Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những điều các bạn có thể chưa biết về Calo

Hassler
22/5/2018 6:7Phản hồi: 76
Những điều các bạn có thể chưa biết về Calo
Trước giờ mọi người cứ hay nói đến phải ăn bao nhiêu calo và căn chỉnh xem lượng ăn như vậy là đã đủ để tăng/giảm cân hoặc đủ dinh dưỡng cho cơ thể hay chưa. Vậy bạn Calo là cái gì? Tại sao nó lại cần thiết cho con người? Chúng ta thử xem qua 1 vài thông tin dưới đây.

Calo là 1 đơn vị chỉ năng lượng chứa trong thực phẩm, sau khi chúng ta nạp ăn hoặc uống thực phẩm thì cơ thể sẽ chuyển hóa chúng thành năng lượng để giúp duy trì các hoạt động của cơ thể cũng như duy trì tình trạng sức khỏe của con người. Calo có trong protein, carbonhydrate và chất béo, và mỗi 1 dạng lại có 1 hàm lượng calo khác nhau. Và các chất dinh dưỡng cần thiết cho cơ thể con người cũng sẽ khác nhau tùy theo thức ăn chúng ta sử dụng.

Bạn có thể tự xác định được mức calo cần thiết cho cơ thể mình là bao nhiêu dựa vào các yêu tố khác nhau, thường là dùng tỷ lệ trao đổi chất cơ bản BMR (Basal Metabolic Rate) để tính. Còn với những bạn có nhu cầu biết được lượng calo để duy trì cân nặng thì còn phải chú ý đến hoạt động cơ thể hằng ngày của bạn trong 1 tuần và áp dụng vào công thức tính tổng số calo tiêu thụ hàng ngày TDEE ( Total Daily Energy Expenditure). Những công thức và cách tính này được tùy biến để áp dụng cho nhiều kiểu người. Những cách tính này nếu bạn có đi tập gym chắc chắn các hướng dẫn viên sẽ chỉ cho các bạn. Mình chỉ ví dụ với BMR có thể tính như sau:

Nam: [ (13.397 * Trọng lượng kg) + (4.799 * chiều cao cm) – (5.677 * Tuổi năm) + 88.362]

Ví dụ: (13397* 75 kg) + (4.799 * 170) - (5677 * 35) + 88362 =1710 calo

Nữ: [(9.247 x Trọng lượng kg) + (3.098 x chiều cao cm) – (4.330 x Tuổi năm) + 447.593]

Còn với TDEE thì dùng BMR trên nhân với nhóm mà bạn nghĩ mình ở trong đó

- Nhóm 1: không hoặc ít vận động: BMR x 1.2
- Nhóm 2: Vận động từ 1 đến 3 lần trong tuần: BMR x 1.375
- Nhóm 3: Vận động từ 3 đến 5 lần trong tuần: BMR x 1.55
- Nhóm 4: Vận động từ 6 đến 7 lần trong tuần: BMR x 1.725
- Nhóm 5: Vận động nặng với hơn 7 lần trong tuần: BMR x 1.9

Như ví dụ trên ta có 1710*1.2 = 2052 calo.

Ở trên là các cách tính xem lượng calo cần có cho cơ thể. Còn dưới đây là 1 bài quiz nhỏ dưới đây để hiểu thêm về calo nhé.

Quảng cáo

Tham khảo Webmd
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em cũng béo nhưng không bị mỡ máu, với gan nhiễm mỡ. Vẫn tập gym với đá bóng đều, ăn uống bình thường.
Em thấy tình trạng trung những người muốn giảm béo buồn cười lắm, người thì toàn mỡ mà cứ tính tập để tiêu hao calo 😁:D. Mất công ăn vào xong đi tập hùng hục rồi tính calo tiêu hao, cái cần giảm là mỡ nội tạng thì không giảm, toàn thấy giảm sức khỏe 😕😕
denhun
TÍCH CỰC
6 năm
@nuubb Bạn có nguồn tài liệu cho mấy món này không?
nuubb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@denhun cmt trên for fun thôi bạn, giảm tỉ lệ mỡ cơ thể đến mức kiểm soát là tốt chứ mình cũng chưa bao giờ đọc tài liệu nào giảm mỡ nội tạng cả 😁. Còn mỡ nó bố trí ở đâu là do tạng người mình nó thế, có người béo bụng, tay hay đùi... Nhưng tóm lại 1 thằng béo tập thể dục đều đặn thì cơ thể vẫn khỏe mạnh hơn 1 thằng gầy mà không tập thể dục
denhun
TÍCH CỰC
6 năm
@nuubb Tưởng thế nào :D
kungvn
CAO CẤP
6 năm
@dunggrap tập HIIT thì đốt mỡ trong thời gian dài hơn, kể cả sau tập cơ thể vẫn đốt mỡ chứ chả có cái lý thuyết hay ứng dụng nào là giảm mỡ nội tạng cả.
Một số loại béo đến từ tạng người và đến từ tuổi tác. Hai loại này nếu muốn theo con đường luyện tập bình thường để giảm cân thì cực khổ lắm. Bữa có coi clip giảm cân bằng cách đóng băng mỡ, không biết chừng nào mới về Việt Nam.
@HangAnh=^^= 92C3CBA0-53EC-4EB3-AC9A-3881340B5B90.jpeg
nuubb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@HangAnh=^^= Thôi bạn ạ, cố gắng tập luyện với chế độ ăn uống hợp lý sẽ tốt hơn. Các phương pháp kia chưa được kiểm chứng sẽ có thể gây những tác dụng phụ không mong muốn
Ahuhu, mở ngoài là cái ví dụ ở trên chính là mình nhé 😔(
nuubb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hassler 170 cm nặng 75 là quá chuẩn luôn =))
@Hassler Bài viết vẫn còn thiếu nhiều quá chú
Ngày xưa quen 1 cô bé cũng thuộc dạng ốc tiêu nhưng thích giữ dáng lắm. Ăn như mèo hửi vì sợ mập. Sau đó mình cho "tập thể dục" liên tục mỗi khi chỉ có 2 đứa thì em ấy không còn sợ mập nữa mà chỉ lo nấu đồ bổ để mình bồi bổ liên tục, mà em ấy cũng ăn thả giàn luôn =)
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@cyberat xôi thịt vãi ạ 😁
Giảm béo thực ra không khó như mọi người tưởng nếu mọi ng tìm hiểu thêm kiến thức về dinh dưỡng, lên kế hoạch tập luyện và quan trọng là ăn ngủ nghỉ điều độ,
Thay đổi cùng một lúc là rất khó, nhưng cứ mỗi ngày thay đổi một chút thì dần dần cơ thể sẽ thich nghi. 5 điều cần thiết khi giản béo
Không bỏ bữa (đặc bệt bữa sáng)
Không ăn quá nhiều tinh bột buổi tối
Không ăn đồ ăn quá nhiều chất béo, đường, rượu bia chất kích thich.
Dành thời gian tối thiểu 30' để tập thể dục một ngày.
Ngủ đủ 8 tiếng cho buổi tôi.
Nói chung ai cũng mong muốn một thân hình đẹp, một sức khoẻ không bệnh tật, nhưng những điều như vậy không ai mang lại d. Cho mình ngoài mình. Sống lành mạnh nhé các bác
