Những điểm chưa hài lòng ở iPhone XS Max

Duy Luân
5/10/2018 21:46Phản hồi: 386
386 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ptk8588
TÍCH CỰC
6 năm
- Mình thì chuyển từ Note8 qua, hiện tại rất hài lòng về khoản pin bọng của XS Max, sáng 6 giờ rút sạc, chiều 9h tối về tới nhà vẫn còn pin, LTE bật liên tục; trước đó dùng Note8 mình thường phải sạc giữa ngày nếu muốn tối còn pin, khá là khó chịu.
- Thao tác sử dụng đơn giản về mướt hơn Note8, tuy nhiên vẫn rất nhớ cái NFC trên con Note8, dùng rất tiện khi kết nối tai nghe hoặc loa di động. Giờ tự nhiên lại nhớ cây bút S-pen trên Note, đọc báo tiếng Anh tra từ nhanh tại chỗ rất tiện, bên ios cứ phải nhảy qua nhảy lại giữa các app, nhưng ngoài ưu điểm đó ra thì cây bút Spen chưa thực sự hữu ích cho một người dùng bình thường.
- Quản lí file trên ios mới, rất tốt, đơn giản. Mình từng có 1 trải nghiệm ko mấy suôn sẻ với việc quản lí file trên Note8, hôm đó có giấy tờ gửi qua mail cần kí tên, mình biết là có thể dùng cây bút S-Pen trên Note để kí, nhưng loay hoay mãi từ lúc down file về dt cho tới lúc chuyển qua chuyển lại tùm lum app vẫn chưa kí được, ngồi mò gần 20 phút mới xog cái việc đơn giản đó. Ngược lại với Android, các ios về sau làm rất tốt khoản quản lí file, với app iFiles được tích hợp sẵn, mình có thể đọc và quản lí file từ nhiều nguồn khác nhau như Google Drive, iCloud Drive, DS File (file từ ổ NAS ở nhà), cũng như truy cập được các app chỉnh sửa và đọc file PDF khác như PDF Expert, Documents,...
- Camera sau của XS Max đợt này làm rất ấn tượng, dãy Dynamic Range rộng nên ảnh cho ra màu sắc khá đẹp. Về camera trước thì bạn nữ nào thích tự sướng dùng Note8 chụp sẽ cho ra ảnh ảo lòi hơn 😆
- Khả năng cầm nắm thao tác 1 tay, mặc dù XS Max và Note8 có kích thước màn hình tương đương nhau nhưng con Note8 với thân thon dài cho cảm giác cầm chắc hơn là con XS Max bị bè ra theo bề ngang. Về mặt thiết kế thì mình thích con Note8 hơn, nhìn sang trọng và nam tính hơn.
- Màn hình thì cả 2 con đều làm rất tốt, con XS max rộng theo bề ngang nên hiển thị rộng rãi nhiều nội dung hơn, con Note thì dài theo chiều dọc rất thích hợp cho việc xem phim. Về chính xác màu sắc thì XS Max cho màu chuẩn hơn.
- Mình thích bàn phím bên ios hơn, dễ gõ, ít bị gõ nhầm, nhưng cực ghét cái con trỏ của bàn phím khi cần thêm hoặc chỉnh sửa những từ đã gõ. Cho tới giờ ko hiểu sao tụi Apple vẫn ko thêm tùy chỉnh bổ sung cho vụ này, mặc dù trên ipad đã có rất lâu. Tiện nhất vẫn là cách trượt bàn phím để chỉnh vị trí con trỏ như khi dùng tweak QuickSelection hồi còn jairbreak ios 5-6-7.

Samsung có thể cạnh tranh với Apple về phần cứng, nhưng về khoản đơn giản hóa, nâng cao trải nghiệm người dùng thì Apple luôn làm tốt hơn, với các tính năng đồng bộ cực kì cao giữa các thiết bị chung hệ sinh thái như iphone, ipad, laptop như Note, Contact, imess, bookmark trên Safari, hình ảnh và video trên icloud. Airdrop và imess sẽ là thứ mà một người dùng ios lâu năm sẽ nhớ khi chuyển sang Samsung.
