Những cách bảo mật trên smartphone hiện nay, ưu nhược điểm của từng loại và bạn nên dùng cái nào

Duy Luân
22/11/2017 22:53Phản hồi: 250
Những cách bảo mật trên smartphone hiện nay, ưu nhược điểm của từng loại và bạn nên dùng cái nào
Qua các năm, chúng ta dần dần thấy ngày càng có nhiều biện pháp bảo mật dành cho smartphone, tất cả đều nhằm 2 mục đích: giúp bạn sử dụng máy tiện hơn, đồng thời giúp tăng tính an toàn cho thông tin chứa trong điện thoại. Mỗi giải pháp lại có những điểm mạnh và nhược điểm khác nhau, không có cái nào vừa max tiện mà lại max an toàn cả. Đó là lý do nhà sản xuất điện thoại ngày nay thường đưa ra nhiều giải pháp bảo mật cho bạn, và trong bài viết bên dưới, mình sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về lợi hại của từng cái rồi chọn được cách bảo mật phù hợp nhất với mình.

250 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em dg hài lòng với vân tay và pattern. 😁

Vân tay cho những lúc thông thường và pattern cho lúc tay ướt.
pmlong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zleo90 Pin 10 số thì nó lấy muộn mạng bn nhé 😁
zleo90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pmlong =)) Thà chết chứ ko để lộ clip :eek::eek:
@Frozental Phoenix Vân tay thì chuẩn rồi cơ mà em nghĩ bác nên thay cái vẽ hình kia bằng mật khẩu thì hơn, cá nhân e thấy cái vẽ hình đó rất dễ đoán
@Tap Nguyen85 Em theo hướng tiện dụng nhiều hơn bác. Nhiều lúc đề cao bảo mật quá lại làm khổ mình.

Đơn cử pattern em có thể vẽ ko cần nhìn (Dù cũng thuộc dạng hơi phức tạp). Nhanh hơn phải nhập passcode hay pin.

Thêm nữa là nếu bác xem 9 nút của pattern tương ứng với số từ 1-9 thì pattern có thể xem như hình thức hình tượng hóa của mã pin.
Face ID chỉ là cách Apple tỏ ra nguy hiểm thôi
Nhận diện gương mặt - Iris scan + Bảo mật vân tay trên Note 8 ngon hơn chứ
@huu thuan Trong tinh tế này bạn yên tâm nói xấu các hãng khác đi. Đừng nói xấu Apple là dc!
Tiếndark
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyenhuynhvn đúng là ngon hơn nếu Samsung chịu kết hợp cả ba lại mở khó cùng lúc, cái này thì hơi khó giả
@Leubaovitien Nói xấu Apple có bị bạn không? Ai bị bạn chỉ vì nói xấu Apple thì gặp mình mình nhờ unban cho 😁 còn bị ban vì nói xấu Apple + chửi hay nhục mạ bạn khác thì khỏi
@nguyenhuynhvn Uh, ngon hơn mà phải khai tử iris scanner sau khi bắt ng dùng thành chuột bạch chán chê😃
Vân tay là giải pháp trung hòa nhất giữa các loại bảo mật được nêu trong bài, xét về tính tiện dụng, độ bảo mật và độ phổ biến.

