Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những điều cần biết khi sống trong nhà chung MAEMO

zZz4everzZz
2/1/2011 9:12Phản hồi: 45
Những điều cần biết khi sống trong nhà chung MAEMO
Đầu năm mới ngồi nhà chờ đến giời nhậu ko biết làm gì thế là ngồi viết bài này cho vui :spin:
Đây là những điều khá cơ bản để các MEM có thể sống yên bình và làm việc với MAEMO
Đa phần mọi người sẽ nghĩ đến đủ thứ linh tinh khi động đến máy nhưng điều đầu tiên mình muốn gửi gắm ko phải chiếc máy mà là con người !

Thành viên BOX MAEMO - những điều cần biết về họ

Trước tiên là các MEM mới ! Phải nói cái BOX này là BOX loạn bật nhất trong Tinh Tế :cold: đa phần vì MAEMO mới, khá khó dùng với người ít kinh nghiệm và mới dùng SM lần đầu tiên, thế nên là vô số các 2PIC hỏi han đủ thứ ( xin lỗi vì nói thật nhiều cái hơi ngớ ngẩn ) làm BOX như bãi rác ! Thế nên các MEM mới khi vào đây hỏi han cái gì hay làm gì thấy anh em ko ai đả động đến thì tự hiểu là nó đã đc nhắc đến rồi hoặc người ta chẳng hiểu bạn nói cái gì, như vậy cũng đừng tủi thân :wub: đi hỏi GG trước rồi hỏi tiếp sau cũng chưa muộn và khi hỏi hạn chế lập 2PIC mới mà hãy hỏi trong 2PIC có từ trước về vấn đề cần hỏi, làm như vậy tỉ lệ đc trả lời sẽ cao hơn vì lý do sẽ nói đến sau !
Thứ 2 là cái BOX này ko có MOD chinh thức thế nên là anh em tự quản và tự chăm sóc nhau, nên mong các MEM mới đọc cái bên trên lại 1 lần nữa nếu chưa hiểu
Cuối cùng đó là các MEM cũ, cố hữu cắm chốt lâu đời, đây là những thành phần thuộc loại hiếu chiến, nóng tính và có độ máu liều cao :hot: chính vì thế mà các ông này sẵn sàng mắng MEM mới vì thói vô tội vạ do bức xúc tích lũy lâu ngày 💣 Mà cần chú ý là các ông này rất ki bo bủn xỉn, nhiều ông thích tự sướng, dùng khá nhiều phần mềm hay nhưng lười chia sẻ, động đến những cái to to thì các ông ý mới nói còn ko thì toàn là các SPAMER hạng thích thích đi WAR :ninja:

Nói tóm lại cái BOX này là BOX nguy hiểm, dễ ăn gạch ném sỏi bất kể người thân hay kẻ thù, và dặc biết chú ý là hiện trạng lưu manh giả danh tri thức cũng ko ít nên khi đi ném gạch ném sỏi cũng nhìn trước ngó sau ko ném nhầm anh em do ko hiểu ý nhau !

MAEMO hệ điều hành ko mới nhưng mới

Xin khẳng định với các MEM mới luôn là tuổi đời của MAEMO ko thua kém HDH nào ( trừ mấy thằng lão làng ). Nó có mặt khá lâu trên thị trường với các thiết bị TABLET của NOKIA, và N900 là SM đầu tiên có lẽ cũng là cuối cùng chính thức chạy MAEMO, 1 điều nữa là MAEMO ko phải HDH thử nghiệm hay gì gì đó, MeeGo là 1 phiên bản kết hợp giữa MAEMO bà MOBIN chứ ko phải là phiên bản nâng cấp của MAEMO.

FLASHER phiên bản 3.5

Đây là công cụ đắc lực để nghịch phá cũng như biến N900 thành cục gạch tốt nhất hiện nay ! Khá nhiều bài viết nói đến nó nhưng chưa có 1 bài nào nhắc đến FLASHER 1 cách hoàn thiện, nhân có thời gian ngồi ko làm mình mạn phép làm 1 bài chi tiết về nó, sai sót anh em nhắc nhở để sửa.

Trước tiên cần biết về eMMC : đây là bản nguyên gốc có tác dụng phân định ổ cứng, rọn dẹp hoàn toàn bộ nhớ của MAEMO, khi làm việc với nó cần chú ý BACKUP dữ liệu và cẩn thận nếu ko sẽ có chút rắc rồi nếu bạn sửa nó ko đúng.
FW hay Pr hay FIASCO hay thậm trí là cả Kernel nói chung đc hiểu là HDH của máy ( định danh chính xác ko nên bàn tới tránh loạn óc và gây khó hiểu ) đây là thứ bạn sẽ cài vào máy để chạy sau khi đã eMMC bộ nhớ.
FLASHER 3.5
Có thể Download nó ở đây FLASHER 3.5 đây là thứ ko thể thiếu đối với những người dùng MAEMO
Phiên bản cho WIN thì cài đặt khá dễ dàng như mọi phần mềm khác, việc FLASH FW đc thực hiện tốt trên mọi WIN ( trừ những thằng quá cũ như 98 đổ về ). riêng FLASH eMMC thì chỉ thực hiện được trên WIN7 32bit,XP SP3 32bit
Phiên bản cho các HDH khác sử dụng nhân LINUX hay UNIX nói chung ko khác nhau, việc cài đặt khó khăn hơn 1 chút

Quảng cáo

Chạy lệnh này để cài đặt file deb :
Code:
sudo dpkg -i <flasher-package-name>
Việc cài đặt như vậy cơ bản là xong
Khi dùng trên WIN câu lệnh để chạy FLASHER là
Trên LINUX hay UNIX là
MacOS là
Những lệnh bên trên là mặc định, nó sẽ thay đổi tùy theo cách bạn sửa đổi, nếu ko sủa đổi gì thì nó là như thế, các câu lệnh trên các HDH ko khác nhau, chỉ thay đổi phàn tên lệnh là tương đương, thế nên sau này mong đừng ai hỏi câu lệnh trên LINUX thế nào hay trên WIN thế nào. Với LINUX 64bit câu lệnh sẽ khác nhưng chắc những ai dùng loại này ko cần phải hướng dẫn.
Các OPTIONS cần biết và nên biết :
Code:
-F, --fiasco=ARG  
    Location of a FIASCO image 
-k, --kernel=ARG  
    Location of kernel image 
-n, --initfs=ARG  
    Location of initfs image 
-r, --rootfs=ARG  
    Location of root JFFS2 image 
--cmt-2nd=ARG  
    Location of CMT FIASCO 2nd image 
--cmt-algo=ARG  
    Location of CMT FIASCO algorithm image 
--cmt-mcusw=ARG  
    Location of CMT FIASCO MCUSW image 
--cmt-no-verify  
    Disable verification of CMT programming 
-x, --xloader=ARG  
    Location of X-Loader image 
-s, --secondary=ARG  
    Location of NOLO secondary bootloader image 
-2, --2nd=ARG  
    Location of NOLO cold flasher ("2nd") image 
-u, --unpack[=ARG]  
    Unpack a FIASCO image 
-f, --flash  
    Load and flash all supplied images 
-l, --load  
    Only load all supplied images 
-b, --boot[=ARG]  
    Boot the kernel with optional cmdline 
-R, --reboot  
    Reboot the board (e.g. after flashing NOLO) 
-i, --read-device-id  
    Print out the device type 
-S, --serial-port=ARG  
    Serial port used for cold flashing or "usb" 
-I, --init-port  
    Only initialize the serial port 
-c, --cold-flash  
    "Cold flash" the device 
-h, --hw-revision=ARG  
    Specify product code and HW revision 
--enable-rd-mode  
    Enable R&D mode on the device 
--set-hw-revision[=ARG] 
    Set HW revision override on device 
--flash-only=ARG  
    Flash only certain components 
-U, --usb-device=ARG  
    Specify USB device to use (bus:device address) 
Những cái cần nhớ nhất là :
-F,-k : tiền tố đứng trước tên của các FIASCO và KERNEL
-f : thực hiện FLASH
-l : chỉ load FIASCO hoặc KERNEL ko thực hiện FLASH
-b : BOOT công việc vừa thực hiện, thường đi với -l

Quảng cáo

-R : thực hiện REBOOT sau khi thực hiện các việc trước đó
--enable-rd-mode : kích hoạt chế độ R&D MODE ( sẽ đc đề cập đến sau )
--flash-only=[ARG] : chỉ FLASH 1 phần nào đó ko làm ảnh hưởng đến toàn bộ hệ thống
ARG thường là kernel, những thú khác MEM có lẽ ko cần quan tâm
Chi tiết việc thực hiện FLASH xem tại đây : FLASH FW và eMMC
Chú ý là khi thực hiện nếu gặp lỗi ko nên rút CABLE mà hãy thử chạy lại lệnh.
Nếu như gặp lỗi ko thể kết nối thiết bị với máy :
Tắt máy
Tháo PIN
Chạy lệnh :
Code:
[FLASH] -i
chờ đến khi màn hình hiện "Suitable device not found..."
Kết nối thiết bị với máy tính
Lắp PIN

R&D MODE chế độ dành cho những người thích khám phá và nghịch

Kích hoạt quyền Root mà ko cần cài đặt Rootsh ( thực là Rootsh là 1 phần của R&D MODE đc tách ra thành ứng dụng riêng tránh những rắc rối ko cần thiết đối với người dùng cơ bản.
Việc kích hoạt đc thực hiện bằng lệnh :
Code:
[FLASH] --enable-rd-mode
Tùy mỗi HDH mà FLASH đc viết như đã nói ở trên
Tắt bỏ chế độ :
Code:
[FLASH] --disable-rd-mode
Vậy ngoài quyền Root thì chế độ này còn có cái gì ? Đó chính là các cờ ( flag ) có tác dụng điều chỉnh 1 vài chi tiết của N900 sao cho phù hợp với người dùng hơn và còn 1 điều đặc biệt khác nữa sẽ đc nhắc đến ở phần cuối.
Việc thay đổi FLAG đc thực hiện bằng lệnh :
Code:
[FLASH] --set-rd-flags=[ARG]
Các FLAG đc cho phép bao gồm :
Muốn loại bỏ FLAG thì chạy lệnh
Xem thông tin về R&D và các cờ đang đc dùng :
Code:
[FLASH] --query-rd-mode
1 điều rất đặc biệt trên MAEMO đó là FLASHER đc tích hợp trên HDH này vì thế mà bạn có thể thực hiện đc hầu hết các lệnh trên chính thiết bị của mình !
Đây chính là điểm tiện dụng của MAEMO khiến thiết bị thoát khỏi máy tính 1 cách hữu hiệu nhất
Thư mục chưa FLASH trên MAEMO là /usr/bin/flasher

Trên đây là những điều cơ bản nhất về FLASHER
Nếu muốn hiểu rõ hiểu sâu thì tìm hiểu tại đây :
Updating FW
FLASHER 3.5
R&D MODE

Các kho ứng dụng - thiên đường khám phá và những mối nguy hiểm tiềm ẩn

Vấn đề về các kho ứng dụng cơ bản đã được đề cập tại đây :
Maemo Extras, Extras-Devel, Extras-Testing: Cái gì và để làm gì?
Mình ko nói thêm gì, chỉ lưu ý các bạn 1 điểm khi làm gì với kho Devel cần phải biết FLASH, và hiểu được mình đang cài cái gì và đang làm cái gì, đây là kho ứng dụng ko phải để đùa, ko cẩn thận sẽ lỗi hệ thống hay thậm trí hỏng HDH
Trong phần này chỉ lưu ý các bạn là AppManager của MAEMO có độ chi tiết khá cao, chính vì thế khi cài gì hay thấy cái gì đừng vội cài hay làm gì mà hãy xem thông tin về ứng dụng đó đc lập trình viên giới thiệu và khuyến cáo.
Phần Summary là những thông tin cơ bản, ở đây chỉ cần chú ý dung lượng của ứng dụng và Catalogue nếu là kho Devel thì cân nhắc việc cài đặt.
Phần Description : Các thông tin chi tiết về ứng dụng, tại đây bạn có thể đọc đc tác dụng của ứng dụng, các lưu ý khi dùng và thông tin DATA cần có của ứng dụng ( các GAME chuyển thể từ PC lên MAEMO thường cần DATA, đa phần chỉ cần COPY DATA vào thư mục chưa GAME nhưng 1 vài GAME thì để DATA ở chỗ khác ) nói chung nên đọc kĩ phần này để ko bị lỗi vớ vẩn khi dùng.
Installing hay Problem : nơi ghi các yêu cầu của ứng dụng cũng như những lỗi do thiếu yêu cầu, trong phần Problem ( nếu có lỗi ) sẽ có tên những PACK bị thiếu hoặc chưa đc UPDATE lên phiên bản cần thiết, nếu hệ thống ko tự động cài đặt thì người dùng phải cài đặt bằng tay với lệnh
Gỡ bỏ 1 PACK :
Tìm kiếm PACK để dễ xóa
Code:
apt-cache search <search string>
1 số FILE deb sẽ ko cài đc thì dùng lệnh này :
Có 2 điểm đặc biệt lưu ý với các FILE cài đặt từ thiết bị :
.install : đây là định dạng liên kết với kho ứng dụng, khi chạy thì App Manager sẽ liên kết với kho tìm đến địa chỉ của ứng dụng để down ứng dụng về máy rồi tiến hành cài đặt. Việc làm này có thể khá lâu.
.deb : đây là định dạng cài trực tiếp, nó bao gồm toàn bộ dung lượng ứng dụng, người dùng chạy trực tiếp FILE này thì máy sẽ tiến hành cài đặt tự động, máy chỉ tiến hành load kho ứng dụng rồi cài và down các PACK cần thiết nếu có

Để biết thêm chi tiết có thể xem tại :
Installing applications
Downloading applications

Trên đây là 1 vài vấn đề khá cơ bản 😃 thừa thời gian nên ngồi viết cho anh em đọc cho vui ^^ toàn những thứ biết rồi khổ lắm nói mãi :mstickle: các bác cứ chém thả cửa :sluggish: em đi chơi cái đã 😃 hôm nào có thừa thời gian lại viết tiếp :dance:

OC và các vấn đề liên quan

Không phải nói nhiều về OC nữa 😃 4RUM hiện có khá nhiều bài viết về OC 😃
OC là việc khá quen thuộc với mấy ông lão làng trong cái BOX này, từ cách OC Lehto đến Titan tuy nhiên khá nhiều MEM mới bỡ ngỡ thì nó lại cả là 1 quá trình dài với khá nhiều lo sợ.
Tất nhiên như chúng ta đều biết phương pháp Lehto đem lại khả năng làm việc tốt và tính bền vững cao còn Titan lại đem lại 1 phương pháp an toàn và tiết kiệm ( chi tiết xem tại bài [Đánh giá] Ưu, nhược điểm của việc ép xung theo kernel Lehto và Titan )
Phương pháp Lehto các bạn xem tại đây : [Hướng dẫn] Ép xung N900 lên 800mhz, 900mhz, 1Ghz
Phương pháp Titan các bạn xem tại đây : Ép xung N900 Titan's power kernel, phương pháp an toàn nhất hiện nay!
Đây là bài viết giới thiệu 1 ứng dụng giúp mọi người dễ dàng trong việc OC bằng phương pháp Titan nên mình sẽ ko bàn nhiều đến các vấn đề chi tiết !
Hiện tại theo như mình biết có 2 ứng dụng với GUI thân thiện có khả năng hỗ trợ OC bằng phương pháp Titan nhưng mình sẽ chỉ bàn đên ứng dụng đơn giản nhất là maxcpu còn cpufreqUI thì các bạn tự tìm hiểu nếu thích 😃
MaxCPU là 1 ứng dụng có dạng Widget, các bạn có thể down trên kho ứng dụng của MAEMO
Và tất nhiên với việc OC bằng Titan thì ko thể thiếu Kernel Power
Ngoài ra ta còn cần có 1 ứng dụng để kiểm tra xung nhịp, có thể dùng Heathcheck hoặc Conky. ở đây mình dùng Conky
Xong các bước chuẩn bị ! Giờ vào việc chính nào ! Như ta đã biết Titan hỗ trợ OC bằng câu lệnh nhưng với các câu lệnh thì các End user sẽ gặp đôi chút khó khăn và thế là MaxCPU ra đời với GUI cực kì đơn giản, chỉ là 1 Widget bình thường trên màn hình
Các bạn có thể thấy, chỉ có mức xung nhịp đang dùng và 2 phím điều chỉnh tăng giảm xung nhịp rất thân thiện và trực quan.
Việc bạn phải làm chỉ là chỉnh tăng hay giảm xung nhịp và mức xung nhịp sẽ đc ấn định ngay lập tức
Đây là mức xung nhịp mặc định. Và ta thử với mức xung nhịp cao hơn, đc xem là ổn định nhất với Titan là 850Mhz nào :
Điều chỉnh xung nhịp với MaxCPU
Và kết quản là :
Thử với mức cao nhất là 1150Mhz xem sao
Và kết quả là đây
Mọi thứ thật đơn giản, bạn chỉ việc chỉnh trên Widget để có đc mức xung nhịp như ý muốn.
Mong rằng bài viết này sẽ giúp các bạn OC 1 cách dễ dàng hơn và có thể tìm đc các bài viết tổng quan về OC trên diễn đàn.
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lazeesoul
TÍCH CỰC
13 năm
ối giời ơi....công chú 4ever rất đáng khen và đáng nể....
bác zz đúng là nhiều thời gian
nhưng mà cái này đúng là có ích thật
yêu cầu MOD cho nó cố định trên đầu nha
Thanks ! Phải nói thật, bạn là 1 trong những thành viên rất có tâm quyết với Maemo 😃
ductuanl
ĐẠI BÀNG
13 năm
đọc bài cứ như bác zZz4everzZz đang nhắc đến mình, ngại quá
chuẩn luôn anh ạ!😁...happy new year mọi ng 😆
Có mấy bác ko thấy bóng dáng mình trong bài viết của em thì hơi phí 😆 nhất là bác Ductuanl người hứng mũi chịu sào và bác Lazee mở màn vụ nặng tay nhắc nhỏ =))
Mà thấy đồng chí MP1417 có vẻ ít khi đi WAR cũng ko hay gây chiến khá hợp với vị trí làm MOD ! Hay nhân dịp này anh em mình mở 2PIC bầu MOD rồi xin ADMIN cho anh em mình có MOD nhỉ 🤔 Giờ BOX như bãi rac :| hôm nay viết cái này tìm lại mấy cái LINK cũ cũ thấy cũng hơi khó tìm nếu như ko biết trước :-?
