Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những điều bất tiện với smartwatch nếu anh em đang tính mua một cái để đeo

Duy Luân
14/1/2017 8:58Phản hồi: 112
Những điều bất tiện với smartwatch nếu anh em đang tính mua một cái để đeo
Mình thích và cực kỳ hứng thú với smartwatch. Chiếc đầu tiên mình đeo và xài lâu là Pebble 1, sau đó tới LG G Watch R, rồi Apple Watch và hiện tại đang dùng Pebble Time Round. Smartwatch giúp giải quyết được một số vấn đề cơ bản mà smartphone không thể làm nhanh được, ví dụ như chuyện coi thông báo khi đang chạy xe ngoài đường, hay như bạn @Airblade14 thì dùng nó để đo việc luyện tập thể thao mà không cần đem điện thoại theo bên người. Nhưng smartwatch vẫn còn rất nhiều điểm hạn chế mà phải xài một thời gian mới thấy được bên cạnh một số rào cản rõ ràng. Xin chia sẻ với anh em về những cái chưa hay và những điều cần quan tâm của smartwatch để ai chuẩn bị đi mua có thể cân nhắc và lựa được cái nào phù hợp với mình.

Kiểu dáng, trọng lượng

Nếu bạn đeo một thứ lên người, đương nhiên thứ đó sẽ phải đẹp. Đây cũng là tiêu chí hàng đầu đối với hầu hết những người bạn đang xài smartwatch mà mình hỏi thăm (hơi tiếc là chưa có số liệu thống kê trên diện rộng hơn). Dù nó xịn tới đâu, nó có nhiều tính năng tới đâu nhưng thiết kế xấu thì sẽ không bao giờ được chọn. Khi bạn mua một cái smartwatch, tạm cho là bạn thấy nó đẹp và thích nên mới mua nó.

Tuy nhiên, sự bất tiện trong kiểu dáng của smartwatch hiện tại đến từ kích cỡ của nó. Đa phần các smartwatch vẫn còn quá dày hoặc quá to khiến việc đeo lên tay không phù hợp với rất nhiều người. Một số nhà sản xuất như Apple, Motorola giới thiệu nhiều kích cỡ khác nhau cho mặt đồng hồ nhưng ngay cả chiếc Apple Watch 38mm vẫn còn khá dày so với một cái đồng hồ đeo tay. Nó là bạn trông ngầu và hiện đại, nhưng lại khiến cảm giác trên cổ tay không dễ chịu chút nào. Cái smartwatch dễ chịu nhất mà mình từng xài qua là Pebble Time Round, gần đạt được đến mức thoải mái của đồng hồ cơ nhưng vẫn còn kém chút xíu.

Một số mẫu smartwatch hiện tại cũng rất đẹp nhưng lại nặng. Sức nặng đó tạo ra một lực tác động lớn lên cổ tay khiến bạn lúc nào cũng có giảm có gì đó vướn tay và phải luôn để ý với cổ tay mình, trong khi những cái đồng hồ cơ đeo vào là xong, bạn không còn nhớ tới sự tồn tại của chúng cho đến khi bạn cần coi giờ. Và với mình, yếu tố này là yếu tố quan trọng nhất: smartwatch không được làm bạn phân tâm.

Màn hình đẹp hay màn hình e-ink tiết kiệm điện

Những tưởng một yếu tố bình thường nhưng lại rất quan trọng khi anh em tính mua smartwatch. Màn hình LCD và AMOLED sẽ mang lại màu sắc, độ sâu tuyệt vời, nhưng đừng quên là anh em đang dùng đồng hồ, không phải điện thoại đâu. Anh em không dành phần lớn thời gian của mình nhìn vào cái smartwatch! Trong khi đó, tấm nền LCD và AMOLED trên đồng hồ thường gặp phải những vấn đề sau: độ phản chiếu lớn, khó xem khi ra nắng, quá sáng trong môi trường tối, và đương nhiên là ăn pin nhiều hơn.

Mình thấy màn hình phù hợp nhất để dùng trên smartwatch nên là màn hình LCD e-ink. Nó không đẹp, không mượt, không mịn như các màn hình LCD và AMOLED, bù lại rất tiết kiệm điện do đặc tính không cần làm mới liên tục. Ngoài ra, LCD e-ink rất dễ xem ngoài nắng, ví dụ như hình bên dưới. Garmin, Pebble là hai hãng có dùng e-ink và chúng luôn là lựa chọn hàng đầu của mình bởi vì lý do này đây.