Tấm dưới mình chụp bằng XS Max trên đường đi làm về, sau đó chỉnh preset màu nhanh bằng VSCO.
bienlyber
TÍCH CỰC
6 năm
@ptk8588 vụ bàn phím thì ios bao giờ cũng gõ chuẩn hơn như bác đã nói, nhưng vụ chỉnh lại con trỏ thì các đời từ 6s đã có 3D touch chỉnh rất nhanh và tiện + chuẩn xác.
PS : tất cả các máy android từng dùng qua đều lag dần đều sau 1 tháng, dĩ nhiên là có cách cải thiện, nhưng đều quá phức tạp so với người dùng thông thường
Konvit88
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ptk8588 Note8 của bác tác vụ còn thua cả 7plus thì đổi lên XsMax mượt là phải rôi
ptk8588
TÍCH CỰC
6 năm
@Konvit88 ko thật lòng mà nói thì mình thấy Note8 có thiết kế và cấu hình rất ổn, mình chỉ tiếc là nó chạy Android thôi. 😁
Thứ duy nhất mình ko bỏ được, ko phải điện thoại iphone, mà là hệ sinh thái của Apple đã tạo ra, mình nghĩ ai quen với ios rồi thì khó lòng nhảy qua các hệ sinh thái khác được. Mình nhảy tới nhảy lui mấy lần Android, Winphone, WebOs cuối cùng cũng về lại iOS.
boyugly01
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cam vẫn lồi. Lẽ ra apple dư sức làm cam ko lồi chứ nhỉ . Haizz
@boyugly01 mình nghĩ cam k lồi thì sẽ k làm đc chống rung , thực tế qua nhiêu clip test cam k lồi của ss chống rung kém hơn hẳn mà
@facebook001 Mình phải đăng nhập để rep cmt của b đấy? Wow nghe flagship ss mà chống rung thua ip? Bạn có thử test chông rung note 8 so với ipx chưa?
hoanghaich11
ĐẠI BÀNG
6 năm
Màn tối và ám vàng nặng, kém đẹp hơn X. Camera vẫn thồi lồi, để xuống bàn toàn phải tìm giấy lót cho khỏi kênh. Màu vàng bám vân tay vào cạnh inox trông như cái nồi đồng xỉn ngày xưa. Máy vẫn còn dầy và năng
lordgon
TÍCH CỰC
6 năm
Pin có vẻ k ổn định. Có người báo cao người báo thấp
maituan1802
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bạn nói pin không bằng plus là sai rồi, mình dùng 8 plus pin rất tốt, có thể nói 8 plus là pin trâu nhất mình đã từng dùng nhưng khi xài đổi sang iphone XS mas thấy pin tốt hơn đấy, bình thường mình xài là sáng đi làm sạc đầy 100% thì lúc dùng 8 plus khi đi làm chiều về nhà còn tầm 50% nhưng xài Xs mas thì pin còn 68%, mấy ngày sau sử dụng vẩn như thế..còn về 2 sim thì mình không dùng nên chưa biết, đợi esim có mới dùng 😃 Hy vọng đến lúc đó Apple cập nhật tốt hơn cho tính năng 2 sim
@maituan1802 Cũng chưa thể khẳng định được, vì cách dùng có thể khác. Đợi kết quả test pin vậy hihi
maituan1802
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Mình dùng các tính năng bt như lúc dùng ip8 plus theo nhu cầu hàng ngày nên mới mạnh dạng nhận định như thế 😃