Còn một khi người ta đã cố tình muốn đánh cắp thông tin bằng mọi giá thì không có thứ gì bảo mật cả 😁
Mống mắt vô đối
Chưa thấy vụ nào qua mặt đc mống mắt
Đi xem Cô Ba Sài Gòn thấy cảnh phim mở Note 8 bằng mống mắt 😁 quảng cáo thô thiển vãi :D
Nhì là vân tay, chưa thấy ai mở đc khóa vân tay máy người khác
Còn FaceID thần thánh của iHiệp là bảo mật tệ nhất, anh em hay mẹ con có khuôn mặt na ná giống nhau mà cũng mở đc thì ko rõ chụy Cook lấy con số 1/1.000.000 ở đâu ra ~~
huyvipasna
ĐẠI BÀNG
6 năm
@duyvankm hacker chỉ nhắm đến tiền thôi còn điện thoại cùi bắp của mình thì chắc nó không thèm động. còn người khác có ipx trong đó có chứa thông tin quan trọng tiền bạc nhiều thì không chắc là an toàn mà giữ được
volamvt2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@*nguyen_an* kể cho bạn nghe nè vào google gõ hack mống mắt bằng máy ảnh độ phân giải cao , xong đọc nha , ko bít đừng phán bậy
volamvt2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cutatasoa750 https://thanhnien.vn/cong-nghe/may-quet-mong-mat-galaxy-s8-de-dang-bi-qua-mat-838230.html xem rồi mở mang tầm mắt nhé ếch
@volamvt2 Seeders đọc lại thấy hơi nhoi nhói😃
Có lẽ face id là thất bại lớn nhất của apple sau vụ ăng ten trên iphone 4, nhưng mà có nhiều tiền nên bịt miệng đc truyền thông!
n014latoi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@_MyLoveIsWinter_ một số máy ảnh có tính năng nightmode, chỉ cần bật lên là chụp đc mống mắt. khoảng cách đâu cần quá gần, cách vài met vẫn chụp được bình thường. còn làm đc cái mặt nạ mà qua được face id (với đk ko có chủ thật sự để căn chỉnh) thì tiệm cận mức bất khả thi rồi. bkav chỉnh cả nửa ngày mới hack đc, trong khi cứ 4 lần chỉnh là phải bỏ mặt thật vào mở.
huyvipasna
ĐẠI BÀNG
6 năm
@n014latoi tin mới cập nhật reset faceid vẫn bị hack nhé. không cần cả nửa ngày và 4 lần chỉnh phải bỏ mặt thật mở nữa
n014latoi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huyvipasna đó là họ đã căn chỉnh sẵn rồi, cái bạn xem chỉ là kết quả mà thôi.
nếu thật sự hack đc thì hiểu nôm na quy trình phải thế này
1: nhặt đc/ ăn cắp đc 1 iphone x bị khóa gương mặt
2: đi tìm chủ nhân và chụp chộm gương mặt 3d (vì đây là thử nghiệm, cứ cho là có sẵn ảnh 3d của chủ nhân đi)
3: tạo mặt nạ
4: dụng mặt nạ mở máy (ko có chủ nhân, ko có password)
bkav họ chưa làm đc thế đâu
lần 1 họ chứng minh đc rằng face id có thể bị mở bởi mặt nạ, nhưng lần 1 mặt nạ này chưa thực sự giống thật, họ cần song song giữa chủ nhân và mặt nạ để mở. với mặt nạ phiên bản 1 thì khi xóa dữ liệu đi có thể sẽ ko mở đc máy.
lần 2 họ cải tiến đc mặt nạ lên phiên bản (tạm gọi là 2) sau khi căn chỉnh xong có thể xóa đi và nhập lại máy vẫn nhận mặt nạ
tóm lại vẫn chưa mở đc máy ăn cắp/nhặt đc đâu
huyvipasna
ĐẠI BÀNG
6 năm
@n014latoi con đường đến hack được máy đâu cần đến mức phải công khai đâu. hacker mũ đen làm được nhưng không ai nói câu gì. đến khi mất tiền rồi mới xù lông làm chuồng thì ai chịu trách nhiệm cho
Vân tay và mật khẩu
Ko thèm xài cái nào lun . Lằng nhằng . Ngay cả PC Laptop cũng ... Nói kooooooooooooo