hố hố. em đang học lớp 12. làm gì có thời gian nhiều đâu mà làm MOD. sang học kì 2 rồi. vắt chân lên cổ chạy nè
Bỏ chút thời gian lượn lờ xóa lung tung mấy 2PIC nhảm thôi 😃 yêu cầu quan trọng nhất của MOD BOX này có lẽ là ko đi tham gia WAR 😃)
Bài của chú khá hay. Nhưng có một điều một số phần mà các "ma mới" đọc có mà "hiểu bằng mắt" 😆
năm mới bác đã lì xì cho anh em rồi! 1 bài viết rất hữu ích cho anh em trong box! thanks bác rất nhiều.
rất bổ ích. Thanks bác chủ thớt😃
Bài viết bổ ích,cám ơn chủ thớt
Không đi tham chiến là mất nửa cuộc đời trên forum tinh tế đó bác.
Nhất là apple iphone's war
1 cuộc chiến không có hồi kết.;)
Mình không biết vote cho ai vì thấy không nhiều thì ít bác nào cũng là chiến binh mồm miệng hết.:stomp: > :devil:
Bài viết của bạn zZz4everzZz rất hay và rất bổ ích cho newbie.Đây cũng chính là những thứ mà mình đã mất công mày mò và học tập khi mới vừa bước chân vào box maemo này.
*Hi vọng các newbie sẽ tìm hiểu kỹ trước những điều trong bài viết này trước khi mở thread hỏi đáp 1 vấn đề gì...
*Nhiều câu hỏi thực sự ngây ngô đến không ngờ nhưng thấy tội cũng phải vào trả lời
P/S:Còn nhiều cái hay,cái thú trên maemo OS mà chỉ có tự mình khám phá mới thấy hết được cái thú vị của nó.Bởi vậy 1 điều cần nhớ là "vọc trước khi hỏi":help:
có cần em tìm lại mấy cái câu hỏi vô cùng ngây ngô và thừa thãi của bác không?
mày mò nhiều ghê
Thì lúc trước mới vào đã biết gì đâu.Nhưng cũng không có hỏi nhiều câu botay như các bác bây giờ😁
Nhớ lần đầu dùng flash 3.5 để uprom, nó lên toàn chữ ô vuông, toát hết cả mồ hôi, bây giờ nghĩ lại còn thấy lạnh xương sống. Hình như công việc Uprom là ngán nhất đối với mình, lỡ em nó thành cục chặn giấy cao cấp thì khốn....
Bài viết rất bổ ích cho mọi người..cám ơn tâm huyết của bác..chúc cả nhà năm mới vui vẻ..
bài viết hay! thank chủ thớt! tìm hoài ko thấy cái nút thank!
Các bác đừng có sợ. Nếu mà cái gì cũng sợ thì còn làm được cái gì
Hồi mới được tặng N900 em cũng có thích đâu, to như cục gạch ý. Nhưng mà ngồi nghich 1 hồi thì cũng thấy hay hay, đến bây giờ thì yêu em nó thật. Cái hồi mới đấy 1 ngày em lại phải flash 1 lần vì cài đủ kiểu, chọc ngoáy lung tung. Flash nhiều thành ra nhớ luôn. Nhắm mắt cũng flash được. Em thề đấy
giacay
TÍCH CỰC
13 năm
Chú em này hay quá ta, sao mình không được như thế nhỉ
Cám ơn bài viết của zZz4everzZz, rất kung phu à công phu ;)
Cái vụ FLASH thì ai đã dùng SM 1 lần rồi và nghịch rồi thì sau này khi gặp sẽ rất tự tin dù có đổi máy hay đổi HDH 😃
Cứ hiểu nó như là cài WIN thì tay chân sẽ tự động mạnh bạo hơn 😃
Nhớ lại cái thời còn dùng con 7290 mình UpRom ko biết bao nhiêu lần thành ra coi việc FLASH như chuyện quen thuộc của người dùng SM 😃 giờ đổi HDH mới thấy cũng ko sợ như ngày đầu mới dùng ! Dùng SM có lẽ việc cần thành thạo nhất chính là FLASH 😃
à. em được tặng sinh nhật cái N900 mà. nhưng không phải cái hiện giờ đang dùng. cái được tặng bị hỏng, Nhật Cường đổi cho cái hiện giờ
tung3tvn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bài viết rất hay, thanks bác chủ topic. Em cũng mới chuyển từ Android sang Meamo. Tuần trc vừa Flash đc EMMC. Đang nghiên cứu để vọc phá tiếp, có gì mong các sư phụ chỉ giáo 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019