Có thể các bạn xem lại nguồn sạc là sạc từ cục sạc chính hảng hay sạc nhanh, sạc dự phòng.. lúc mới mua mình thử sạc dự phòng nhưng thấy pin không ấn tượng, lúc đó thất vọng củng nghỉ pin mas ko bằng plus nhưng qua 3 ngày sạc đầy 100 từ cục sạc theo máy thấy pin tốt hơn han plus
Mình đã xài 2 cây 1 xs max 64gb 2 sim za, và hiện h đang xài cây xs max 1 sim 256gb mã LL, mình cảm nhận cây 256gb mã LL hơi hao pin hơn cây 64gb mã za, chả lẽ do dung lượng cao hơn nên hơi hao pin hơn( 2 cây mình cài ứng dụng y chang, cách xài y chang, rỏ nhất là khi để ở chế độ máy bay qua đêm za 64gb mất 1% pin, còn LL 256gb lại mất 2% pin)...còn lại hình như ( cái này là cảm giác mình thấy sóng sánh bản 256gb usa có vẻ mạnh hơn, ổn định hơn bản 64gb hk)... Ae nào đang xài bản usa 256gb 1 sim vào chém típ heng
@Bánh Mì Ốpla Mình xài bản USA thấy nhanh mượt nhưng có 2 vấn đề sau:
1. Lúc cắm xạc khi lock green đang ngủ thì ko ăn điện, mở cho màn hình sáng rồi cắm xạc thì mới ăn điện, đã test 2 lần với 2 ngày khác nhau đều bị vậy.
2. Sạc từ 10% đến lúc pin được hơn 50% thì sờ củ sạc thấy rất nóng.
giá cao
jimmyctho
TÍCH CỰC
6 năm
Ng thì bảo pin con này tốt hơn con kia mà quên rằng mỗi ng xài mỗi khác. Thêm nữa là bác xài ở đâu? Ở tp song' mạnh hơn ít hao pin hơn. Về huyện sóng yếu hơn hao hơn. Xài wifi ngay cục phát hay ở xa tít chỉ băt 1,2 vạch bla bla đủ thứ. Chả có cái gì nói lên dc vụ pin. Chỉ cần nó onscreen tầm 6h liên tục là êm.
Huydola
ĐẠI BÀNG
6 năm
@jimmyctho Xàm quá cha ơi. Người ta so là so với máy khác cũng của người ta luôn chứ có so với tất cả các máy khác đâu.
xchauchaux
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình nghĩ con 7plus bạn dùng lâu rồi nên tác vụ hằng ngày bth . Còn con xmax này bạn mới mua về nên chọt chẹt nhiều mau hết pin
khoa_ha
TÍCH CỰC
6 năm
Ai mà kết hệ sinh thái apple thì mua ip8 plus thấy giá ngon mà trải nghiệm ko khác so với x mấy. Còn ai mà dùng android cũng đc ios cũng đc thì mình khuyên nên dùng s8,s9 hoặc s8,9 plus chứ note thì cầm cũng hơi thô.
@khoa_ha Mình thx kiu vuông của note hơn s, nặng thì note cũng tương đương xs max
Chưa có máy để trải nghiệm
suddenboy
TÍCH CỰC
6 năm
Một số người thì mắc và không hạ giá là ưu điểm.
khoa_ha
TÍCH CỰC
6 năm
@suddenboy Giá thì dùng cả samsung và apple thì thấy đúng là apple quá đắt. Ít nữa dùng thêm mấy em tầu nữa xem thế nào nếu ngon thì sam cũng khá đắt.
khoa_ha
TÍCH CỰC
6 năm
Thêm nữa mọi hôm toàn dùng ở nhà chủ yếu wifi nên ko để ý nay đi công việc ko dung wifi mà dùng 4g thấy máy nóng quá trời, thêm nữa camera ko chỉ trước mà cả sau cũng sử dụng hiệu ứng quá mức làm có cảm giác ko còn thật ảnh như các đời ip trước nữa.
