Những chip LTE thế hệ mới sẽ tiết kiệm 50% lượng tiêu thụ điện năng

Blaze1st
5/1/2013 10:12Phản hồi: 145
Những chip LTE thế hệ mới sẽ tiết kiệm 50% lượng tiêu thụ điện năng

4G LTE - công nghệ mạng di động tốc độ cao đang dần trở nên phổ biến trên các thiết bị di động như smartphone hay tablet trong thời gian gần đây. Mặc dù sự tiện lợi mà nó mang lại là không hề nhỏ, nhưng vấn đề hao pin luôn khiến cho không chỉ những nhà sản xuất, mà cả người tiêu dùng cảm thấy phiền toái. Tuy nhiên, có lẽ điều này sẽ không còn tiếp diễn nữa, bởi theo một báo cáo gần đây của tập đoàn ST-Ericsson, những con chip LTE thế hệ mới - có hỗ trợ công nghệ Voice Over LTE (VoLTE) sẽ tiêu thụ điện năng ít hơn 50%, qua đó giúp tiết kiệm một lượng pin đáng kể.

Bên cạnh đó, thế hệ chip 4G LTE mới cũng sẽ sử dụng các giao thức đặc biệt - giúp làm tăng và cải thiện chất lượng cuộc gọi thông thường, cũng như tại những vị trí sóng yếu. Hiện ST-Ericsson cho biết các chip 4G mới này sẽ sớm tương thích với mạng CDMA+ LTE từ các nhà cung cấp như MetroPCS, Verizon hay Sprint.
Theo BGR
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bao giờ Việt Nam mới có 4G nhỉ? Tại thấy có nhiều em hỗ trợ 4G nhưng về VN thì ko xài dc...😃
@sas997 3G rẻ thế mà còn không có nhiều người dùng sợ tốn tiền. Làm sao đủ vốn để lên đời nhanh dc như thế bác. Hy vọng 5 năm nữa. 😁
@sas997 Ở Mỹ còn chưa hoàn thiện nữa mà bác đói vn
@sas997 2014
@sas997 năm 2020 nhé bác à
MXI
TÍCH CỰC
11 năm
Optimus LTE II chắc chỉ có con F160LV mới có chức năng VoLTE thì phải
Vn mình giờ toàn sài điện thoại 4G lte mà nhà thì ko chịu nâng cấp.

Sent from my GT-P6800 using Tinhte.vn
@Mr Thành™ 1
@Mr Thành™ toàn cái lồng, nhiều nhà ở nông thôn còn đéo có đủ cơm mà ăn huống gì đt.
autk08
TÍCH CỰC
11 năm
4G thì chưa có điều kiện chứ mình cũng ít dùng 3G vì cái tốn pin này, sự chênh lệch về sử dụng năng lượng của 3G với 2G, và 3G với wifi là rất lớn! Bên cạnh tốc độ thì những nghiên cứu như thế này cần phải chú trọng nhiều hơn!
nghe hay phết,không bít bao giờ VN mình mới có 4G nhỉ?🆒
gatayvha
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phamhongsonmkqn 3G còn chưa thu hồi đc vốn, lấy đâu ra 4G

Sent from my LG-F200L using Tinhte.vn
5 năm nữa ở vn nhá
Mình nghe hóng 😃D) được là, VN không phát triển mạng 4G vì chi phí đầu tư cho 3G chưa thu được bao nhiêu, nay nếu Bộ thông tin cho triển khai mạng 4G thì sẽ xảy ra tình trạng "lấy thịt đè người" của các nhà mạng lớn.
3G vẫn đang tốt mà. Giờ chỉ mong giá cước 3G mobie rẻ hơn thôi. Sóng 3g căng thì vào mạng vẫn căng đét.
@doi.ngheo vâng,ở thành thị thì bác đừng có mà mơ đạt dc cái speed lí lưởng ấyt,dở òm ra đó bác
@luminh ở vùng đó mà so đo chi????thử lên TPHCM xem....sóng kém mà hay chập chờn,data thì load chậm.....thua cả mobi,vinaphone,vietnamobile là đằng khác đó
vitkon
CAO CẤP
11 năm
@Azion Ông này người VNPT hay sao mà ném đá Viettel ghê nhỉ ^.^ Mình đang dùng Viettel ở giữa đô thành Hà Nội đây, đo chiều nay còn nhanh hơn ADSL của FPT nữa

