[INFOGRAPHIC] Những điều cần biết khi lái xe hơi trong mùa mưa

El Ku
29/7/2014 13:24Phản hồi: 39
[INFOGRAPHIC] Những điều cần biết khi lái xe hơi trong mùa mưa
Lái xe hơi trong mùa mưa đồng nghĩa với việc bạn phải đối mặt với rất nhiều khó khăn như tầm nhìn giảm, mặt đường trơn trượt, xe bị ngập nước hay cây cối đổ từ hai bên. Infographic dưới đây sẽ mang đến một số thông tin, lời khuyên cần thiết để các bạn có thể tránh được những mối nguy hiểm khi lái xe hơi trong mùa mưa. Chúc các bạn lái xe an toàn.

Nguồn: VolvoSarasota
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Những cái này thì mình đều đã được biết hết rồi vì nó là những kiến thức cơ bản nhất khi lái xe. Thank!!!
Ko có cho xe gắn máy nhỉ? Việt Nam toàn đi xe gắn máy .
CloudNine
TÍCH CỰC
10 năm
@thekingfighter xe gắn máy: trời mưa thì ở nhà, nếu đang ngoài đường thì nên trú mưa. Hết.
@CloudNine Đang chở vợ đi đẻ sao trú mưa bạn?
CloudNine
TÍCH CỰC
10 năm
@quyetthang1984 chẳng có ai chở vợ đi đẻ bằng xe máy cả bạn à
@quyetthang1984 bạn muốn vợ chết trước khi tới bệnh viện hay sao đang trở dạ còn chạy dưới mưa to? 😆 gọi đại chiếc taxi cho rồi đi.
@silver huynh Co nhung noi ko co taxi. Nguoi ta dang di thi bi mac mua. Co nhung tinh huong den bat ngo. Ban ko biet thi ko nen noi xui xeo nhu vay.
nhớ mãi 1 lần lái xe tải đi bến tre, cần gạt nước bị hư , mưa to ầm ầm , cũng phải cố nhô đầu ra cửa số canh len giữa mà lái , hên có nón kết hạn chế bị rát , cũng hoàn thành nhiệm vụ được giao 😁
@KhoaRemy Lỡ xe đi ngược chiều không thấy và ......
Bật máy lạnh, quan sát gương chiếu hậu và gương sườn

Trời mưa đôi khi khiến nhiệt độ bên trong xe và ngoài xe chênh lệch lớn, gây ra hiện tượng mờ kính, làm người lái khó quan sát được xung quanh xe. Ở trường hợp này ta cần mở máy lạnh để làm cân bằng nhiệt độ khử sương trên kính, làm độ quan sát dễ hơn, tránh được các va chạm không đáng có với phương tiện khác. Việc quan sát các gương chiếu hậu và chủ động né tránh các phương tiện khác, đặc biệt là xe máy và xe đạp, là việc rất cần thiết, bởi người đi xe máy xe đạp mặc áo mưa trùm kín khiến họ khó quan sát xung quanh cũng như lắng nghe được các phương tiện đến gần để chủ động đi đúng làn đường quy định.
Khi trời mưa quá to, nên dừng xe

Khi mưa quá to, bạn có thể dừng xe, đỗ ở rìa đường, bật đèn cảnh báo và chờ mưa ngớt, bởi mưa giông quá lớn có thể làm các lưỡi gạt nước quá tải, làm cho nước liên tục tràn ngập mặt kính, làm tầm nhìn hạn chế đồng thời cũng có thể khiến cây cối gẫy đổ gây nguy hiểm. Tuy nhiên, bạn cần chọn chỗ đỗ an toàn là đất trống hay chỗ có che chắn.
phuongsd
TÍCH CỰC
10 năm
Xe gắn máy:
Khi có mưa bão, tốt nhất hãy ở nhà, ra đường 1 phần sống, 9 phần thương vong!
Thực hiện như ô tô, trừ hoàn cảnh xe bạn mất lái, hãy giữ vững tay lái và miệng lẩm bẩm đọc kinh, nếu linh thì bạn sẽ đi tiếp, ko thì tùy mức độ từ 2 bánh lên 4 bánh và có thể là đi tàu điện ngầm (6 ván)!!
@phuongsd Sài gòn mùa mưa, người ta ra đường ầm ầm. Ai xui lắm mới bị sét đánh chết. Nói như bạn chắc ko ai dám ra đường.
nka_5700
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thekingfighter ai biết đấy là đâu. Máy bay còn rớt trúng ng đc mà @@
@nka_5700 Ở sài gòn máy bay rớt hả bạn?
phuongsd
TÍCH CỰC
10 năm
@thekingfighter Mưa bão mà b ơi, hihi, hôm nọ đi đường Vinh Phúc, tự dưng trời nổi cuồng phong, đi xe muốn bay cả người cả xe, nhìn con xe tải đằng trước nghiêng nghiêng, hãi quá phải tạt vào dừng ké ở 1 hàng ăn ven đường với mấy xế nữa, nhìn cây cối cột điện đổ rầm rầm, sấm chớp như bass đập. Chịu, tốt nhất mưa bão nên ở nhà.
combatant
ĐẠI BÀNG
10 năm
em nghĩ St. Petersburg ở đây là thành phố của Florida luôn chứ không phải bên nga. 3 thành phố này ở sát gần nhau theo thứ tự từ tampa xuống st.peter rồi xuống sarasota
Bạn @El Ku cho mình hỏi xíu với. Bạn Việt hóa infographic bằng pm nào vậy? Photoshop hay là có source từ bên xuất bản ùi việt hóa bằng công cụ online nào nhỉ.

