Những điều cần biết khi muốn chinh phục đỉnh Fansipan | Canhodulich.com

Thoma
11/1/2019 12:12Phản hồi: 6
Những điều cần biết khi muốn chinh phục đỉnh Fansipan | Canhodulich.com
Fansipan - Ngọn núi có độ cao 3.143 mét nằm trên dãy núi Hoàng Liên Sơn luôn là niềm khát khao của những phượt thủ thích chinh phục mọi thử thách. Tuy nhiên để có thể chinh phục thành công “nóc nhà Đông Dương” thì không hề dễ dàng. Bạn cần phải chuẩn bị cho mình rất nhiều kiến thức, kinh nghiệm cần thiết để có thể đứng trên đỉnh núi cao hơn 3000 mét này.
  • Hành trang mang theo
Dù là đi đến bất kỳ nơi nào, chúng ta cũng đều phải chuẩn bị cho mình những hành trang cần thiết nhất. Vậy với công cuộc chinh phục Fansipan, chúng ta cần mang theo những gì? Đầu tiên dĩ nhiên đó là balo, bạn nên chọn loại balo có quai đeo mềm và dây thắt quanh bụng. Việc leo lên đỉnh Fansipan sẽ tốn rất nhiều thời gian do đó bạn cần cầm theo khá nhiều thứ, một chiếc balo to và chắc chắn sẽ giúp cho hành trình của bạn thuận tiện hơn.

Cần mang gì khi chinh phục Fansipan
Quần áo cũng là thứ bạn cần mang theo, bạn nên mang theo một chiếc áo phông, một chiếc áo gió mỏng để leo núi giúp chắn gió, một chiếc áo len mặc buổi tối, một chiếc áo phao ấm và nhẹ khi trời đổ rét. Quần kaki và một bộ áo mưa cũng là loại trang phục bạn nên mang theo. Tất chân, găng tay nên cầm theo 2-3 bộ để khi bẩn còn có cái để thay. Khăn và mũ cũng là vật dụng không thể không có khi leo núi. Đừng quên mang theo đôi giày thể thao hoặc giày bộ đội chuyên dụng để leo núi, nếu là loại chống thấm nước thì càng tốt.

Quần áo, dụng cụ leo núi không thể thiếu
Dĩ nhiên đồ ăn là thứ bạn phải cầm theo, bên cạnh những thực phẩm chính bạn cũng nên cầm theo đồ ăn tạo năng lượng như chocolate, trà gừng, đường...Thuốc men cũng là thứ bạn có thể phải sử dụng trong chuyến hành trình. Những loại thuộc cơ bản nhất như thuốc hạ sốt, thuốc đau bụng, ô-xi gà, thuốc đỏ để trị vết thương ngoài da cũng cần phải mang theo bên mình.
  • Sắp xếp lịch trình hợp lý
Để tiết kiệm thời gian leo núi cũng như bảo đảm sự an toàn cho bản thân, bạn cần sắp xếp và định sẵn một lịch trình hợp lý, khoa học. Đầu tiên bạn có thể bay ra Hà Nội ở lại thủ đô qua đêm, sáng sớm hôm sau có thể bắt xe hoặc đi tàu lên Lào Cai để đến thị trấn Sapa. Từ Sapa, hành trình chinh phục “nóc nhà Đông Dương” sẽ chính thức bắt đầu. Để leo lên đỉnh Fansipan, bạn sẽ phải ngủ lại trên núi 2 đêm.

Thời gian là yếu tố quan trọng
Đoạn đường đầu tiên khi lên núi khá dễ vì đường không quá dốc, bạn có thể vừa leo núi vừa ngắm nhìn những con suối mát lành và những cây cổ thụ to lớn bám đầy rong rêu vừa huyền bí mà cũng rất kỳ vĩ. Sẽ có một trạm nghỉ ở độ cao 2.200 mét, lúc này bạn có thể dừng chân ăn bữa trưa ngon lành của mình. Tiếp đến sẽ là chặng đường gian nan hơn đang chờ đợi bạn nếu muốn đặt chân đến điểm dừng tiếp theo ở độ cao 2.800 mét. Sự gian nan, vất vả cứ thế càng lớn hơn khi càng gần đỉnh núi, đường lên sẽ càng trở nên khó khăn, gập ghềnh hơn.
  • Chuẩn bị tinh thần và ý chí vững vàng
Bên cạnh hành trang mang theo và một lịch trình rõ ràng, hợp lý việc xốc lại tinh thần cùng với đó là chuẩn bị tâm lý vững vàng là điều bạn cần chuẩn bị trước. Những cơn mưa rả rích hay những cơn gió lạnh cắt da cắt thịt là những điều bạn phải trải qua trong suốt quá trình leo núi trước khi đặt chân đến đỉnh Fansipan.

Hành trình chinh phục đỉnh Fansipan
Thể lực rất quan trọng nhưng ý chí kiên định cũng chính là yếu tố không thể không có trong suốt quá trình leo lên đỉnh Fansipan với bất cứ ai. Có thể rất mệt mỏi tuy nhiên một khi đã leo lên đỉnh Fansipan, ngắm nhìn cảnh sắc núi non trùng điệp, chìm đắm trong cảnh sương khói chập chờn bạn sẽ nhận thấy mọi vất vả của mình đều là xứng đáng!

Hiện nay, việc ghé thăm đỉnh Fansipan đã trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết khi đã có hệ thống cáp treo lên thẳng Fansipan. Tuy nhiên nếu tự leo lên “nóc nhà Đông Dương” bằng chính đôi chân của mình thì cuộc hành trình đó mới thực sự ý nghĩa và tuyệt vời.
6 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cho mình hỏi là nếu tự leo thì đường đi có dễ không?
@thiên trần thanh Nếu bạn thích mạo hiểm thì có thể thử, tốt nhất là nên đi nhóm hoặc tối thiểu 2 người để hỗ trợ nhau bạn nha
napoly26
TÍCH CỰC
5 năm
@thiên trần thanh Nghe nói bây giờ k có tự leo đâu bác. Năm 2016 e đi 1 mình, lên đó cũng ghép đoàn và leo theo người dẫn đoàn. Cảm giác phê lắm. Nhất là khi lên đến đỉnh vào 5h sáng.
@Thoma mình cũng không mạo hiểm cho lắm. Mình đi thì đoàn toàn 3 4 người nhưng ở Nam ra nên hơi sợ. Để nghiên cứu thêm 😆
@napoly26 em định hè này làm 1 chuyến phượt xuyên việt sẵn tiện leo đình Fansipan luôn. Chắc tới đó cũng nghiên cứu nhờ ai đó dẫn đoàn chứ nơi lạ lạ nên cũng hơi sợ 😁 :D
napoly26
TÍCH CỰC
5 năm
@thiên trần thanh Thật ra bạn lên google tìm đi, có dịch vụ, họ sẽ đặt vé xe 2 chiều HN - Lào Cai và nhà nghỉ ăn uống, ghép đoàn cho bạn, bạn chỉ việc đem theo đồ và vác xác đi, những mục dụng cụ cần đem theo mình thấy thiếu đèn PIN, vì ngủ qua đêm trên lưng núi, nên 3h sáng đã tranh thủ leo lên cho kịp mặt trời mọc.
Sau vụ ông người nước ngoại tự ý leo 1 mình rồi die trên đó, nghe nói cấm cá nhân đi kiểu như vậy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019