@minhthuvc Thuộc thành phần trên răng dưới ca tút thì coa gì phải bảo mật k dùng là đúng rồi 😆
@minhthuvc Bạn không đơn độc đâu😁
Huynguyen74
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vân tay và mật khẩu
heokunkun
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vân tay số 1. Mống mắt số 2. Password số 3
Hài lòng với Vân tay + Mã Pin, vì cơ bản máy mình cũng chỉ có đến ntn, mã pin thì máy nào cũng có rồi không nói làm gì. Cảm thấy vân tay vẫn khá tiện dụng trừ khi mình mất hết ý thức (ngủ, bất tỉnh ...) Còn không thì chả bao giờ lo bị làm sao, mã pin đề phòng cho những lúc ko xài được vân tay khi tay ước vân tay không nhận. Có xài cái mống mắt trên con S8 của bà chị thấy cũng hay hay mà chưa đổi máy nên chưa biết tính tiện dụng thế nào nữa.
Đang phê vs Touch ID hehe
note 8 khuôn mặt-mông mắt -vân tay đều nhanh vãi. mà hình như khuôn mặt ếu mở đc bằng ảnh nữa rồi.bảo thằng e cho mặt vào mở thử mà nó ếu biết là anh em nên cũng ko cho mở luôn,học dốt vãi. buổi tối cũng vẫn ko mở đc. phải sài mống mắt mới ngon.
[Note 8]
Xài vân tay để mở khóa màn hình.
Cái gì cần bảo mật thì nhét hết vào Secure Folder rồi đặt mống mắt.
Thấy cái bảo mật mống mắt tiện, bịt khẩu trang ra đường vẫn nhận, trời tối giơ lên cũng nhận, chỉ có cái hơi chậm nhưng không ảnh hưởng gì hết, thậm chí Gấu đòi vào Secure Folder coi cũng chỉ cần nhắm mắt lại là xong
Vote Mống mắt tốt nhất!
@Từ Anh Minh Chuẩn cmn rồi. Tùy mức bảo mật mà dùng từng loại chứ mở cái mài hình cũng chả cần top security làm gì!
Vô nghĩa với thằng 6 năm ko dùng bảo mật như mình, mở điện thoại là vào luôn, thậm chí iphone cũng dùng cydia bỏ luôn cả lockscreen. Mục đích là vào ứng dụng nhanh nhất.
@DoremonSSJ3 Bạn sai rồi..Hồi xưa mình cũng như bạn, nếu bạn dùng vân tay thì rút trong túi ra dùng được luôn.còn ko bạn mất 2 bước:
1: nhấn nút nguồn hoặc home, volummm gì gì đó.
2: gạt lên hoặc sang để mở.
(Còn nếu bạn ko khóa thế thì để trong túi quần ko yên tâm )
Mình cũng từng bảo thủ như bạn, bảo thủ thì ít mà lười thì nhiều.thế là mình lười đến mức bỏ cả 2 bước trên,dùng vân tay.Rút đt ra ngón tay đã chạm sẵn ,vào ứng dụng đc lun :p:p:p
tienlm
TÍCH CỰC
6 năm
@DoremonSSJ3 Chuẩn quá. Cái gì cần giấu đã có câch khâc, còn xác đinh là cầm vào đt là phải lên ngay.
mật khẩu + vân tay 🆒
Face ID nó đánh thuốc mê, hặoc chuốc rượu cho ngủ 6 đến 9 tiếng , rồi làm cái mắt dớm rồi làm cái mặt nạ như của BKAV
là hack dc nhé
@Gabriel le Chỉ có mật khẩu ảnh là ghê thôi chứ pass vẫn dò được còn ảnh thì thì khỏi mơ luôn.
@duclinh79. Mặt nạ của BKAV mà ko có passcode hoặc mặt người thì cũng bó tay nhé, sau vài lần thử ko thành công nó sẽ khóa và đòi pass. BKAV đã nói rõ phải dùng mặt thật để mở máy mỗi khi đòi passcode còn gì. Đã có mặt thật mở máy thì cần gì mặt nạ nữa 😆
@khanh_hikaru Mặt thật lúc đang ngủ đó
@duclinh79. Đang ngủ mà mở được, cần gì làm mặt nạ nữa.
tonybom
TÍCH CỰC
6 năm
Vân tay và passcode.
@tonybom tỉ lệ vân tay có người giống mình là khoảng 1/vài trăm triệu
tỉ lệ người có mống mắt giống mình là 10 mũ 78

bạn tự biết cái nào bảo mật hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM