Những điều bạn chỉ có thể làm được với iPhone

Nam Air
7/8/2008 5:47Phản hồi: 457
457 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Topic đã ra đời cách đây 2 năm roài bạn à, lúc đó còn ít Smart phone làm được nhiều chuyện như thế ;) Giờ bạn hỏi vậy thì thời thế nó khác hết roài còn đâu 😃
MgClamn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nhân tố làm nên tất cả là con người. Không phải một chiếc điện thoại hoàn hảo có thể làm nên tất cả. Mà là chúng ta có thể làm gì với nó. Cái chúng tôi cần là nguồn mở, chúng tôi không ưa thích những thứ gì đó độc quyền. Phải chăng ai đó đã biến một chiếc Iphone thành Android? Tôi yêu Symbian, yêu nó từ những đời máy chạy mập mờ các ứng dụng. Yêu nó khi có thể hoạt động được hết các tính năng từ nó. Mở hết các ưu điểm của máy, cài những phần mềm khó ưa, việt hóa, tạo những phần mềm mang mã sis. Và mình không chỉ hiểu vẻ bên ngoài của nó. Tất cả mọi thứ bên trong, ngôn ngữ lập trình... Ngoài iOS ra, còn nhiều lắm chứ, Blackberry, Android, Palm,... và Symbian. Chúng ta không loại trừ iPhone, người yêu và tin dùng điện thoại thông minh cần nhiều thứ để thoả mãn hơn. Chúng ta cần sự đa dạng, và không một ai có thể ngăn cấm những thứ như flash cả. Đó chỉ là hành động che đậy những yếu kém về pin. Vì không một ai dám nói rằng nếu bạn chấp nhận sạc 3 tiếng một lần thì hãy yêu cầu thêm flash vào máy.
dkvnodessa
ĐẠI BÀNG
14 năm
Theo em nghĩ, một chiếc điện thoại smartphone thì trước tiên nó phải làm tốt các công việc thuộc về điện thoại đã: ghi âm cuộc gọi(tự đông & bán tự động), tự trả lời cuộc gọi khi mình bận, chặn cuộc gọi, chặn tin nhắn, giấu tin nhắn, hidden contact, hidden chat v.v.... Không hiểu iPhone đã thực hiện tốt chức năng này chưa? Theo em hiểu thì chưa(Nokia Symbian S60v3 đã làm rất tốt). Các chức năng văn phòng(office, lịch, mail, internet, tính toán v.v....) thì iPhone không hơn các điện thoại doanh nhân khác, thậm chí thua kém. Các chức năng dẫn đường thì iPhone thua Nokia Symbian là cái chắc(ít nhất là ở VN và Nga còn các nơi khác trên tg em không bình luận). Chức năng multimedia cũng chẳng hơn Nokia(nghe nhạc, xem film, xem youtube v.v...). iPhone hơn các điện thoại khác ở phần chơi game(mà mua đt để chơi game thì cũng ngại), nhiều phần mềm hơn các dòng đt khác, nhưng nói thật toàn là để nghịch là chính chứ không phục vụ đúng nghĩa cho một điện thoại, em thấy iPhone đẹp, thương hiệu, một trải nghiệm mới, nhưng không phải là lựa chọn cho smartphone, nói trắng ra Symbian S60v3 vẫn là ổn định nhất cho smartphone, iPhone để nghịch thôi( mua iPad có lí hơn)
tratida
ĐẠI BÀNG
14 năm
"Theo em nghĩ, " --> Phải thấy mới tin 😁, phải khai thác mới thấy hết giá trị của nó.

*Theo em nghĩ, một chiếc điện thoại smartphone thì trước tiên nó phải làm tốt các công việc thuộc về điện thoại đã: ghi âm cuộc gọi(tự đông & bán tự động), tự trả lời cuộc gọi khi mình bận, chặn cuộc gọi, chặn tin nhắn, giấu tin nhắn, hidden contact, hidden chat v.v....
--> Cái này nó cố tình làm kiểu này để nhà mạng ăn dịch vụ loại này. Bên các bên viết phần mềm thì chưa quan tâm, cái này chỉ mấy ông bất bình thường ở Việt Nam quan tâm thôi. Cái này bạn có thể chọn giải pháp của nhà mạng (Call Blocking, MCA, Call Forwarding). Còn xóa cuộc gọi, tin nhắn cũng có phần mềm thực hiện

