Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những điều bạn cần biết về lỗi sử dụng quá định mức điện năng của Radeon RX 480

agp8x
2/7/2016 3:54Phản hồi: 79
Những điều bạn cần biết về lỗi sử dụng quá định mức điện năng của Radeon RX 480
Vài ngày qua lỗi ăn điện vượt quá định mức của RX 480 là đề tài bàn tán của rất nhiều anh em. Vậy mức độ nghiêm trọng của nó đến mức nào và liệu chúng ta có nên bất chấp tất cả để sắm hay không, bởi dù gì thì hiệu năng mà nó sở hữu cũng rất ấn tượng so với mức giá. Trong bài viết này mình sẽ giúp các bạn tìm câu trả lời.

Lỗi sử dụng điện năng vượt quá định mức của RX 480 cụ thể là gì?

Theo khảo sát của các trang đánh giá linh kiện PC có tiếng hiện nay, phiên bản tham chiếu của RX 480 tiêu thụ điện năng nhiều hơn mức mặc định TDP 150 W, và điều quan nhất là nó lấy vượt ngưỡng 75 W tiêu chuẩn của khe PCI Express.

Cụ thể hơn, thử nghiệm của trang PC Perspective cho thấy khi chơi 2 tựa game rất phổ biến là Rise of Tomb Raider và The Witcher 3, điện lấy từ khe PCI Express có thể lên đến 77 W. Tuy nhiên những khoảnh khắc vượt mức này là rất ngắn, chỉ khoảng chưa đầy 1 giây.

Phải chăng RX 480 là dòng card đầu tiên gặp vấn đề này?

Câu trả lời là không. Năm ngoái một số dòng card custom dùng chip GeForce GTX 960 cũng gặp vấn đề tương tự. Cụ thể hơn đó là dòng Asus GTX 960 Strix. Thậm chí trường hợp của chiếc card màn hình từ Asus còn nặng hơn với điện năng lấy từ cổng PCI Express thường xuyên vọt lên quá giới hạn mặc dù mức điện năng tiêu thụ trung bình thấp hơn RX 480.

Về cơ bản, cả 2 card này đều sử dụng điện năng vượt quá định mức 75 W cho phép của khe PCI Express. Tuy nhiên mức vượt không quá cao (theo nhận định của PC Perspective và Tom's Hardware) nên cũng sẽ không gây ảnh hưởng ngay lập tức đến hệ thống. Thế nhưng nếu tình trạng này kéo dài, khó mà biết được nó sẽ có tác động thế nào.

Kết luận tạm thời là nếu bạn không ép xung, vấn đề về sử dụng vượt giới hạn điện năng của cổng PCI Express mà RX 480 mắc phải cũng không nghiêm trọng.

Điều gì xảy ra khi bạn ép xung RX 480 bản tham chiếu?

Đừng nên làm chuyện đó là lời khuyên của PC Perspective. Sử dụng cùng một trò Witcher 3, RX 480 lấy đến 90 W điện năng từ khe PCI Express khiến tình hình trở nên nghiêm trọng hơn rất nhiều. Và nếu để ý, hầu hết những người bị hỏng bo mạch chủ khi dùng RX 480 đều ép xung để đạt mức hiệu năng cao hơn. Tuy nhiên cũng có một số trường hợp dùng bo mạch chủ cấp thấp với chất lượng linh kiện không cao nên không chịu nổi tải dẫn đến hệ thống tự động tắt khi hoạt động ở mức công suất cao.

Cũng cần lưu ý là AMD không chịu trách nhiệm cho việc người sử dụng ép xung vượt quá mặc định, vì vậy dù gặp lỗi trong trường hợp này bạn cũng sẽ không được bảo hành. Dù vậy, đứng ở góc độ trách nhiệm thì AMD cũng có lỗi do hãng nhấn mạnh khả năng ép xung của RX 480, thậm chí còn tung ra ứng dụng ép xung kèm theo ngay trong bộ driver của card.

Quảng cáo

Phải chăng AMD mắc phải lỗi thiết kế đối với RX 480?

