Những điều các bạn muốn biết về động cơ N20 của xe VinFast

chuyengiaphaxe
1/12/2018 0:31Phản hồi: 424
424 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đây là 1 diễn đàn công nghệ lớn của việt nam mà bài viết như 1 thằng trẩu mới lớn thích thể hiện quan điểm cá nhân. xin hỏi vin loppy hết bao nhiêu tiền thế mà ăn thua đủ cay cú bênh vực không còn từ để nói nữa.
1 tuần bao nhiêu bài viết dành cho vin, tôi đã bội thực, phát tởm
@StickyChannel thay vì gọi người khác là trẩu, vậy mời bác trình bày quan điểm cá nhân của mình?
"Trẩu" chủ thớt còn thể hiện được, chẳng lẽ bác lại không? Nhỉ?
318566373
ĐẠI BÀNG
5 năm
@StickyChannel Vậy quan điểm phản biện của bạn là gì?
namng
CAO CẤP
5 năm
@318566373 Mình có trình bày quan điểm của mình ở đây, bạn xem thử.

https://tinhte.vn/threads/nhung-dieu-cac-ban-muon-biet-ve-dong-co-n20-cua-xe-vinfast.2885299/page-3#post-52773642
318566373
ĐẠI BÀNG
5 năm
@namng Mình có hỏi quan điểm của bạn đâu nhỉ ?
Mr ViC
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mơ ước của em là em này đây
Được sờ tận tay và chỉ còn thiếu tiền để quất thôi
Mấy bác ăn cơm nhà ngồi coi ảnh thì sẽ nói là Pr nhưng nhìn op vậy các bác hiểu nó thật sự Rẻ
Chốt lại là mua công nghệ cũ không hoàn chỉnh. Thuê bên thứ 3 viết phần mền điêu khiển chứ ko phải tinh chỉnh như báo pr.
Việc chạy thử, hộp số hóng tiếp.
Xe Vin tiêu chuẩn khí thải ko xuất được cho EU chỉ cho VN hoặc các nước chậm phát triển.
Ưu điểm: nhiều đồ chơi như đèn đóm âm thanh nhưng chưa kiểm chứng chất lượng của nó.
Mr ViC
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tiêu chí anh em chọn xe 70%
Nào là bán ko lỗ
Nào là tiết kiệm xăng
Nào là mọi người đánh giá
Em nói thật anh em cứ lái 2 con ngang tiền , 1 con ăn 10 lít 1 con ăn 6 lít
1 con 1 tấn1 con 1tan 4 thì biết nó sướng ntn
Xe chưa có mà mấy bố phán như đúng rồi 😆=))
VN mình mấy nghìn năm nay vẫn là một nước nông nghiệp lạc hậu. Từ đời cụ kỵ đến đời ông, đời bố chúng nó vẫn cặm cụi vác cái cày đi theo đít con trâu thì thử hỏi cái sự hiểu biết của chúng nó đối với những thứ thuộc về thế giới văn minh ở mức nào? Không đơn thuần chỉ là những kiến thức về công nghệ, mà kiến thức về lịch sử, triết học, kinh tế, chính trị,...của thế giới văn minh thì cùng lắm chúng nó cũng chỉ hiểu biết hơn đời bố mẹ, ông bà, cụ kỵ chúng nó là cùng. Thế nên mới có cái sự ngạc nhiên sinh ngờ vực, từ sự ngờ vực trong cái tâm thế của một người mang tư duy nhược tiểu mới sinh ra cái tâm lý tự ti, tự nhục như chúng ta vẫn thấy. Thấy cứtt của Tây/Nhật/Tàu thì chúng đồng lòng hít hửi cho là thơm ngon bổ dưỡng, còn thấy VinFast, Bphone của ta thì chúng coi là không tưởng, phế thải, rác rưởi.
Ai cũng biết đã là con người sinh học thì dù là Á, Âu, Phi thì đều là Homo Sapien, nhưng khi đã gắn lên mình cái mác/thương hiệu quốc gia thì tự dưng chúng nó xin đc quỳ gối! Âu cũng là cái hậu quả về văn hóa do ông cha ta để lại. Một đất nước nhỏ bé phải sống bên cạnh thằng đồ tể to xác thì phải tự xác định mình ở chiếu dưới để mong nhận được cái ơn mưa móc của bề trên. Chỉ còn hi vọng đây nó là cái nghiệp mà bất cứ quốc gia nào, thể chế nào, dân tộc nào cũng gặp phải trong quá trình phát triển. Một trở ngại cần phải vượt qua để đi đến thành công./.
tieuphong321
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trimsedimua Bác đúng là triết gia vĩ đại khác với tất cả chúng nó "ăn cứt của tây nhật". Nhưng em nghĩ bác chắc chưa thử qua nên có hơi phiến diện. Giả sử 1 người việt ăn rau muống thì cứt của họ có hơn được cứt của 1 người nhật ăn miếng thịt bò kobe không? Em nghĩ bác nên cố gắng đọc thêm sách triết học, dành dụm tiền rồi thử 1 lần cho biết.
namng
CAO CẤP
5 năm
@trimsedimua Cho mình hỏi chửi đổng như chí phèo thế có sướng, có lên đỉnh không bạn?