Phức tạp

Với đồng hồ bình thường, bạn đeo vào, bạn xem giờ, cùng lắm là bấm thêm 1-2 nút để điều chỉnh thông tin, vậy là hết. Trong khi đó, smartwatch có cách sử dụng tương đối phức tạp hơn, bạn phải biết về menu, bạn phải biết về cách duyệt qua các đề mục có trong máy. Một vài thiết bị sử dụng thiết kế giao diện rối rắm và không tự nhiên khi thao tác trên một cái màn hình quá bé như vậy (Apple Watch là ví dụ).

Nhưng sự khó chịu không chỉ đến từ bản thân cái đồng hồ, nó còn xuất hiện trong quá trình bạn setup đồng hồ với điện thoại. Còn nhớ việc ghép đôi giữa Pebble và iPhone / Android khá cực, quá trình này tốn hết 5 phút kể từ khi pair cho đến khi kết nối thành công và có thể dùng được. Apple Watch thì nối với iOS nhanh nhưng mỗi khi cần kết nối lại cũng mất thời gian không kém. Android Wear thì tương đối dễ thao tác hơn, nhưng vẫn là quá phức tạp không đáng có.

Quảng cáo

Theo mình, smartwatch nên được tối giản nhiều nhất có thể, và giao diện sẽ phải làm cho thật tinh gọn. Mình đánh giá cao giao diện của Pebble trong khoản này vì họ làm mọi thứ to, dễ xem, dễ click, cách điều hướng qua lại giữa app với màn hình chủ và chuyển mặt đồng hồ cực kì đơn giản. Apple Watch mình thấy kém nhất trong khoảng này, đặc biệt là ở giao diện app drawer theo dạng nổi nổi của công ty.

Pin

Thật ngạc nhiên khi nhiều người bạn mình hỏi thăm không quan tâm nhiều tới pin trong quá trình chọn mua smartwatch. Họ sẵn sàng chấp nhận thời lượng pin chỉ 1-2 ngày vì đằng nào tới tối cũng gắm sạc lại. Tuy vậy, điều gì sẽ xảy ra nếu bạn lỡ quên sạc hoặc bạn đang trong một chuyến đi chơi xa thì sao. Thời lượng pin dài trên smartwatch là rất cần thiết vì những lý do này. Ngoài ra, việc "ép" khách hàng phải đi sạc mỗi tối cũng chẳng phải là tốt vì bạn lại có thêm một thiết bị nữa để cân nhắc, để đi ghim sạc.

Nếu anh em nào có ý định mua smartwatch thì nhớ để ý vụ pin nhé. Pin cỡ 2-3 ngày là tạm tạm, pin cỡ 4-5 ngày là tốt, và trên 30 ngày là cực tốt. Thường thì những cái đồng hồ nào dùng màn hình AMOLED hoặc LCD e-paper sẽ đạt được thời lượng pin dài trên 4 ngày vì đặc tính tiết kiệm điện của loại tấm nền này. Máy dùng màn hình LCD thường không được trâu lắm.

Notification nhiều đến khó chịu?

Một trong những mục đích chính của mình khi mua smartwatch là để theo dõi thông báo liên tục khi đang di chuyển hoặc ở những nơi không tiện móc điện thoại ra (đường vắng, trong phòng họp, tay bận xách đồ...). Tiện thì có tiện thật, nhưng nếu tần suất nhận notification của anh em cao thì hãy coi chừng, có ngày anh em sẽ phát điên với cái đồng hồ của mình vì cứ liên tục push thông tin ra. @cuhiep cảm thấy điều đó trước mình vì hắn ta nhận nhiều thông báo lắm, mình chỉ mới thấy được vụ này gần đây mà thôi.

Quảng cáo

Giải quyết ra sao? May là hiện tại hầu hết các smartwatch có tên tuổi đều có tính năng chặn bớt thông báo theo từng app. Ví dụ, bạn có thể cho phép email gửi thông báo ra đồng hồ và chặn Facebook, Zalo cho đỡ phiền.