Cũng không hẳn, nếu xét về góc độ kỹ thuật, mạch VRM của RX 480 được thiết kế 6+1 pha ấn tượng hơn rất nhiều so với 5+1 pha của ngay cả GTX 1080 Founders Edition. Vấn đề ở chỗ AMD có vẻ như đã bị cuốn vào cuộc đua giảm điện năng tiêu thụ, chỉ trang bị 1 đầu cấp nguồn 6 pin cho chiếc card của mình. Và để đảm bảo đủ điện năng, nó buộc phải lấy điện năng vượt quá mức giới hạn của khe PCI Express.

Trên thực tế, định mức TDP 150 W mà AMD công bố cho RX 480 là không chính xác. Với mức tiêu thụ trung bình 155-165W thì TDP 165 W sẽ hợp lý hơn. Bên cạnh đó, việc chỉ sử dụng 1 đầu cấp nguồn 6 pin có lẽ là để hợp thức hoá việc TDP 150 W (mức điện năng tối đa mà khe PCI Express và đầu cấp 6 pin có thể cấp), thay vì dùng 1 đầu 8 pin để đảm bảo đủ điện năng (theo cách mà các bản custom sắp tới sử dụng).

Vậy chúng ta có nên mua RX 480 hay không?

Quảng cáo

Câu trả lời là không và có. Phiên bản tham chiếu hiện tại của RX 480 đang gặp vấn đề về kỹ thuật (lỗi sử dụng điện năng vượt giới hạn của cổng PCI Express). Nếu không ép xung card và dùng bo mạch chất lượng tốt thì bạn cũng không cần phải quá lo lắng trước mắt nhưng tác hại về lâu dài thì không ai biết được. Với thiết kế như hiện nay, RX 480 sử dụng khoảng 155-165 W năng lượng khi chơi game thông thường, đạt tới ngưỡng giới hạn cung cấp của cổng PCI Express (75 W) và đầu cấp nguồn 6 pin (75 W)

ASUS ROG Strix dùng đầu cấp nguồn 8+6 pin​

Bạn tốt nhất là nên đợi các phiên bản custom để mua cho đảm bảo. Tất cả các thương hiệu sản xuất card màn hình phổ biến tại Việt Nam như GIGABYTE hay MSI đều rất chú trọng về khả năng ép xung trong các sản phẩm của mình. Thông thường các hãng này không những thiết kế lại bo mạch với chất lượng linh kiện tốt hơn, mà quan trọng nhất là họ bổ sung thêm đầu cấp nguồn. Các hình ảnh phiên bản custom của RX 480 lộ ra gần đây cho thấy chúng thường dùng 1 đầu cấp nguồn 8 pin, cho phép cấp đến 150 W năng lượng. Kết hợp với 75 W từ khe PCI Express, chúng ta chắc chắn sẽ không còn phải lo lắng gì về vấn đề điện năng nữa. GTX 1080 và GTX 1070 phiên bản Founders Edition (bản tham chiếu) cũng sử dụng 1 đầu cấp nguồn 8 pin, trong khi phần lớn các bản custom đều dùng đầu cấp nguồn 8+6 pin hoặc 8+8 pin.