@bmd_duc Cơ thể đốt loại năng lượng nào là phụ thuộc vào nhịp tim nhé. Nhịp tim có thể chia ra 5 zones và ở zone 2 (nhịp tim 50-60% so với lúc max) thì 85% năng lượng là từ đốt mỡ. Cho nên ko phải cứ chạy hùng hục là nó tiêu mỡ đâu, quan trọng nhất là theo dõi nhịp tim
satan_f5
TÍCH CỰC
6 năm
@bmd_duc Nên tập tạ nhé, cố gắng dành ra 15 phút khởi động và 1 tiếng để tập tạ là được HIIT hay tabata chỉ là các phương pháp để tăng cường nhịp tim thông qua intensity, nên không phải chỉ hiit được khi ta chạy bộ (hay cardio nói chung) mà vẫn có thể hiit được bằng weight - một ví dụ đơn giản là drop set hoặc super set. Thực tế thì việc cardio chỉ giúp đốt năng lượng và ít bổ trợ cho việc xây dựng cơ bắp, so với việc tập tạ đúng phương pháp vừa có thể giúp đốt mỡ thừa, vừa có thể xây dựng cơ bắp để có hình thể cân đối hơn, là mình mình sẽ chọn tập tạ. Nói như vậy không có nghĩa là cardio không tốt, 1 tuần hoặc 2 tuần 1 lần bạn nên bỏ 1 buổi để tập cardio để tăng cường thể thao cho “trái tim” của mình
bmd_duc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dac thế tập bài tập gì thì ổn định được nhịp tim như vậy thế bác. hay cứ vừa tập vừa theo dõi?
@bmd_duc Vừa tập vừa theo dõi thôi bạn. Thực tế như mình thì mình jogging quen tốc độ rồi nên gần như ko cần quan tâm lắm vẫn giữ được nhịp tim trong zone. Trước kia mình dùng cái Garmin thì nó có chức năng alert nếu nhịp tim thấp quá hoặc cao quá so với zone luôn để biết còn điều chỉnh mức tập
Thiếu một thứ sinh calo nữa là rượu 😆
@unknow271 Rượu bia là calo rỗng và có trong chất béo bão hoà, calo rỗng làm tăng tổng lượng calo nhưng lại không cung cấp vitamin hay khoáng chất, việc tiêu thụ nhiều calo rỗng có thể dẫn đến thừa calo trong khi vẫn thiếu chất dinh dưỡng cho cơ thể
iolna
TÍCH CỰC
6 năm
Nhờ mọi người tính giúp: em nam cao 1m7, nặng 48kg, sinh năm 1995, hiện bị mất 1 chân trái, cắt ngang đùi. Vậy thì những người như em phải tính BMR như thế nào cho đúng?
@LoiLOVN https://www.webthehinh.com/community/pages/cong-cu-tinh-luong-calo-can/ Bạn lên đây nhập thông số vào là ra nhé
roaches
ĐẠI BÀNG
6 năm
Với cá nhân mình tăng hay giảm cân chả có gì khó.
Hồi trước 1m80 nặng có 58kg. Quyết tăng cân, thế là nạp đồ ăn + tập gym. Sau gần 1 năm lên gần chục kg. Má dòm ko ra.
Rồi có thời kì làm vp, tăng cân luên tục. Từ 84kg lên 92kg.
Thế là low carb, rồi gym các kiểu.
6 tháng xuống 8kg.
Vẫn to khoẻ cân đối.
Dễ ẹc, do cục nhớt to quá + ko quyết tâm
Mình 78kg, thấy mập nên bắt đầu chọn Calories cut + Low carb luôn, vẫn gym 1 tuần 3 buổi đều đặn.
Sau 3 tuần thì tăng thành 82kg 😆)
hell no
TÍCH CỰC
6 năm
Có bạn nào lên cân thành công rồi cho mình xin thực đơn trong ngày với ạ. Xin cảm ơn.
dontask123
TÍCH CỰC
6 năm
@hell no Mình cũng tuyp khó tăng cân, sau bạn gái mua cho ngũ cốc + sữa đặc + Milo. Mỗi ngày làm 1 ly mix 3 loại trên uống trước khi đi ngủ. Sau 3 tháng mình lên được 5 ký. Bạn thử chịu khó uống thêm sữa như mình xem.