@vitkon tôi có làm trong VNPT đâu mà nói ném đá,ờ SG mà lị....thực sử speed viettel load chậm kinh,sóng thì chập chờn như ổ ong ổ quạ,không tin bác cứ đi hỏi mấy mem ở SG sẽ rõ xài qua rồi mới nói vậy nha cưng...
k ham lắm vì VN k có

Vài năm nữa chắc VinaPhone/Mobifone sẽ có dù sao 2 đứa nó vẫn là con ruột VNPT.
dung_9z
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhhaifire Nhưng lại có liên qua vì dùng 3g ở việt nam qua con chip 4g lte này.
tungoc11
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chắc khoảng chục năm nửa sẽ có mà
Ở vn ko sài dc tiết kiệm cũng vậy thôi. Chúc mừng mấy a tây

Sent from my LG OPTIMUS HD LTE using Tinhte.vn
hoangmao
ĐẠI BÀNG
11 năm
Lượng Pin được cải thiện, công nghệ tiết kiệm pin, tương lai sáng lạng quá đây, Like ^^
lmcuong4u
TÍCH CỰC
11 năm
Trời, bác xài 3g của mạng nào mà nói nghe ghiền thế? Mình xài 3g của Mobi, đt hiện biểu tuợng H+ luôn mà mở tinhte còn muốn chạy k nổi nữa là...3g còn chưa đạt chuẩn, 4g thì mơ thôi.
@lmcuong4u sever tinh tế chậm vật vã load bằng máy tính còn mãi mới song nữa chứ nói gì đến 3gb
@soncon_cuchuoi9x Bác nói thế chứ em xài mạng 3g của dt cho cái máy bắt wifi vẫn lên phà phà

gửi từ cái thớt nhà
@lmcuong4u Mình chạy ầm ầm. Dùng gói miu mobi đọc tin tức thoải mái
tunngungo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@SiêuNhânChuồnChuồn Em dùng mimax mà hêys 500mb đầu tiên vẫn youtube. Vẫn dowload ầm ầm...
Vậy thì xài 4G đỡ hao pin nhìu rùi nhé😃 nhưng vn bao jờ mới có 4G đây?😔 khi mà 3G vẫn chưa hoàn thiện và chậm lòi tòi phòi:p
Khắc phục pin thì tốt.dùng 3g ngốn pin như điên

Sent from my GT-I9100G using Tinhte.vn
Quá tuyệt, thêm công nghệ pin mới và dung lượng cao hơn thì các smartphone tương lai pin sẽ gấp đôi hiện nay !
Mấy bác nói sao chứ gói miu của mobi hết 500mb là chuyển sang chế độ chậm dần điều

Sent from my LG OPTIMUS HD LTE using Tinhte.vn
@KyNuConTrinh Đều thôi mà bác
Lúc chưa hết thì 200kb/s hết rồi ~30kb/s quanh quẩn mức đó thôi ạ

gửi từ cái thớt nhà
@KyNuConTrinh mình cũng dùng miu, hết 400m dùng speedtest ktra tốc độ 2-3 mb/s, trong khi đó mimax vt thì tầm 0.5 mb/s
@KyNuConTrinh Nhà mạng nào cũng vậy hết à. Giá rẻ có cái giá của nó mà.
@KyNuConTrinh nghe đâu kêu có phần mềm cải thiện rùi bác à
ChickenSoul
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ở vn dùng mady 4g lte cũng chả khác gì.
Chưa chắc vn mình sẽ có 4g trong tương lai

Sent from my LG-SU640 using Tinhte.vn
@ChickenSoul 4 năm nữa tính năm 2013

gửi từ cái thớt nhà
chẳng quan tâm lắm vì đằng nào 6 7 năm nữa VN mới có 4g

Xu hướng

Bài mới