79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con rx480 này false mà... hiệu năng chỉ nhỉnh hơn 290 1 tý thôi.... ai đang dùng 290 trở lên mà mua con này đúng là hối ko kịp luôn
mrlucky90
ĐẠI BÀNG
8 năm
@HDD18HAMLONG Fail gì bác. Bản Ref vốn dĩ chỉ dùng để giới thiệu là chính thui mà. Cả ai đã dùng đến 290 thì mục tiêu tiếp theo là rx490/495 chứ không phải em tầm trung này.
Kocoji
TÍCH CỰC
8 năm
@HDD18HAMLONG Xem clip trên mạng mod lại quạt với tản nhiệt, Overclock lên 1,4GHz- bench GTA V khung hình avg ngang GTX 980 bác ạ.
@HDD18HAMLONG Tiếng anh tiếng u không rành còn bày đặt bựa =)). Biết AMD ra card này nhắm tới ai không? Đã leak từ trước đó là perf của RX480 chỉ nằm trên dưới 970 với 390 thôi. Ai bảo thông tin không đọc không tiếp thu rồi mua chi cho hối hận, lỗi tại ai? Lỗi tại mình không tìm hiểu chứ đổ thừa AMD fail, lol =))
Venom22
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mrlucky90 bác nói đúng, em đang xài 290 mà thấy con này ko hơn 290 nhiêu cả nên chắc đợi 490/495 rồi lên
Bản custom sẽ ổn cả thôi. Với MSI thì chuyện này quá đơn giản ^^
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
8 năm
mua về cắm vào mà chơi , OC làm gì cho mệt, hỏng hóc ra, thà bỏ thêm 1 2 trăm đô rước hàng khủng về mà nện, mua về OC lên lại phải đội giá Main hỗ trợ OC nữa thì cũng ngang nhau, haizz.
tóm lại là nếu chỉ chơi game bình thường lại thì chắc ko có sao.
@fu09fjtnhj Cpu mới cần main hỗ trợ hay ko. Chứ gpu thì main nào chả oc dc. Đợi bản sau có cổng cấp nguồn 8 pin thì chả lo gì.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Chuẩn luôn, RX 480 rất tốt, trừ bản ref (cả Nvidia + AMD ref đều bị nóng + throttle) mà custom chắc phải vài tuần nữa nữa mới về.
Chỉ cần 2x6 hoặc 1x8 pin là thừa khả năng cung cấp điện, kể cả OC.
@fu09fjtnhj main nào oc chả được. đâu phải cpu đâu thím tài quá. mà tài lanh😁
amio1st
TÍCH CỰC
8 năm
@fu09fjtnhj 1 chuyên gia phần cứng cho biết..sự thiếu hiểu biết 😆. Nên nghiêm cứu kỹ ko biết thì tìm hiểu thêm nha bác. Chắc bác chưa bao giờ sài OC nên ko biết? Ở đây mình ko phải ý đả kik bác, mà bác thiếu kinh nghiệm thực tế lắm.
Xác định là chờ Customs. Nhường phiên bản này cho các bác nông dân vậy 😃.
Có tầm 15 tr ráp pc 10tr với mua cái dell 24" 5tr...không biết pc 10tr chiến full hd maxx setting các game hiện giờ k các bác...còn lại chỉ làm pts với lr thôi
Pumptocdo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nh0ktam01 10tr chưa đủ để mua con vga max setting các game hiện tại chứ đừng nói là dàn máy
NNK910
TÍCH CỰC
8 năm
@nh0ktam01 bỏ màn đi 15tr cái máy k thì đc
@nh0ktam01 Ít nhất riêng cái thùng cpu đầu tư tầm 25tr thì may ra mới max setting full hd đạt fps > 60 nha bạn.Riêng con 1070 đã 13tr rồi mà bạn đòi 10tr max setting các game hiện nay là điều kg thể có 😃
@nh0ktam01 Không
Chốt lại là trên đời vẫn không hề có thứ gì ngon-bổ-rẻ =]]]
@DarthTyr Đã ngon bổ thì làm gì có rẻ =))
😁 Haizzzzzzzzz Thôi chờ cút tồm các bác cho 8+8 pin vào tha hồ cấp nguồn 😆
Về 1060 thôi
lastpr0
ĐẠI BÀNG
8 năm
Haiz, giờ mình còn dùng Intel HD 4000 (ép xung lên 1300 mhz, share 1024MB) kéo màn 1440p bằng dây HDMI 1.4a đây, đánh LOL full res để low setting, fps vẫn 60~80, cơ bản là chơi vẫn ổn.
Chỉ là không mượt cho lắm.
Bác nào không game thì cũng chẳng cần bận tâm đâu, chỉ game online và màn FullHD thì không cần đú đởn chi cho tốn điện.
@lastpr0 Mua màn 1440p mà cho all low thì phí quá bác ơi. Như em thì cứ phải high và 60fps ở cái màn hình của mình đã. HD cũng được nhưng mà phải đẹp.
lastpr0
ĐẠI BÀNG
8 năm
@_MyLoveIsWinter_ Đầu tư từ từ bác ơi, làm việc trước, game sau.
@lastpr0 Màn hình ngon vậy kiếm thêm con card cho xứng với màn. Film, game thậm chí làm việc cũng ngon hơn.
Tóm lại là anti làm cái gì? Nó đểu nó ko lo làm ăn cho đàng hoàng thì nó giải thể mảng card AMD, mắc mớ gì dân vn phải lên tiếng.