hell no
TÍCH CỰC
6 năm
@dontask123 Milo thì bạn cho bao nhiêu thìa vậy? Sữa đặc mình dùng hộp nhỏ (có loại vỉ 6 hộp ấy) có được không vậy bạn?
@hell no Bạn phải tính dc lượng calo tiêu thụ một ngày đãhttps://www.webthehinh.com/community/pages/cong-cu-tinh-luong-calo-can/ Sau đó lên một lịch tập, kế hoạch ăn uống Vd bác tiêu thụ 2000calo thì sẽ tính thực đơn ăn tăng hơn 10-20% calo cộng với thể dục là sẽ dc
dontask123
TÍCH CỰC
6 năm
@hell no Ổn bạn. Cứ 1 vỉ sữa đặc + 2 thìa Milo + 1 gói bột ngũ cốc, pha nước nóng 1/2 cốc trước cho chín bột ngũ cốc, pha thêm nước cho nguội dễ uống. Tại công việc của mình ăn uống không có giờ giấc hơi thất thường nên cũng khó tăng cân, nên mình nghĩ nếu bạn ăn uống hàng ngày đúng bữa thì sẽ hiệu quả hơn. Trước mình cao 1m67 nặng 50Kg suốt bao nhiêu năm không tăng nổi kí nào, nay 56Kg rồi bạn ạ. Cố lên cân đi mua quần áo cho dễ mặc =)))) Chứ gầy quá khó mặc đồ lắm.
@hell no T ăn theo thực đơn giảm cân này bạn ạ. Bạn tham khảo xem có áp dụng được không
https://thethao247.vn/329-thuc-don-giam-can-7-ngay-an-toan-hieu-qua-d185076.html
ndta13
CAO CẤP
6 năm
@Duy Luân dzô đây coi để học hỏi
về giảm béo
nhưng vẫn béo
giống tui nè 😁
Mình là lao động tay chân. Mức dinh dưỡng trong 1 ngày của mình nạp hơn 2000calor. Vẫn chưa thấy mập nỗi
hell no
TÍCH CỰC
6 năm
@Nhincc Bạn ăn như thế nào trong một ngày vậy? 2000 cal là số cal mình cần để tăng cân. Xin cảm ơn.
@hell no 1 bịch muscle mass gainer 5,4kg
antonchik912
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có bác nào cho mình vài lời khuyên cho việc tăng cân không 😔
chả hiểu sao dạo này tăng cân từ 75 lên hơn 80 thấy ì ạch hẳn ra
Đọc nhiều cmt thấy các bác tính toán dữ quá, trừ mấy bác làm tập chuyên nghiệp hay là đam mê thể hình ra. E thấy việc đầu tiên là đăng ký cho bản thân đi tập cái gì đó, tốt nhất cho các bác là tập võ, tại có tính kỷ luật, rèn luyện sức chịu đựng với có tinh thần anh em trong đó 😆, cái nữa là kiếm cho mình đứa bạn trong lớp tập hoặc là rủ đứa nào đi tập cùng rồi cứ tập đi, đã thấy quen với việc tập thể dục rồi thì việc dữ body không khó nữa. Còn bác nào thích solo như e thì mua lấy đôi giầy chạy bộ xịn về cắm đầu cắm cổ chạy thôi.
Ethanol
TÍCH CỰC
6 năm
Team ăn cả thế giới vẫn cứ gầy, bất công vãi.
Mình duy trì hàng ngày chạy nhẹ jogging tốc độ pace 10 trong 1 tiếng, duy trì nhịp tim ở zone 2, không ngày nào nghỉ. Mình ko ăn cơm, hạn chế ăn đồ chiên rán, ko ăn đường.
Tỷ lệ mỡ đo bằng máy luôn ở mức loanh quanh 13%, cân nặng luôn khoảng 66-68kg (mình cao 1.7m).
Trên 40 duy trì được như vậy mình thấy là thành công rồi.
@dac anh dac vẫn chăm chỉ tập luyện ghê, mà sang bển đi jogging thấy có động lực hơn ở mình nhỉ? 😁 Ở mình toàn các cụ đi tập, chả mấy khi có các em xinh tươi chịu đi :p
Mình cao 1.76m nặng 69Kg, thân hình cân đối nhưng lại bị mập đúng cái bụng to như có bầu... Rõ khổ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019