Cái VN thiếu và đang bị triệt tiêu chính là kỹ năng phân tích, phản biện. Cái VN thừa chính là tâm lý bầy đàn, thích chửi đổng làm bố thiên hạ.

Bạn khen Bphone, Vinfast, vậy bạn có hành động cụ thể nào khác hơn là lên chửi bất kỳ ai phản biện không vậy? Tỉ như mua về, trải nghiệm, rồi lên chia sẻ trải nghiệm mà bạn có được chẳng hạn? Hay đơn giản hơn là tìm hiểu kỹ rồi viết bài chứng minh người ta sai đi. Hay là bạn lại "nếu có tiền, điều kiện tôi sẽ...."?

Bài mình viết đó, bạn giải đáp giùm đi

https://tinhte.vn/threads/nhung-dieu-cac-ban-muon-biet-ve-dong-co-n20-cua-xe-vinfast.2885299/page-3#post-52773642
HDPhuongha
ĐẠI BÀNG
5 năm
😁 Tôi chạy Bmw 320i 5 năm nay , dùng động cơ N20. về tăng tốc vận hành thì khỏi phải nói , đạp ga 1 cái là lập tức tăng tốc ngay không có độ trễ. Nó tăng tốc chỉ có bằng hoặc hơn con Mer E300 chứ không kém.
Về độ hao xăng thì mình đổ full bình là 55 lít đi đc khoảng 700km, mà vẫn đi được thêm , hệ thống chưa báo cần phải đổ xăng , mỗi lần đổ xăng xong mình hay reset lại chức năng đếm KM từ 0 nên rất rõ chứ ko phải dựa vào hệ thống báo trên xe.
Có 1 lần, hệ thống xe không cho start engine , ko biết phải làm sao. Chở về hãng , thì máy tính nó báo đường nạp nhiên liệu bẩn, bên hãng fix lại là lại đi bình thường.
Nói chung trong 5 năm chạy BMW , thì chỉ phải thay dầu và lọc dầu. còn lại chưa phải làm gì cả. Bữa tính ra đổi con Vinfast sedan, nghĩ bụng phải thêm mấy trăm triệu nữa, nên thôi. Xe mình bán lại ~ 800tr
túm cái váy lại là phen này tinhte hốt bạc hết bphone đến vin. =)
hangocmanh
ĐẠI BÀNG
5 năm
BÁC CHỦ CÓ KINH NGHIỆM VỀ VỤ PHẦN MỀM ĐIỀU KHIỂN CỦA XE NÀY KHÔNG Ạ, NGHE NÓI PHẢI TỰ VIẾT.
THỨ NỮA LÀ ĐÃ CHẠY THỬ VỚI KIỂM ĐỊNH AN TOÀN ĐÂU MÀ DÁM BÁN CÁC CỤ NHỈ - HAY EM CHƯA BIẾT
HDPhuongha
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hangocmanh 😁 ngày xưa chơi Need For Speed thì đó là cái ECU =)) nâng cấp thì có Top Speed lớn hơn với Acceleration lớn hơn
haibop
ĐẠI BÀNG
5 năm
"Dĩ nhiên là bộ tăng áp này sẽ hoạt động nhờ Map (phần mềm điều khiển động cơ) được VF phát triển riêng thông qua một đối tác rất nổi tiếng trong lĩnh vực hiệu chỉnh hệ truyền động (AVL)"

Cảm ơn Mod đã cung cấp khá nhiều thông tin chi tiết, mình có một điểm chưa hiểu là khi đã mua động cơ của BMW rồi mà BMW lại không chuyển giao nốt cái Map kia mà lại phải làm việc với AVL. Có lẽ đây là vấn đề khó hiểu nhất trong sự việc này.
xdd51
TÍCH CỰC
5 năm
@haibop Đời nào bọn BMW nó bán toàn bộ cho mình cơ chứ. Bọn nó khôn lắm. Cái Map là cái phần cốt lõi khi đưa động cơ vào xe để chạy, nó chỉ bán cho cái xác thế hệ cũ thôi, còn tinh chỉnh như nào là việc của Vin.
trenmongsu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xdd51 nó có bán cho cái map đâu mà bảo tinh chỉnh, mà là mò mẫm để cho xe chạy được thôi.
thaihoang210
ĐẠI BÀNG
5 năm
@haibop Cái linh hồn quan trọng nhất của bọn BMW đời nào nó bán 😆)) phần linh hồn của xe thì chúng mày tự đi mà làm, tao chỉ bán cho mày phần động cơ máy móc đời cũ thôi 😃
zym16a
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có mấy chỗ mình đọc không hiểu và cũng thắc mắc cùng với các Bác:
1. Động cơ N20 là có thiết kế bộ tăng áp rời riêng lẻ với động cơ không. Mua lại động cơ có sẵn chứ đâu có đặt làm riêng một cái động cơ mới nên buộc phải chấp nhận tìm cách để sử dụng thay vì phí bản quyền phần mềm cao quá.