Đang tìm hiểu cách làm để chia sẻ kiến thức mà mình tổng hợp đc.
Cám ơn trc nha.
trungtq123
ĐẠI BÀNG
10 năm
tưởng nói cho xe máy nữa cơ
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
10 năm nữa nha anh . Em mới 12 thui à !
mrducpru
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có đoạn: "Hãy bật đèn pha"
Mà ngay dòng dưới lại: "ko bât đèn chiếu xa (pha)" là sao chủ thớt 😁
@mrducpru Chỗ này phải nêu rõ là đèn pha vs đèn cos. Cũng tùy tình huống, cơ bản là bật đèn pha sẽ gây lóa người điều khiển xe đi hướng ngược lại. Gặp xe ngược chiều thì chuyển qua đèn cos.
Lỗi cơ bản của phần lớn người đi xe máy và một số ít người lái xe 4 bánh.
Thiếu 1 tình huống rất phổ biến ở Việt Nam đó là: chạy trên quốc lộ mà gặp vũng nước 1 bên xe thì phải giữ lái ngược lại với bên có vũng nước. Vì chạy qua vũng thì đầu xe hay tạt qua hướng đó.

Đoạn bị mất lái: coi như là thả cho xe muốn quay kiểu gì thì quay ah 😁
promano
TÍCH CỰC
10 năm
"Hãy bật đèn pha và đèn sương mù (Nhưng ko được bật đèn pha)"
E ko hiểu lắm. 😁
Dịch từ tiếng Anh ko biết thế nào chứ đọc tiếng Việt nhiều cái phải động não quá.... Hãy bật đèn pha và đèn sương mù, phía dưới lại nghi, nhưng không được bật chế độ chiếu xa (pha) "___"

Phía trên ghi, không lái xe vào nơi ngập nước . Phía dưới lại ghi, không lái xe vào nơi ngập nước nếu ko biết rõ về độ sâu.... thừa?
Xe máy: bạn nào nói vợ đẻ thì ko ổn rồi.
chuẩn bị tốt thì đã ở BV 1-3 ngày trước rồi
bất ngờ thì cứ taxi mà đi .. chứ đau quá ngồi sao nổi.

Xe oto: bác nào nói nên dừng lúc mưa to là rất đúng.
em xin bổ sung thêm nếu chúng ta đang đi đường trường, đặc biệt là đêm thì chỉ nên dừng lại ở cây xăng lớn thôi nha ( Có đèn cho sáng sủa, có người nữa, nên an toàn ko sợ cướp bóc ), đó là điều nên lưu ý nếu chúng ta đi cùng với phụ nữ và trẻ em có mỗi ta là đàn ông.

Điều hòa thì chắc chắn là dùng chếđộ cân bằng nhiệt độ tránh đóng sương.
Nhớ kiểm tra xe, phanh, dầu, lốp, đèn, gạt nước thường xuyên nha bác.
Chúc các bác và gia đình mạnh giỏi
em xin hết ạ.
@bacsidien94 thằng nào cướp bóc->tong 1 phát chết luôn :p:p
@Duy Boss bác chưa gặp rồi, chúng đông và hung hãn ko kém bọn cướp chó đâu.
Mình solo ko sao chứ còn vợ con bác thầu thế nào đủ.
Có mà 3 đầu 6 tay 😔.
Nghe lời e nằm cây xăng có mấy a bơm xăng cho nó lành.
Có biến thì sống chết có nhau :(
DragonVct
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái khó chịu nhất là trời mưa dòm kính chiếu hậu không thấy gì!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019