Nhưng các hãng smartwatch đáng ra vẫn có thể làm tốt hơn. Ví dụ, họ áp dụng trí tuệ nhân tạo để theo dõi xem người dùng xài thông báo nào nhiều nhất, từ đó chỉ hiện các thông báo quan trọng này ra mà thôi. Bằng cách này bạn sẽ không cần phải đi bật tắt noti cho từng ứng dụng nữa, tiết kiệm được cả khối thời gian. Hoặc một cách dễ hơn: hiển thị trực tiếp những app nào muốn bật tắt thông báo ngay từ khi setup đồng hồ với điện thoại, vậy thì người dùng sẽ biết và làm ngay lúc đó, không cần mò vào settings. Những thao tác này anh em thấy đơn giản nhưng chỉ là anh em quen với đồ công nghệ thôi, những người không rành sẽ không biết đến sự hiện diện của chức năng này đâu.

Gọi điện - vì sao không xài điện thoại?

Mình nhận được khá nhiều câu hỏi dạng như sau: mua cái nào gọi điện được. Câu trả lời là chẳng có cái smartwatch nào có thể thay thế được điện thoại của bạn trong mục đích này cả. Với những cái smartwatch có loa ngoài và microphone, không lẽ khi bạn nói chuyện bạn muốn cả thế giới phải nghe bạn? Sẽ ra sao nếu bạn đang cần trò chuyện riêng tư mà loa ngoài của đồng hồ cứ oang oang cả lên. Mình đã từng thấy 1 người làm chung công ty nói chuyện điện thoại qua smartwatch và điều đó chẳng dễ chịu chút nào, bạn chỉ đang làm phiền mọi người xung quanh mà thôi.

Và cũng đừng nghĩ đến chuyện xài đồng hồ có SIM. Pin của chúng rất kém vì phải gánh cả một bộ thu phát sóng vốn tiêu thụ rất nhiều năng lượng. Chưa kể những mẫu đồng hồ có khe SIM thường to hơn, dày hơn, nặng hơn khá nhiều so với bản bình thường, lại còn đắt tiền hơn nhiều nữa trong khi hiệu quả chúng mang lại không cao.

Combo ngon nhất nếu bạn không muốn rút điện thoại ra nghe vẫn là smartphone + tai nghe Bluetooth. Tai nghe Bluetooth có khả năng bắt giọng nói tốt hơn so với microphone trong smartwatch vì nó nằm gần miệng của chúng ta hơn. Khi có điện thoại tới bạn cũng không cần rút máy ra mà vẫn nhanh chóng trả lời được cơ mà? Nếu muốn xài thêm smartwatch thì chơi combo smartphone + tai nghe Bluetooth + smartwatch, vậy là bạn đã được đáp ứng luôn cả nhu cầu xem thông báo lẫn gọi điện rồi.

Đặc tính công việc ngồi máy tính

Nếu anh em nào thường ngồi trong văn phòng làm việc, anh em hãy cân nhắc trước khi mua smartwatch. Hầu hết thời gian anh em ở trong công ty, mà khi đó nhiều khả năng là đã có điện thoại hoặc máy tính nằm kế bên rồi thì tại sao phải mua thêm smartwatch làm gì. Nhiều bạn không để ý vụ này, khi đi mua về rồi thấy ít xài hẳn mới vỡ lẽ. Ngay chính mình hồi đó cũng thế thôi, mới mua về rất cool nhưng chẳng giúp giải quyết được gì, trong khi mọi thứ đều có ngay trên smartphone và laptop rồi.

Nói như vậy không có nghĩa là mình nói anh em văn phòng không nên mua smartwatch. Mình thích thì mình mua thôi, chỉ là anh em nhớ cân nhắc vụ này trước vì nếu thấy không cần thiết và không sử dụng nhiều thì có thể bỏ qua, tiết kiệm tiền chờ món khác ngon hơn.

Khả năng tương thích

Mình luôn ưu tiên chọn một cái smartwatch có tính tương thích cao, tức là ít nhất phải xài được gần đủ tính năng trên cả Android lẫn iOS. Ví dụ như Apple Watch, nếu bạn mua nó về mà giờ chán iPhone muốn đổi sang Android thì phải làm sao? Hồi trước Samsung Gear hay Android Wear cũng vậy, chúng bị bó buộc rất nhiều vào nền tảng của smartphone và tự giới hạn tiềm năng của mình. Có thể một chiếc Gear S3 khi sang iPhone sẽ mất đi một số tính năng, nhưng ít nhất những chức năng xịn và hay thì vẫn phải chạy được bình thường.

