất thú vị. Màu ảnh trong và đẹp quá.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019