* Các chức năng văn phòng(office, lịch, mail, internet, tính toán v.v....) thì iPhone không hơn các điện thoại doanh nhân khác, thậm chí thua kém.
--> Có các gói phần mềm văn phòng, cũng ko tệ, phần mềm nhiều loại, chủ yếu do người sử dụng có KH sử dụng và lựa chọn. Mình ko thấy thiếu gì

*Các chức năng dẫn đường thì iPhone thua Nokia Symbian là cái chắc(ít nhất là ở VN và Nga còn các nơi khác trên tg em không bình luận).
- Cái này chỉ phù hợp với việc đi ô tô, mình chưa thử cái này, nhưng nếu bạn xem vị trí hiện tại, tìm đường ngắn nhất, chỉ đường cho bạn ?(qua email, chụp màn hình gửi ...) và đã dùng Offline Map, xGPS thì chỉ muốn vứt các điện thoại khác đi :D (các điện thoại khác bạn cứ thử google map thì biết, chỉ để nghịch thì có)

* Chức năng multimedia cũng chẳng hơn Nokia(nghe nhạc, xem film, xem youtube v.v...).
--> Nghe nhạc quá tốt, xem phim cũng ok, nói chung cái chính vẫn là xem clip tự quay và youtube, hai cái này đều đảm bảo. Riêng vụ xem bóng đá WC qua 3G là mình thấy rất hài lòng.

* iPhone hơn các điện thoại khác ở phần chơi game(mà mua đt để chơi game thì cũng ngại), nhiều phần mềm hơn các dòng đt khác, nhưng nói thật toàn là để nghịch là chính chứ không phục vụ đúng nghĩa cho một điện thoại
--> Chơi game cũng ko có gì xấu, nó giúp bạn xả xì trét mà, mình cũng cài một số game nhỏ để giải trí

*, em thấy iPhone đẹp, thương hiệu, một trải nghiệm mới, nhưng không phải là lựa chọn cho smartphone, nói trắng ra Symbian S60v3 vẫn là ổn định nhất cho smartphone, iPhone để nghịch thôi( mua iPad có lí hơn)
--> Cho mình một ví dụ.

*Cái bạn chưa nêu ra:
về thiết kế, về cảm ứng, về mức độ hiểu khách hàng dùng gì:
- Tiên phong trong việc sử dung cảm ứng, cách sử dụng (vuốt, zoom..)
- Body nguyên khối giúp giữ gìn cái máy hơn (Mình có con X1 trượt ra trượt vào ông anh dùng chán cho mình, giờ mình cũng vứt xó chả dùng gì được, dù trước cũng đua HSPDA kinh lắm)
Kho Apple Store:
- Nhìn vào mức độ phát triển của nó thì sẽ biết tương lai của nó thế nào (mình mua iphone vì lý do này)
Kho phần mềm Jailbreak:
- Bổ sung tất cả những gì mà bạn nói là ko được, ko thể :D (mình cũng mua iphone vì lý do này :D)