Android Wear hiện tại đã tương thích cả hai nền tảng Android và iOS, Pebble cũng vậy, Gear S2 và S3 của Samsung cũng tương tự. Chỉ còn Apple Watch là tương đối hạn chế nên anh em nhớ để ý vụ này. Nếu anh em có ý định gắn bó lâu dài với iPhone thì cứ thoải mái chiến, nhưng nếu đang nhen nhóm ý đồ "đào tẩu" sang Android thì hãy cẩn thận trong việc lựa chọn smartwatch đi kèm nhé.

Đây là những chia sẻ của mình, mời anh em đưa thêm ý kiến để ai đó chuẩn bị mua smartwatch thì có cái tham khảo nhé.
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

solid0207
TÍCH CỰC
7 năm
Mình xài Gear Fit 2,
Nhìn ko sang nhưng sporty
Được cái rẻ, đủ tính năng, pin tầm 3 ngày
@solid0207 Sporty thì mình thấy fitbit ngon hơn, samsung nhìn nửa nửa không thích. Có con Gear S2 trắng là sporty nà
solid0207
TÍCH CỰC
7 năm
@Duy Luân Fitbit nếu cùng tầm chức năng với Gear fit thì hơi mắc 😁
Gear fit hơi lỡ cỡ nhưng với người ko chuyên thì cũng okie, hiện thông báo tốt :D
Bữa giảm giá có 2tr, quá ổn
NoSheeple
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Luân biết có cái đồng hồ hay vòng đeo tay nào gắn sim và kết nối bluetooth với điện thoại, khi có cuộc gọi đến sim gắn trên đồng hồ thì mình có thể nghe gọi qua điện thoại ko?
@NoSheeple Mình có biết mà mấy con đó cũ lắm rồi, oSmart gì đó
E ink là hợp lý vì ta nhìn nó rất ít và nhìn rất nhanh nên không cần phải long lanh chi.
Đồng hồ thì màn hình phải luôn hiển thị.
KSK
ĐẠI BÀNG
7 năm
Klq chứ thích tai nghe của tấm hình cuối, cho xin cái tên, ahjhj!!
Mình ngại nhất là khoản pin, 3-4 ngày sạc một lần còn được chứ hôm nào cũng phải sạc chắc chớt. 😁
chitrung712
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Quang Ngọc 2401 thế bác đeo đồng hồ cả khi đi ngủ à ?? dt hàng ngày bác ko xạc à hay là s\dt 3-4 ngày mới phải xạc
edios
TÍCH CỰC
7 năm
@chitrung712 Tối về phải sạc ít thiết bị vẫn sướng hơn chứ bác. Với cả đt dùng nhiều hơn smw, nếu đt cũng 1 2 ngày sạc 1 lần càng tốt, chỉ cần phải lo sạc đt mà thôi.
Smw cứ 3 4 ngày 1 lần là đẹp.
namasia8x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chitrung712 Mình đã phải bán em gear S2 vì cái vụ pin đc 1 ngày đấy...
trionah
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ngay từ đầu mình thấy smartwatch không đáp ứng nhiều trong thực tế, tới giờ vẫn chưa thấy ưu điểm của nó.
Smartglasses thì thích hơn, nhiều ứng dụng thực tế hơn nhưng công nghệ hiện tại như pin, vi xử lý, v..v... chưa đáp ứng được nhỏ gọn mạnh mẽ toàn vẹn.
Như mình thì đơn giản lắm, về nhà đi ngủ, tháo ra, ném vào sạc không dây, mai đi làm, cầm lên đeo thôi. Đâu có rắc rối mấy nhỉ :D.
Đâu phải ai cũng thích đeo kính đâu bạn, nhất là người không bị cận. Đeo kính là trải nghiệm khó chịu và vướng víu hơn rất nhiều việc đeo cái đồng hồ.
Minh đang sài aw, khá hài lòng tất cả trừ pin thôi, nhưng đôi khi cũng quen, đi làm về thao ra là bỏ vào dock. Hôm nào đi chói thì vẫn ok, nhưng ngay hôm sau thì đuối.
Còn về thông báo , kết nối vs dt ,theo dõi sức khoẻ, hoạt động ,màn hình đẹp ,trải nghiệm hay kiểu dáng ( tuỳ mỗi người) là theo minh thấy aw ngon va đáng đồng tiền
lehongxuan
TÍCH CỰC
7 năm
Miband 2 có được gọi là đông hồ thông mình không ạ?
@lehongxuan Vòng đeo tay thôi
@lehongxuan ko bạn ơi, nó là smartband ko phải smartwatch
@lehongxuan Không. Nó là vòng đeo tay thông minh thôi
Trước em xài sony sw2 và bỏ sau 2 tuần vì cái màn hình cứ vô chỗ tối là phải bấm nút mới xem được giờ, trong khi ngoài nắng rất ok.
Đợi thêm 10 năm nữa nhé 😁
buihai
CAO CẤP
7 năm
Vẫn đang xài em Pebble steel huyền thoại, đủ xài, có thể sẽ mua 1 em apple watch khi Apple hoàn thiện hơn ở Gen 3 hoặc Gen 4 (pin 4-5 ngày như pebble). Hôm nọ thấy ông đối tác đeo con Time Round đẹp thật, tiếc là Pebble bán mình rồi giờ mua không còn đc support và bảo hành cũng hơi tiếc.
@buihai Pebble steel nam tính nhất, sang nhất, pin cũng ok nè. Time round bị vụ pin hoi buồn tí
Smartwatch đang là đề tài được giới công nghệ theo dõi nhiều nhất thời gian gần đây. Với sự xuất hiện của hàng loạt thế hệ đồng hồ thông minh mới trong năm nay, có lẽ thiết bị này sẽ sớm trở nên phổ cập như smartphone. Dưới đây là 6 lợi ích khi bạn sở hữu một chiếc smartwatch.
1. Nó sẽ luôn trên tay bạn