khoa_ha
TÍCH CỰC
6 năm
Sóng sánh thì công nhận kém. Bản softbank nhật nhưng ngồi cách cục phát wifi có 2m mà chỉ đc như ảnh. Dùng qua tất cả flagship của các hãng nhưng Chưa từng bị máy nào kém thế
ntasun
ĐẠI BÀNG
6 năm
iPhone Xs mới ra mà không Support 5G, Apple lại bỏ lỡ cơ hội rồi!
ptk8588
TÍCH CỰC
6 năm
@ntasun mình nghĩ vì công nghệ này vẫn chưa thực tế lắm, vì cho tới hiện tại ngoài những nước rất mạnh về internet như Hàn Quốc đã triển khai 5G ra, thì phần còn lại của thế giới vẫn đang phổ biến 4G LTE, thậm chí còn chưa đạt hết được tốc độ 4G LTE. Như Mỹ cho tới giờ vẫn dùng 4G LTE mấy năm nay chưa update lên.
khoa_ha
TÍCH CỰC
6 năm
Apple mới làm màn oled nên kỹ thuật còn kém hay sao ấy. Màn hình chữ không còn như nổi lên mặt kính như đời lcd và so với sam thì thua hản khoản này.
Bạn mình mới đổi con xs max bên Au. Đem so với con note 8 đang dùng của mình. Cảm nhận đầu tiên của 2 thằng là màn ám vàng khá nặng. Nhìn 1 mình màn xsmax thì ko để ý. Nhưng đặt 2 màn gần nhau thấy rõ sự khác biệt.
2. Pin dùng ko bằng 8plus. Có thể máy mới. Để nó dùng tầm 1 tuần sau xem có gì khác ko.
Tạm thời chỉ có thế. À. Máy cầm khá đầm tay. Mặc dù note 8 cũng nặng ko kém. Nhưng cầm con xsmax cảm giá nặng, đầm hơn kha khá
Miitou
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phanvandung91 Tắt truetone đi xem thế nào ban
@phanvandung91 Lạy hồn! Đang so với note 8 (Đem so với con note 8 đang dùng của mình) sang 8 plus (2. Pin dùng ko bằng 8plus.)
goldenstar
TÍCH CỰC
6 năm
@phanvandung91 Túm lại là Note 8 hay 8+?
@thangbombh Đơn giản thôi. So màn hình với note 8 của mình. Vì mình dùng note 8. Và 2 thằng thấy như thế.
Còn 8 plus là của thằng bạn. Nó đổi nhà mạng từ docomo sang au nâng cấp từ 8plus lên xs max. Và pin dùng không bằng là cảm nhận thực tế của nó khi dùng 8plus chuyển sang xsmax.
Có lẽ cách nói của mình không được rõ ràng lắm.
@goldenstar Thế này nhé. So với màn hình note 8. Thì thấy màu ám vàng. Còn vụ pin thì đólà cảm nhận khi dùng 2 máy trước là 8pluss và máy mới là xsmax của thằng bạn. Chứ nếu so pin. Của iphone với samsung thì so làm gì. Đang dùng con 7plus làm máy test app với con note 8 làm máy chính. Pin con note 8 phải gọi 7plus là cụ.
khoa_ha
TÍCH CỰC
6 năm
Các bác nghe loa ngoài của xs max thấy thế nào. Mình thì thấy nghe như bị tịt mũi hát vậy.
ppcnew
ĐẠI BÀNG
6 năm
Loa ngoài XS max đang bị lỗi chờ update!
unite08
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang xài xs max 64 LL, pin hơi chán, tụt nhanh so với mấy dòng plus mình xài trước đó (chắc do ios 12 chưa tối ưu). Sóng di động quá tệ, trong nhà mà vạch sóng lúc nào cũng 2-3 vạch ko full. Ngoài ra chưa thấy gì them
@unite08 nói ko với bọn qualcom là thấy thua thiệt về sóng r 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019