Trong khi cái card ở nhà xài mãi hóng cho hư mua card khác mà không được đây. Hoặc thanh niên trong đây còn chưa chắc có 5 6tr bỏ túi mua cái card đồ hoạ. Xài cái card từ đời ăn lông ở lỗ rồi vào chữi bới linh tinh.

Đúng là bọn ăn cơm nhà lo chuyện bao đồng.
@[COLOR=inherit]chuyenvientuvan[/COLOR] Bình tĩnh bác ơi, cái card thôi mà, ăn cơm nhà lo chuyện bao đồng làm gì vậy 😃.
xuankage
TÍCH CỰC
8 năm
@chuyenvientuvan ông này nói như dở hơi, chứ dân VN ko dùng đồ của nó hay sao mà ko lên tiếng :eek: chửi người khác bao đồng thì ông về lo chuyện của ông đi, kệ người ta o_O
Nói ra mình đang xài card gtx của nvidia đây. Cái nào ko khoái mình ko xài, chưa bao giờ anti thằng nào.

Cơ bản nó làm ra để mình lựa chọn. Khoái thì xúc, đủ tiền thì múc.

Mấy thanh niên làm 1 tháng được bao nhiêu tiền cả đời xài được bao nhiêu cái card? Mà ghét cái thái độ anti hãng này hãng nọ.
Không thích thì mua của hãng khác xài. Có tiền thì sợ gì ko dám chơi.

Còn tài năng đã có hạn, lo kiếm tiền để mua cái này cái kia thì lựa cái nào tốt mà xài, vừa túi mà mua. Hở ra anti anti, làm như pro lắm. Đúng là bần nông.
Đàn ông mà lảm nhảm như đàn bà, suốt ngày có cái chuyện card của 2 thằng rồi lôi ra bới móc, sân si.
@chuyenvientuvan Thấy ở đây có thằng lảm nhảm nè 😕. Auto luôn ấy.
P.s: Bo cho cái ảnh 😁.
Screenshot (32).png
@1 like bố thí Còn non và xanh lắm.
Thích show usd hay vàng hay tiền vn? Lát anh show cho chú coi.
Đi cái topic amd nào cũng thấy comment ra vẻ. Anh đang xài nvidia và thấy nhục khi có mấy thằng đi anti hàng người ta như chú em.
@chuyenvientuvan Show đi "ông anh" thằng em chạy ra ngoài mua lạc rang với bắp xem "ông anh" múa lửa cái 😁.
xuankage
TÍCH CỰC
8 năm
@chuyenvientuvan rồi, thím nam tính ghê lắm 😁 đang nói chuyện kỹ thuật, chưa ai nói gì về thích hay không thích thì tự dưng lôi chuyện anti này nọ ra rồi xỉ vả người khác làm như ngon lắm. thím không những đàn bà mà còn xàm lờ nữa ;)
Mấy tay dân cày ôm hết cả mớ hàng mới về giờ nghĩ sao nhỉ?
đây vẫn cái 420 cùi này
PCI-E slot lấy 300 W =))
Khù_Khờ
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cũng may nhờ mấy bác thương gia làm giá nên em nuốt ko trôi con này chứ mà mua về rồi thì giờ cũng ói ra máu @@
Các bác thương gia giờ này chắc buồn lắm đây 😁
binhnt35
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chờ custom, chuyển qua 8 pin là đâu lại vào đấy
Bác @chuyenvientuvan giàu quá. Show cái ảnh lại xóa đi ngay. Làm cho bác @1like bố thí ngậm ngùi bỏ đi ko dám rep lại
@0975922683 Đang hóng đây. Con số là bao nhiêu vậy thím?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019