Có một điều chắc chắn rằng một chiếc smartwatch sẽ luôn trên cổ tay bạn, bất kể bạn đi đâu. Không như smartphone, bạn sẽ không cần bận tâm việc cất giữ hay mang theo một chiếc smartwatch vì nó luôn bên bạn mà.

Các chuyên gia đã tiên đoán rằng, smartwatch sẽ thay thế smartphone trong tương lai khi vì nhược điểm của nó đang dần được khắc phục trong khi smartwatch có hầu hết những tính năng quan trọng mà trên smartphone có.

Xem thêm: Thiết bị đeo đang dần lên ngôi

2. Dễ theo dõi thông báo

Tất cả smartwatch đều có tính năng đẩy thông báo từ smartphone. Nếu như trên smartphone, mỗi lần xem tin nhắn, thông báo, bạn phải rút điện thoại ra, mở khóa màn hình rồi mới xem được. Mọi chuyện sẽ đơn giản hơn rất nhiều trên smartwatch. Tất cả thao tác như đọc và gởi email thậm chí cả gọi hay nhận cuộc gọi, chỉ cần liếc sang cổ tay bạn là xong.

Một ví dụ khác: Bạn đang đi trên đường và điện thoại có cuộc gọi đến và bạn chẳng thể nào biết ai đang gọi. Giờ phải làm sao? Tấp vào lề để nghe cuộc gọi đó hay cứ bỏ qua? Lỡ đó là một cuộc gọi quan trọng của sếp thì sao?

Giờ đây nếu bạn đeo smartwatch thì bạn sẽ biết ai đang gọi cho mình, có cả tên trong danh bạ và bạn có quyền từ chối cuộc gọi nếu thích. Quá tiện lợi!

3. Nhiều ưu điểm so với smartphone

Một chiếc smartwatch tất nhiên sẽ gọn nhẹ và dễ mang theo hơn rất nhiều so với một chiếc smartphone, nó cũng dễ tiếp cận và sử dụng hơn. Ngoài ra bạn có thể xem smartwatch như một món đồ trang sức của mình.

Nhược điểm hiện tại là đa số smartwatch tốt có giá cao hơn rất nhiều so với smartphone, rất khó để sở hữu nó nếu bạn không dư giả về tài chính. Thời lượng pin cũng khá thấp, trung bình chỉ sử dụng được trong ngày. Điều đó có nghĩa là bạn phải sạc smartwatch hằng ngày.

