Những điều bạn cần biết khi chọn cấu hình máy tính dựng video

agp8x
16/1/2018 9:39Phản hồi: 199
199 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vubang
TÍCH CỰC
6 năm
Uh thì Mac
HP Z Series là lựa chọn ổn nhất, phần mềm thì chơi Edius cho nhẹ nhàng, ko ăn tài nguyên. Đã kinh qua nhiều thể loại cấu hình tự ráp nhưng ko ngon bằng HP Z được.
Metallicy
TÍCH CỰC
6 năm
@feeling1301 em chưa làm video bao giờ có dùng Edius được không ạ, bác có hướng dẫn phần mềm này không bác???
@Metallicy Edius là phần mềm chuyên dụng trong ngành truyền hình tương tự Premiere, Final Cut, Avid Media Composer. Nhưng thế mạnh của Edius so với mấy phần mềm kia là bộ cài đặt rất nhẹ ~500mb, khi chạy ko ngốn RAM hay CPU, Multicam cực kỳ tốt, ko cần máy quá mạnh. Điểm yếu là ko có crackk full, chỉ xài reset trial đến 7.5, bản mới nhất là Edius 9 vẫn chưa có crackk.
Metallicy
TÍCH CỰC
6 năm
@feeling1301 Do em chưa làm bao giờ mà bây giờ đang cần dựng 1 video, ghép từ nhiều video lại nên em muốn hỏi thêm là trong mấy phần mềm này thì cái nào dễ dùng hơn ạ, để cho nhanh chứ ngồi học xong thì không kịp ạ :p
xxdeathxx
ĐẠI BÀNG
6 năm
rốt cuộc cứ mắc tiền và cao cấp nhất là được, full 1 bộ chắc 100tr, có bao nhiêu người trên đây ráp được máy như thế tư vấn kiểu này thì chết.
leon_1234
ĐẠI BÀNG
6 năm
Máy em cấu hình như này đủ dựng video chưa nhỉ?

thorton3100
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhân tiện đây, nhờ các bác tư vấn 1 cấu hình dùng 3Dmax và dùng CAD, tiền trong khoảng 30tr đổ lại, hoạt động bền bỉ .1 cấu hình dùng Core i và 1 cấu hinh dùng Xeon

Ngoài HN có bên Hoàng Hà PC , ko biết có uy tín ko?
blackcat_760
ĐẠI BÀNG
6 năm
theo ý kiến mình thì bài viết hơi chung chung... đọc từ đầu đên cuối toàn thấy linh kiện từ trung đến cao cấp ko hà... những kiến thức này thì ai làm biên tập video hoặc đồ hoạ đều biết cả.
cái mà người đọc cần là sự kết hợp với các linh kiện với nhau làm sao nó làm việc ăn ý nhất hiệu quả nhất, ổn định nhất. 1 bộ máy tính nó như một công ty thu nhỏ vậy toàn nhân viên tốt lương toàn mấy chục củ mà lúc làm việc nhóm thì nát bét ... 😆
còn về giá cả: thì tại sao một loại main hỗ trợ một loại chip mà lại có giá khác nhau? có main hỗ trợ ép xung có main không... hai cái này cũng chênh nhau khối tiền... đối với dân đồ hoạ hoặc biên tập video thì có nên mua main có hỗ trợ ép xung hay không... chứ ko phải cứ cao cấp với trung cấp là phang... main nhiều tính năng dẫn đến tiền tăng mà dùng thì ko tới nên phí.
vân vân và mây mây 😃)
mình chứng kiến nhiều trường hợp bỏ cả trăm triệu mua case toàn đồ khủng mà về làm thì như mèo mửa lỗi lên lỗi xuống. 😃)
traind
CAO CẤP
6 năm
Mình định ráp cái máy cấu hình như này ổn ko các bro?
CPU: ryren 5 1600 6 nhân 12 luồng
GPU: GTX 1030
Main: B350
Ram: *Gb buss 2400
Máy chơi mỗi game fifa online 4 thôi, ko chơi game gì khác thì cấu hình như này để edit video ổn ko? Dự tính nếu nhu cầu nhiều hơn thì nâng cấp GPU sau
minh_le24
ĐẠI BÀNG
6 năm

