Những cái thích và không thích khi sử dụng đồ USB-C

Duy Luân
14/9/2018 22:14Phản hồi: 202
Những cái thích và không thích khi sử dụng đồ USB-C
Chia sẻ với anh em những cái mình thích và không thích khi sử dụng chuẩn USB-C trên laptop và điện thoại. Nó là những thứ có thể giúp bạn làm việc nhanh hơn, ít phải đem theo phụ kiện bên mình hơn song cũng có một số thứ khó chịu nhất định.

Thích: Cắm mặt nào cũng được

Với anh em iPhone thì đã được xài cái này năm 2012, nhưng với anh em Android thì cổng microUSB vẫn còn phổ biến tới tận 2015-2016 và bạn bắt buộc phải cắm đúng mặt thì cáp mới vào được. Giờ thì mọi thứ đã chuyển hết sang USB-C, bạn chỉ cần cầm cáp lên cắm vào là xong, không cần quan tâm gì khác. Với mình thì cái này nó sướng, tiện chứ cũng không tiết kiệm thời gian bao nhiêu, nhưng với thao tác ngày nào bạn cũng làm thì nó mượt mà suôn sẻ hơn. Lợi ích tương tự cũng diễn ra với máy tính.

Thậm chí nếu bạn xài điện thoại USB-C và máy tính USB-C, bạn có thể cắm thẳng cáp mà không cần quan tâm đầu nào cắm vào đâu luôn, vì sợi C-C đã sẵn sàng cho bạn sử dụng mọi tình huống.

Thích: Chỉ 1 sợi làm được cả việc xuất hình ảnh + sạc + truyền dữ liệu

Cái này hữu ích nhất với anh em nào thường xuyên sử dụng màn hình rời. Với laptop hay smartphone, bạn chỉ cần gắn 1 sợi dây USB-C duy nhất là hình ảnh sẽ hiển thị ra màn hình ngay, máy của bạn cũng được sạc và màn hình sẽ biến thành một cái USB Hub để bạn kết nối thiết bị ngoại vi như chuột, bàn phím vào. Đây cũng là bộ setup mà mình sử dụng mỗi ngày ở công ty.

Nó tiện ở chỗ không cần gắn dây nhiều, chỉ 1 sợi mà thôi nên bàn làm việc của mình rất gọn và đẹp, lúc đứng dậy đi về cũng đỡ mất công gỡ dây nhiều, và bạn cũng không cần đem theo cục sạc lên công ty nữa do máy kết nối với màn hình là đã tự sạc rồi. Tính đến thời điểm hiện tại thì đây là lợi ích lớn nhất mà USB-C đem tới cho mình.

Thích: Có thể dễ dàng chia sẻ cáp, sạc từ máy tính sang điện thoại

Do mình đang xài cả MacBook lẫn mấy con Android có cổng USB-C nên chúng có thể dùng chung cáp và sạc của máy tính. Trong nhiều trường hợp mình không cần phải kiếm sạc riêng nữa, nhất là mấy hôm đi công tác gần gần không muốn mang theo nhiều đồ đạc. Đôi khi mình cũng có thể dễ dàng cho bạn bè mượn cáp máy tính của mình để sạc điện thoại của họ một chút, do sạc dòng cao nên chỉ tí xíu là đầy và đủ điện để xài tiếp rồi.

Sẵn nói về vụ sạc này, bạn lưu ý rằng để cáp USB-C sạc được cho máy tính thì phải mua lại cáp và củ sạc hỗ trợ chuẩn USB Power Delivery. Xem kĩ hơn trong bài: Những yếu tố lưu ý khi đi mua phụ kiện USB-C, mời anh em chia sẻ thêm.

Thích: Hỗ trợ tốc độ cao xuyên suốt

Cũng nhờ tính universal của mình mà bạn có thể dùng cáp USB-C để truyền tải file tốc độ cao với nhiều thiết bị khác nhau, với cùng một sợi dây. Ví dụ, bạn có thể chép data từ máy tính sang điện thoại rất nhanh, bạn chép dữ liệu từ PC sang ổ cứng rời cũng nhanh không kém. Để tận dụng hết tốc độ này bạn cần lưu dây USB 3.1 trở lên nhé.

Quảng cáo

Không thích: đắt tiền, cái gì cũng đắt

Đồ chơi hỗ trợ USB-C đa số đều đắt tiền dù chuẩn này bắt đầu phổ biến cũng được 2 năm. HDD hay bút USB có USB-C cũng mắc hơn, màn hình hỗ trợ xuất 1 dây USB-C giá cũng cao hơn, và phụ kiện hay cáp USB-C cũng tương tự.