Chốt: Có điện thoại nào mà "cái gì cũng không hơn các điện thoại khác" mà KH lại hài lòng đến vậy khi sử dụng chưa. Nếu so sánh ở mức chi tiết này thì có thể ô tô xin với ô tô thường chả khác nhau gì vì ốc nào cũng làm bằng sắt cả, thậm chí ô tô thường còn nhiều ốc vít hơn :D
dkvnodessa
ĐẠI BÀNG
14 năm
[MENTION=153789]tratida[/MENTION]: Bác nói đúng, iphone là một cách mạng trong việc dùng thiết bị di động (chứ không phải smartphone). iPhone em dùng rồi nên mới dám nói những nhận xét trên.
Đã là smartphone thì việc đầu tiên phải làm tốt các tác vụ liên quan đến đt di động đã ( bác nói "chỉ mấy ông bất bình thường ở Việt Nam quan tâm thôi" là phiến diện và chụp mũ, ghi âm cuộc gọi, chặn cuộc gọi, tin nhắn spam, tự động nhận cuộc gọi v.v... thì tất cả các ông đều quan tâm chứ không riêng gì mấy ông không bình thường ở VN, còn giấu tin nhắn, hidden contact, hidden chat v.v... đúng là dành cho các ông không bt thật, nhưng đó là một nhu cầu rất lớn và quan trọng(iphone không làm được).
Bác nói chức năng dẫn đường chỉ phù hợp với đi oto.... em về VN mà không có Vietmap thì chết tiền taxi, xe ôm, đằng này chỉ cần Vietmap và một xe máy em có thể vi vu tất cả các ngõ ngách ở sg như người bản địa. Ý em không nói iPhone là một điện thoại tồi mà chỉ muốn nói cho đến thời điểm hiện tại iPhone chưa đáp ứng được các nhu cầu dành cho điện thoại di động một cách hoàn hảo (Em đang dùng E72, tất cả các tác vụ em nói trên đều làm rất tốt).
Còn như bác nói thì chúng ta đang miễn cưỡng dùng iphone một cách chắp vá để không phải dùng đt khác ( tại sao phải phụ thuộc vào nhà mạng để chặn cuộc gọi, khi mà đt làm được tốt hơn nhiều), sản phẩm của Apple em cũng dùng (máy tính xách tay, iPad), đấy là những sản phẩm tốt, nhưng tuyệt nhiên iPhone em không đánh giá cao ít nhất là đến thời điểm này (có thể một thời gian nữa iPhone nó sẽ làm tốt các việc em nêu trên, nhưng em không chờ được, điện thoại phải chờ mình chứ ai lại chờ đt bao giờ)
Một bài viết không có nổi một lần xuống dòng
tratida
ĐẠI BÀNG
14 năm
- Nhà mạng tốt sẽ quan tâm đến những chuyện như thế cho bạn, ví dụ mình dùng Call Blocking và Imail, cái này thì 1100 cũng pro như iphone rồi, đua nhau làm gì cho mệt ? Ví dụ như Call Blocking thì bạn còn tiết kiệm được khối pin, và hoàn toàn yên tâm cả về cuộc gọi lẫn tin nhắn. Tin nhắn spam thì đã có conversation để xử lý.Ko biết hãng khác thì xử lý được spam ko ? 😁. Việc hide call/sms, clear call, cái này bất bình thường nhưng iphone vẫn làm được bạn à, bạn tìm hiểu nhé
Việc trả lời tự động đã có call forwarding (trả sau) hoặc

- Bác về vietnam thấy hài lòng, ok, nhưng tôi sang nước ngoài chả cần wifi, ko cần vietmap, ko cần data, vẫn sử dụng offline map để xem đường. Còn bác về Vietnam mà cầm điện thoại khư khư ra đường là vừa dễ bị rơi vừa dễ bị giựt đó, ngoài ra sang nước khác thì làm thế nào, mình ko nghĩ bạn vừa đi xe máy lại vừa lôi điện thoại ra ngó nhé, dễ tai nạn lắm ?Mà Vietmap cũng có cho iphone, nhưng mình dùng 3G thấy cài nặng quá nên ko dùng, 3Gs và iphone4 có thể hợp hơn.

Còn lại: Mình lựa chọn cũng vì bàn phím ảo, dùng rất tiện lợi, mình ko thể dùng QWERTY như E7x, 6x, việc sờ vuốt chạm cũng tương tự, bạn dùng loại cảm ứng khác sẽ thấy ức chế liền, mà ức chế thì chắc chắn làm việc không hiệu quả.
Trước kia mình cũng đã đặt lên bàn cân so sánh các vấn đề này rồi bạn ạ, cũng đặt E71 và iphone2G so với nhau cuối cùng mình chọn iphone 2G, giờ vẫn không hối tiếc (chỉ tiếc ko mua luôn 3G).
KL: iphone kô hoàn hảo (SJ cũng thừa nhận :D), nhưng có điện thoại nào khác hoàn hảo ? Theo mình là iphone là tối ưu nhất (về thiết kế, công nghệ) tại thời điểm này
dkvnodessa
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em chỉ nói suy nghĩ của em dưới con mắt người tiêu dùng, bác cũng vậy, có thể bác dùng iPhone lâu rồi nên bác thấy hết các ưu điểm của nó, em dùng iphone được có 2 tuần, nhưng thấy bất tiện nên phải chuyển về Symbian.
Mỗi loại có ưu nhược riêng chứ có cái j hoàn thiện đâu 😃 Bản thân mình dùng iPhone nhưng vẫn kèm 1 em Symbian bên mình nữa để hỗ trợ 1 số tính năng mà iPhone ko có hoặc yếu ;)
Em mới biếu bọn cô hồn con E72 cách đây 1 tháng. Mặc dù kết E72 quá chừng vì chưa xài con nào mà vừa ý như nó nhưng chẳng lẽ lại mua lại nó nên đang suy tính 1 chú Blackberry, Nokia hay Iphone và nghiêng về Iphone nhất vì muốn dùng thử xem thế nào dù rất dị ứng điện thoại cảm ứng, và cũng chờ mua hàng chính hãng của Vina hay Vịt teo cho an toàn. Hum nay mượn con Iphone của người bạn xài 1 ngày xem thế nào thì thấy nó thua xa mấy con BB và Nokia về các tính năng văn phòng, ăn đứt khoản lên mạng và giải trí (phim, nhạc, game...), và thấy rất khó dùng với cái màn hình cảm ứng dưới bàn tay thô kệch của em, chắc chưa wen. Về khoản sóng thì tệ thật là tệ. Chỗ các bác sóng ok chắc ko phân biệt chứ chổ em, sóng mạnh khủng khiếp như BB và Nokia mà trốn vô toilet tâm sự với người yêu thì vẫn ok dù sóng còn 2, 3 vạch, chứ em Iphone thì mất đứt. Em lại phân vân...
Mỗi hàng Di Động đều có mỗi chức năng riêng các bạn àh.