Các bạn xem máy ntn có ổn để chạy premier ko ạ?
E có test sơ thì máy chạy ko mượt lắm, ko biết lỗi ở đâu?
Cảm ơn các bạn!
@minh_le24 Xung cpu thấp quá, render ko ổn.
blackcat_760
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minh_le24 Xung thấp quá tối thiểu phải 2.8 nhé bác 😃
.Ma Lem.
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em làm Studio ảnh, chuyên dùng Photoshop, Lightroom, Premere vs AE. Làm video tầm 30p đổ lại. Ngân sách 15 triệu thì nên dựng cấu hình ntn cho tốt nhất hả các bác. Intel hay AMD
Nhờ mấy Bro tư vấn giúp
Cấu Hình
CPU: Intel Core i5-9400 9M, 2.9Ghz Turbo 4.1GHz CORE 6/6 (SOCKET 1151V2 Gen9)
Main: Gigabyte B365 M AORUS ELITE (rev. 1.0)
Gpu: MSI GTX 1660 VENTUS XS 6G OC
Power: CORSAIR VS650 80 Plus
SSD: Gigabyte AORUS RGB M.2 NVMe SSD 256GB
RAM : KINGSTON HyperX Fury 8GB 2666Mhz (Desktop DDR4) x2 =16Gb

Chạy đồ hoạ Davici Resolve + Adobe (PTS + Ai + Premier)
tiachop22
TÍCH CỰC
5 năm
@datvip1 giảm con 1660 xuống hoặc để mua sau, còn con 9400 bạn lên 9700 hoặc 9900k sẽ ngon và lâu dài hơn.
@tiachop22 Nếu thay sang ryzen 7 2700 có ổn hơn không bác
tiachop22
TÍCH CỰC
5 năm
@datvip1 Mình không đánh giá cao Ryzen, bản thân mình trước dùng 1800x, mình nghĩ nó cũng ko khác 2700x, vì thực tế Ryzen hơn Intel khoản đa nhân nhiều hơn, đúng là khi render hoặc chạy tác vụ tính toán sẽ cho kết quả tốt hơn, nhưng thực tế trong công việc bạn tương tác với phần mềm (kéo chỉnh sửa video, thêm hiệu ứng, text, bộ lọc) nó đòi hỏi khả năng hoạt động của 1 nhân đạt mức Hz cao, cái này intel làm hiệu quả hơn, còn khi đã render nó lại là bước cuối của công việc rồi, khó chịu xảy ra khi bạn tương tác chỉnh sửa và làm ra sản phẩm để kết xuất, chứ khi đã cho chạy ra sản phẩm (render) thì bạn có thể uống cafe, có lâu hơn 1 tí cũng ko có gì là căng thẳng. cá nhân mình nghĩ đây là điều mà người dùng thực sự họ ko đề cập mà được che lại bởi các kết quả đo đạt bằng phần mềm vốn dĩ chỉ mang tính tốc độ cho thời gian tạo ra sản phẩm của máy móc.
@tiachop22 Cảm ơn những chia sẻ tân tâm của bác. Em cũng có cùng quan điểm với bác mà do chưa thật sự dùng cấu hình này nên không giám nhận định. Do kinh phí hạn hẹp nên em tính build để sử dụng trước sau này có điều kiện sẽ Update thêm sau, con GPU theo bác dùng được dài hơi không nhỉ
tiachop22
TÍCH CỰC
5 năm
@datvip1 Mình ko nghĩ trong đây ko cần nhiều đến sức mạnh của 1660, và có dùng thì hiệu quả của nó cũng ko bằng đầu tư con CPU xung cao 9700 hoặc 9900k, mình thấy nếu lên được dòng RTX thì ngon hơn, tất nhiên để dồn chi phí lại để lên từng mảng mình thấy ổn hơn là sau này bán cả hai để nâng cấp.
chuotvd
ĐẠI BÀNG
5 năm
1 cây như vậy giá bao nhiêu các bác
@chuotvd Bác hỏi ai đó . Case nào ??

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119