Đặc biệt là màn hình nhé anh em, giờ mình không kiếm được màn hình giá yêu nào dùng USB-C mà có độ phân giải từ 2K trở lên cao. Để sở hữu một cái màn hình như vậy bạn phải chi trên 10 triệu đồng, trong khi các màn hình HDMI thì nhiều khi chỉ cần 7-8 triệu là đã có một cái ngon để dùng rồi.

Không thích: có quá nhiều thứ phải suy nghĩ khi mua đồ USB-C

Không như cổng USB-C ngày xưa, giờ đây đi mua USB-C bạn phải để ý xem tốc độ mà cáp / phụ kiện hỗ trợ là gì, có được USB 3.1 10Gbps hay chỉ 5Gbps, rồi phụ kiện đó có cần Thunderbolt 3 hay không do nhìn bên ngoài thì phụ kiện tương thích Thunderbolt 3 chẳng khác gì phụ kiện C bình thường. Chưa kể nhé, bạn phải mua lại có USB Power Delivery thì mới sạc được laptop.

Quảng cáo

Mình thì không sao, nhưng để một người dùng bình thường đi mua phụ kiện USB-C thì có quá nhiều thứ để họ phải suy nghĩ tới, phải cân nhắc, đắn đo, thậm chí phải tìm hiểu mới mua đúng được. Sao không làm gì đó cho đơn giản hơn?