Em đã dùng dường như 1 số loại cơ bản của các hãng điện thoại (Trừ một vài cái đặc biệt thì chưa), theo Em thì Iphone có nhiều ứng dụng mà ta cần phải khám phá nhiều, tăng độ vọc sĩ mobile ^^, Iphone sẽ đỉnh hơn nữa nếu ở VN wifi phủ khắp đất nước pin của nó trâu như các hãng khác thì quá tuyệt.

Một số người không thích dùng IP vì cách sử dụng cũng như cài đặt của nó khá là phức tạp, nhưg những ai đã quen và tiếp cận với IP thuần thục thì chắc chắc người đó sẽ thích IP mà thôi.
- đúng là iphone có nhìu công dụng thật 😃.
huuhoa0506
ĐẠI BÀNG
14 năm
ước gì có ai đánh rơi IP4 trước mặt mình. =p~
Roài ng ta cúi xuống nhặt :p
xong rồi trả lại cho người mới làm rớt ^_^
Ng ta là ng làm rớt roài mà - họ rơi rài họ nhặt lên đó 😃
hippicuong
ĐẠI BÀNG
14 năm
[/COLOR]
Mình giống bác này nè hihi .....
2 tuần trước em say rượu bị rơi em 4 mới dùng dc có 2 tuần 😢 đang phải dùng 1102 đây này mà các bác cứ gợi lai nỗi đau của em . đợi vitteo bán em sắm lại em khác thôi chứ không có cái gì để chơi game lúc rảnh dỗi khó chịu quá :mad:
Làm cái PSP bạn à 😃 Ủa, mọi ng nói vui chứ bộ, khổ, say rượu khổ thế đấy mà các ông vẫn cứ thich say :p Cứ rả rả "nam vô tửu như kỳ vô phong" mỗi khi nói vài câu 😁
iPhone
ĐẠI BÀNG
14 năm
Khi nào có IP5 thì đổi IP4 hơi nhiều lỗi vặt
gratui
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mấy cái tính năng iPhone only mà bác chủ thớt nói từ 2008, đến bây giờ thì smart phone nào cũng làm được thế cả.
Thế mới bảo, vậy nên chỉ hiểu trong thời điểm đó thôi 😃
mrsike
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hix, đang ngắm nghía con IP4, đọc xong topic của ông bạn tui muốn lấy nó về xài ngay wa, trước đây tui là fan của Nokia, BB, xong bây giờ phải theo thời đại thui.
Mình chỉ thik Nokia N900 thuiiii!
🆒
Topic này hơn 2 năm rùi. Mọi thông tin quá lạc hậu. Xóa ngay ko thì bảo?
babydown
TÍCH CỰC
14 năm
Đồng ý với bác này,em thấy topic đã quá cũ và lạc hậu rồi (thật ra ngay từ đầu em đã thấy thông tin topic này cũng chẳng đúng,giống như là nơi tự sướng của iFan vậy),giờ đây chỉ toàn thấy spam với spam,close lại thôi mod ơi ........!
Em không hiểu sao trên trang nhà mạng VN thì iPhone 4 chuẩn Wifi chỉ có b/g. Trong khi đó iPhone 4 được thông báo là chuẩn b/g/n

- http://iphone.vietteltelecom.vn/vi-V...-4/iphone.html

- http://www.iphone.vinaphone.com.vn/h...title=san-pham

* Không biết có khi nào sản phẩm về tới VN lại rớt mất chuẩn N........ ..........
Chỉ có thể VN ... ghi thiếu thông tin, cái này thì ko phải hiếm :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019