2."Chu kỳ Atkinson của động cơ hiện giờ các xe lai hybrid (xăng + điện) xài đầy ra đấy"
- Xe Vinfast đâu phải xe lai mà đưa ví dụ vào thì sao toàn đưa xe lai hybrid vào mà không đưa những xe sang hiện tại đang dùng động cơ chu kì Atkinson nhỉ, với Pin trong xe lai có phải mình chuyển hóa năng lượng nhiệt để sạc không?

3."Hiệu suất nhiệt cho chúng ta biết hiệu quả chuyển đổi năng lượng trong nhiên liệu thành năng lượng hữu ích dùng để kéo chiếc xe. Nói nôm na dễ hiểu thì năng lượng do nhiên liệu bị đốt cháy trong buồng đốt chuyển thành 2 dạng. Thứ nhất là động năng để kéo xe, đây là dạng năng lượng hữu ích. Thứ 2 là chuyển thành nhiệt năng tạo nhiệt, đây là dạng năng lượng lãng phí. Hiệu suất nhiệt càng cao thì cho thấy năng lượng của nhiên liệu được sử dụng càng hiệu quả."
- Nhiệt ở đây đang là dạng năng lượng lãng phí vậy thì sao hiệu suất nhiệt cao lại là tốt hơn nhỉ?

4."Việc VF chọn chu kỳ hoạt động Atkinson cho động cơ xăng N20 của 2 mẫu xe LUX cho thấy 2 chiếc xe này sẽ được tối ưu cho việc tiết kiệm nhiên liệu hơn tiêu chí sức mạnh (performance) mà BMW theo đuổi."
- VIệc sử dụng càng hiệu quả năng lượng của nhiêu liệu thì công suất động cơ nó mới càng mạnh chứ.

Em đọc mà thấy nó sao sao không hiểu, Mong ý kiến của các Bác cho em tỏ!
hfullhd
ĐẠI BÀNG
5 năm
@zym16a Con mèo đang cố cắn lấy cái đuôi của chính nó.. nôm na là thế br ah
Bài viết rất hữu ích cho các bạn kém hiểu. Chỉ là VF chưa có xe trải nghiệm thực tế thôi.
holokids
TÍCH CỰC
5 năm
VF ra xe khối nhà test độc lập nước ngoài test xe... đến lúc đó các bác lo gì Voi có vòi hay không vòi mà phải sờ lung tung bây giờ???
em lương tháng 5 triệu ở nhà thuê thì làm sao để mua được xe vinfast hả các bác?
@gentlemanpro102 Thì khâu mồm lại ...chỉ hít ko khí sẽ có xe ngay...
trenmongsu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@songthuong09 Hehe được vài ngày thì hít nhang thơm lúc đó bác nhớ đốt vài tấm ảnh siêu xe VF xuống cho bác ấy nhé.
@trenmongsu Nói là vậy ko ăn sao sống nổi, ăn no mới đi xe đc.Ngày xưa ở quê, mơ ước cóa đc xe máy...thía mờ giờ nhan nhản...bít đâu đấy vài năm nữa lại nhan nhản xe ô tô VF...rồi Thaco...rồi ...như rùa bò, lại mơ phải có máy bay...như bầu Đức ấy...
BENZ
ĐẠI BÀNG
5 năm
..."tăng áp kép (Twin Turbo)", về ngôn từ thì đúng, nhưng về công nghệ TwinPower Turbo của BMW không phải tăng áp kép, vẫn là tăng áp đơn, kết hợp với Valvetronic và Vanos tạo nên công nghệ TwinPower Turbo của BMW.
Cứ nhìn vào cái loại hình kinh doanh của Vin, từ cái ngon nhất là bds, tiếp theo là resort, sau là trường học, bệnh viện, siêu thị, bán điện thoại.... Ngoài cái bds và resort ra thì toàn nửa vời.
Vậy nên khó mà tin dc.
thaihoang210
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phuongvh.apple Nguồn tiền chính của VF là BĐS, do tham nhũng chính sách, đây là nguồn tiền dễ kiếm nhất, và cugnx kiếm nhiều nhất. một số người đang nghi ngờ chiêu sx oto, xe máy, đt có phải là 1 chiêu làm sạch nguồn tiền BĐS do tham nhũng chính sách của Vin ko.
macovp
ĐẠI BÀNG
5 năm
thôi đi vin =))
tieuphong321
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các cụ có câu: Quăng xương cho chó cắn nhau. Nhưng ở đây xương chưa có mà cắn nhau chí chóe rồi. Mình cũng hi vọng sau vài năm nữa vẫn còn cắn nhau nữa như Samfan và Ifan hoặc như ghét Toy và yêu Toy.
bilyntth
TÍCH CỰC
5 năm
Hai thầy bói mù cãi nhau. Thích thì phản biện ngay tại bài của thằng đó, chứ nhiều ng chưa đọc bài của ông bên kia, đọc bài bên này xong là cái kiểu: anh sẽ đi với mày đập cho nó một trận.
Nói chung là ngậm miệng ăn tiền, chủ quăng xương thì chạy theo thôi.
Nó tốt vậy mua đi rồi trên tay cho ae hóng với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019