Xem thêm: Xuất hiện smartwatch dùng chip giống smartphone, nghe gọi thoải mái

4. Thời gian là vô giá!

Sử dụng smartwatch sẽ giúp bạn tiết kiệm được khá nhiều thời gian cho mình. Khi có cuộc gọi, bạn chỉ cần nhấc tay lên và chạm để nhận cuộc gọi, không phải mất thời gian tìm điện thoại đang nằm đâu đó trong túi quần hoặc giỏ xách.

Ngoài ra, bạn cũng có thể xem được ai đang gọi mà không cần phải móc điện thoại ra trong túi. Điều này rất hữu ích khi bạn đang trong rạp phim hoặc đang họp, nó sẽ giúp bạn không bỏ lỡ một cuộc gọi quan trọng nào.

Hoặc khi nhận các tin nhắn spam hay lời mời chơi game trên Facebook, bạn cũng không mất thời gian mở điện thoại vì có thể xem trước trên smartwatch.

5. Theo dõi sức khỏe

Smartwatch là một công cụ theo dõi sức khỏe vô cùng tuyệt vời cho bạn. Thiết bị này có thể ghi lại nhịp tim, số bước chân, số calo đã tiêu thụ trong ngày và nhiều hơn thế nữa, từ đó tổng hợp lại và cho bạn một thống kê cụ thể về tình hình sức khỏe của mình.

6. Rất khó bị trộm

Khi sử dụng smartphone, bạn luôn lo lắng khi nó rất dễ bị mất hoặc bị trộm. Smartwatch là một chiếc đồng hồ được đeo trên tay bạn, rất khó để ai có thể đánh cắp thiết bị này. Thậm chí nó còn có chức năng chống trộm cho smartphone, chỉ cần chiếc điện thoại của bạn đi ra khỏi phạm vi cho phép, smartwatch sẽ ngay lập tức báo động.
@tuyen_kientruc2013 TGDD vô seed link hả
dùng apple watch sau 1 thơi gian thì thấy cũng ổn.
1. Mình là con người của công việc nên chỉ bật các notification quan trọng cho công việc (mail, skype, slack...) còn lại disable hết. Rất tiện khi ko cầm điện thoại trên tay để xem nhanh các thứ : Thời tiết, thông báo mail(đã filter), lịch, ứng dụng quan trọng của bên thứ 3....Nhin chung thực sự nó rất hữu ích để mình nắm bắt kịp thời mọi chuyện cho công việc.
2. Pin là cái ko hài lòng nhất, nhưng thực tế dùng thì cứ trước khi đi ngủ thì mình sạc toàn bộ các thiết bị điện tử luôn 😆.
3. Thời trang: nhìn chung thích quả thay dây, mua vài mẫu dây về thay: Đi chơi thì dây kim loại, đi chốn lịch sự thì dây da hoặc kim loại, đi thể thao thì dây cao su sport.
4. Cái vụ nghe gọi điện thoại, nói thật mình ko bao giờ nghe, chỉ có ấn busy thì ấn thôi. Hoặc biết ai quan trọng sẽ bỏ điện thoại ra nghe.
5. Theo dõi sức khoẻ, nhìn chung khoản này mình lười nên cũng ko mặn nồng. Nhưng nhìn chung hằng ngày biết mình đi đứng thế nào...Lâu lâu thấy activity thấp qua thì chủ động thể thao tý cho nó gân cốt cơ thể 😃)
hamaianhnhi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tungvn92 Bắt tay cái nào 😁
Trước có phân vân giữa đồng hồ cơ và smw, cuối cùng mua đồng hồ cơ và giờ vẫn thấy đó là quyết định đúng.
@hung_hy88 Mình nghĩ ai mua đồng hồ cơ là có quyết định cuối cùng luôn rồi chứ nhỉ hihu
Now_or_never
ĐẠI BÀNG
7 năm
ảnh bìa bài đăng ad dùng app gì để vẽ đó?
@Now_or_never Mind node
nevercry_hp
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang sài con Swr30 sau 1 hồi lựa chọn smw.. Thấy ngon, có trợ lý ảo, hỏi thời tiết, vị trí, 1 số thông tin tra trên wiki.. Đc cái là nó đọc cho nghe luôn.. Thỉng thoảng trò chuyện luôn trên đồng hồ..
@nevercry_hp Cho xin cái link bác ơi, ngje tên lạ quá
tranthien65
ĐẠI BÀNG
7 năm
Rốt cuộc thì Amoled ăn pin hay lợi pin. Trên thì bảo ăn, dưới thì nói lợi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019