Không thích: iPhone chưa hỗ trợ USB-C

Cái này thì lỗi Apple nhiều hơn, nhưng do iPhone là điện thoại chính của mình nên hơi khó chịu tí 😁 giờ cắm vào MacBook để backup cũng cần dây USB-C sang Lightining khó chịu vl ấy. Hóng Apple làm cổng USB-C cho iPhone.
202 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ifan và mình ko thích úsb c, vì chưa có đt nào hỗ trợ cả 😔
PhucKK
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dinhdobathi Bạn nhầm hay sao chứ giờ thiếu gì điện thoại dùng chuẩn USB C. Các smartphone tầm trung trở lên đa số dùng chuẩn C rồi.
boyt39
ĐẠI BÀNG
6 năm
@PhucKK Bạn này có vấn đề đọc hiểu không nhỉ? Người ta nói ifan mà!
Man404
TÍCH CỰC
6 năm
@boyt39 Chuẩn. ifan thôi có phải afan đâu. K dùng macbook nên có xài tí type c nào đâu
vuduytann
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân check tin nhắn của em với.
Ip hỗ trợ usb c làm j trong khi cổng lightning nhỏ hơn, chắc chắn hơn, dễ lau bụi hơn, và có thể chống nc tốt hơn😃
@AZwarrior Mình thì k coi điện thoại là all in one . Nên cái nào lưu trữ cẩn thận thì sẽ đẩy sang máy tính. Và thực tế kể cả quay 4k cũng k dùng để xem trên đt vì nó chả có tác dụng gì cho 4k với màn bé tí
Bác chụp cỡ 2gb 1 ngày mà k cho vào máy tính thì cũng lạ nhể. Ảnh auto đẹp k cần xem và check ?
@Pisces.Mist ko, mình chỉ cho vào ổ cứng di động thôi, mỗi lần đi đưa bạn gái đi dẫn MC hay quay clip là chụp và quay nhiều, xong lại phải share sang nên cứ share trực tiếp trên điện thoại thôi, để sẵn trên điện thoại cho nhanh chứ cho lên cloud xong lúc cần lại down lại mất tjan lắm. Với nhu cầu chụp tầm 200 tấm 1 ngày thì 128Gb sẽ ko đủ sau 6 tháng sử dụng nếu ko dọn dẹp, mình thì hay để tầm 2 tháng sau khi chụp là xóa gần sạch nhưng vì chụp nhiều nên thường thì 1 tháng là đã đc hơn 50Gb rồi 😔
cubin41
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Apple Haters 2.01 Ồ, lỏng thì tui nói lỏng, chẳng biết do cáp hay do máy nhưng ko vừa sạc vừa treo lên đc
cubin41
ĐẠI BÀNG
6 năm
@snoopy84 Dây mình của htc
Mua để cài ra tiền thì sẽ ko đắn đo còn dùng thường thì phải xem xét... Thích vì nó tiện lợi...
@Bão Sài Gòn bác này nói đúng nè, nếu nó là công cụ hái ra tiền thì không cần phải đắn đo gì cả
mình sài android và méo thích cách usb c làm vì cắm vào vẫn mắc ở họng vẫn phải nhìn
méo như lining của iphone
nói thằng ra nếu độ hài lòng khi sài chắc mình cho iphone 10 điển thì thằng type c chỉ dc 5 điểm
tưởng không chú ý cắm đầu nào là dễ hoá ra lúc dùng vẫn phải nhìn không sợ nhét lệch mạnh tay gay mẹ cái đầu ở trong không thì cũng bị mắc vào thành khó chịu chết đi dc
cyan.1618
TÍCH CỰC
6 năm
@soncon_cuchuoi9x haha, ifan cắm cáp ngu đổ tại cổng kết nối =]]
@cyan.1618 xin lỗi nhé cổng type C cắm khó chịu hơn lining của iphone là chắc chắn khỏi phải bàn cãi
còn vụ ifan hay không thì đừng có đem ra đây vì tôi đang sài note 8 méo phỉa iphone
ông bảo type C mà cắm dễ hơn iphone thì chỉ có thể là Fan cuồng thôi
ChillaGuy
TÍCH CỰC
6 năm
@cyan.1618 Tui xài đồ bất kì cái gì xài cổng nào cũng ko có vụ cắm gãy bao giờ. Mỗi việc cắm cọng dây làm đéo xong thì nghỉ mẹ khỏi xài. Lại còn phải cắm 30° 40° cho nó gãy thì tôi đéo hiểu nó muốn nói gì.
ted presley
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ChillaGuy --> 1000 likes !
ZzzTaizzZ
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình muốn cổng này thay thế tất cả mọi kết nối từ sạc, data, xuất hình ảnh, âm thanh, thống nhất về một mối hết, nó làm được hết tất cả, bỏ HDMI, Display port, lighning, usb 2.0, sata,....
ZzzTaizzZ
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenvan.can.3382 ý là cả ngành công nghiệp lun, từ tivi,đt, sạc dự phòng,màn hình,... chuyển qua C-C hết đó bác, khi đó cụ già 90 cũng biết cắm mọi loại dây cứ cắm vào là nhận, là sạc,... chắc còn xa lắm
@centernc Lightning cứ phải chơi dây riêng haha
@ZzzTaizzZ Đây là viễn cảnh mà mình cũng mong muốn. Lúc đó cũng sẽ ít phải lo dongles nữa.
@Blitzwaffen cũng đang hướng về mà, như thế thì sẽ đỡ rác thải hơn, và tìm mua, xài chung dễ dàng hơn biết bao nhiêu luôn. Chắc thời đó mua điện thoại không có tặng kèm cáp sạc luôn, haha
Cáp mắc hơn cáp micro USB do chưa phổ biến ở khu mình ở
iPhone mới bây giờ mà cắm cổng lightning xuất được tín hiệu ra màn hình LG 5k thì iFan có sướng không. nhất là ông "ai cũng biết là ai đấy" có cơ hội chém gió Samsung sẽ mất lợi thế biến Note 9 thành PC bằng một sợi cáp
nynohu
TÍCH CỰC
6 năm
@Nguyen N°5 Muốn hỗ trợ nhiều giao thức, băng thông mạnh các kiểu thì cổng vật lý nó phải dc thiết kế phù hợp, ko phải cứ muốn hỗ trợ là hỗ trợ dc đâu :v.
@thienvk chả có gì sướng bác ạ. nó xuất trực tiếp lên apple tv của nó, hệ sinh thái của nó chứ nó qtam gì các hãng khác. thế ms là đặc trưng của họ
@thienvk Thực ra bên táo có appleTV và iphone chơi với apple Tv bằng airplay. Nó đã đi bằng không dây rồi thì cần gì usbC . Mình nghĩ 4k nó tải ngon lành đấy, nên câu chuyện ở đây là usb C không có nhiều giá trị trên đt nhà táo
@Pisces.Mist Đây là work anywhere, nói về mức độ tiện dụng chỉ cần một cọng cáp, không lẽ vác theo cái AppleTV bên mình
ngghuyy
CAO CẤP
6 năm
Mình thấy Type C cũng tốt. Mình xài tai nghe có chip xử lý cắm type C nó nhận cả đèn led và dùng dac của tai nghe. Một sợi dây vừa nghe nhạc vừa truyền file vừa sạt. All in 1 riết thích mang 2 dây type c 2 đầu đực hơn. Nhưng mà V20 dùng dac trên máy ngon hơn dac của tai nghe. Rốt cuộc cũng ko bỏ jack 3.5 đc
oxechip
TÍCH CỰC
6 năm
Không biết ở vn Có chỗ nào bán usb C như trong bài bác Luân nói không ae ha?

Còn usb C đi kèm GoPro 6 không biết hỗ trợ bao nhiêu nữa?

Thank ae nhiều nhé
@oxechip cáp thì đầy, tiki lazada có đủ cả nhé bác
@Duy Luân Cho hỏi có dạng dây nào mà full hết chức năng như USB Power Delivery, Thunderbolt 3, DisplayPort, USB 3.1 hay không bác
@centernc Có, bạn mua sợi thunderbolt 3 của Apple hoặc Belkin là cân được hết
Apple ngu vô đối! Ra macbook toàn usb c đã 2 năm rồi mà iphone xs vẫn usb thường!
@Eldimio uhm, bạn nói đúng. vụ USB-C lightning là 1 thiếu xót thôi, còn những cổng khác bán riêng mìh thấy là hợp lý!
@nguyenvan.can.3382 Mình ko cho vấn đề lightning dùng USB-A là do apple, một cty đặt nặng trải nghiệm người dùng cố tình tính toán để kiểm được nhiều tiền hơn từ bán dây nối! (bao nhiêu người chịu bỏ tiền ra mua cáp chuyển USBC cho iphone?!!) Một cty làm ăn chụp giựt thì bị nd tẩy chay luôn chứ đừng nói là lên 1K tỷ. Mình chỉ cho là apple ngu vì không phải ai trong đó cũng tinh tế như SJ
@yushikara Bạn có hiểu câu trả lời của mình dành cho bạn kia không mà blah blah gì vậy? Bạn hiểu thế nào là kết nối giữa điện thoại và máy tính bảng?
@yushikara Usb C nhiều tính năng nhưng không có quá nhiều hữu hiệu vs đt apple . Iphone không dùng dây để chơi vs anh em nhà nó . Chỉ có android mới lịch kịch thôi . Hiện tại người dùng iphone hoàn toàn hài lòng với lighling và không hề thích usb C vậy nên thằng nào mới “ngu” nhỉ
99v9.9999
TÍCH CỰC
6 năm
Vẫn thích cái cáp lai ling của ip hơn. Cắm kiểu gì cũng được và vào rồi rất chắc cheo ngược lên vẫn xạc ko lo bị rơi
cubin41
ĐẠI BÀNG
6 năm
@If you dont mind treo usb c lên sạc bị rơi đây bạn, bể mẹ cái màn hình
@cubin41 Đang dùng huawei, treo lên đung đưa thoải mái, nó có cái khấc giữ ko thể rơi được dù có lỏng.
@Lumisur Mấy cha sản xuất micro usb nhiều quá giờ phải dùng cho hết, nhất là ông samsung, máy tầm trung vẫn xài micro USB mà không chịu dùng cổng C cho đồng bộ sớm đi
polyester
TÍCH CỰC
6 năm
Có cái hay nếu xài 2 điện thoại 1 iphone và 2 android with cổng type c, nhiều khi máy chính iphone hết pin có cộng cáp lightning to type c, nó bơm máu cho ip như sạc dđ 😆
ngghuyy
CAO CẤP
6 năm
@polyester .... ha ha cái vụ imes với facetime thì chịu =]]... mình tới 2 máy, 2 sdt có imess mà chưa bao giờ nhắn đc một mess nào. Bách nhục ... : ((
@ngxhuy Quá nhục :d
polyester
TÍCH CỰC
6 năm
@ngxhuy Kh nhắn toàn qua sdt nó tư nhận imessage hehee nên android chỉ trãi nghiệm vui vui thui chớ xài chính khó,
@ngxhuy Imess là tự động. Ai trong danh bạ có imess thì nhắn free, ko có nó tự chuyển sms
Gera
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết hay !
Không thích cái vụ Apple làm USB-C cho iPhone vì lightning là đặc trưng của iPhone lẫn iPad với iPod rồi nên cứ thế mà giữ, với lại nhìn lightning gọn hơn là USB-C 1 tí mặc dù mình có xài USB-C rồi vì nhìn USB-C to hơn lightning. Tóm lại là thích lightning hơn 😆))
@thebillz95 sớm muộn rồi cũng update thôi,giờ để hút máu chừng nào hay chừng đó, vấn đề môi trường nữa mà. Mỗi ông một cổng rồi rác thải đầy ra bất lợi cho người dùng
@thebillz95 Lightning về mặt công nghệ chưa bằng USB-C 3.1. tốc độ chỉ là 3.0, không xuất ra 4K đc, trong khi USB-C xuất 5K, chưa kể power delivery mạnh hơn rất nhiều! mình nghĩ lightning có giới hạn vật lý không thể nâng cấp được!
Hnay gõ comment tại máy pc và tại dthoai đều chậm hihhuhu

Usb type C ngon mà các bác. Sao cả thế giới ko chung cái này đi nhỉ cho đỡ phải nhiều dây sạc
@vule123 Thực ra châu âu và các nước đang tìm cách chuẩn hoá usb C và các hãng cũng chuyển dịch qua usb C rồi, nhưng chi phí đắt nên các hãng nó cố tình delay thời gian lên usb C
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
Gần như hoàn hảo, chả có điểm yếu gì.
Lap như 7530 còn có 2 port type A cũng hơi đúi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019