Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những điều cần biết về Settings của Windows 10 - phần 1

AbihT
1/7/2018 6:29Phản hồi: 75
Những điều cần biết về Settings của Windows 10 - phần 1
Kể từ phiên bản Windows 8/8.1 trở đi, Microsoft đã cố gắng thay đổi khá nhiều về giao diện, điển hình là việc Control Panel mặc định đã dần dần được thay thế bằng một menu thân thiện với người dùng hơn, đẹp hơn đó chính "Settings" - nơi chứa tất cả những thiết đặt cần thiết của Windows và bạn có thể hầu như tinh chỉnh được toàn bộ các thông số cấu hình liên quan tới máy tính.

Về cơ bản, Settings được trình bày khá đơn giản và dễ hiểu, bao gồm: System, Devices, Network & Internet, Personalization, Accounts, Time & language, Ease of Access, Privacy, and Update & security. Trong series bài viết này, mình sẽ đi sơ qua các tùy chỉnh cơ bản để các bạn có thể có cái nhìn tổng quát hơn về những thông số trong này.

Menu System:
Trong menu này sẽ bao gồm các menu con như sau:​
1. Display: nơi bạn có thể tinh chỉnh được các thiết lập về màn hình như :
  • Brightness and Color: Thông số sáng tối
  • Night light : chế độ ban đêm
  • Scale and layout: liên quan tới độ thu phóng (scale) và độ phân giải màn hình
  • Multi display: chỉnh các thiết lập liên quan tới các chế độ nhiều màn hình

system.JPG 2. Sound: nơi chứa các thiết lập liên quan tới âm thanh và các bị nhập xuất âm thanh của máy tính​
  • Output: bạn có thể chọn các thiết bị hay ngõ ra của âm thanh trên máy, một số trường hợp các bạn cắm tai nghe hay sử dụng loa bluetooth mà không xuất ra được âm thanh thì vào đây kiểm tra nhé
  • Volume: cái này chắc đơn giản rồi nhỉ
  • Input: bạn có thể thiết lập thiết bị record âm thanh của máy tính, nếu bạn sử dụng microphone rời thì đây sẽ là nơi để các bạn chỉ cho Windows biết bạn đang ghi âm bằng thiết bị nào. Ngoài ra bạn sau khi chọn, bạn có thể test mic trực tiếp trong này luôn, quá tiện phải không 😁

3. Notifications & Actions:
  • Quick action: nơi các bạn có thể thiết lập các tùy chọn nhanh như tắt mở wifi, bluetooth, Night light, Network, Hotspot ...., bạn có thể di chuyển thứ tự các icon sao cho phù hợp nhất, khi bạn di chuyển thì Action Center sẽ hiển thị đúng theo thứ tự bạn chỉnh giống như hình bên dưới:
actioncenter 2.JPG
  • Notification & Get notification from these apps: trong này bạn có thể cho phép app nào được hiện notification ra màn hình...
3. Focus Assist : đây là nơi bạn có thể thiết lập việc có thể nhận notification của một số ứng dụng trong một thời gian nhất định , cái này có thể sẽ hiệu quả nếu bạn sử dụng tablet và nhận quá nhiều thông báo mỗi ngày
4. Battery và Storage: bạn có thể xem phần trăm pin còn lại trên máy, chỉnh khi nào máy sẽ sử dụng chế độ Battery saver, hoặc có thể xem được các thông số cơ bản về ổ cứng cũng như có thể clean ổ cứng từ đây - tham khảo bài viết của mod DL tại đây nhé.

5. Tablet Mode - Multi Tasking - Projecting :
đây là những nơi bạn có thể cấu hình chế độ tablet mode, chế độ multi tasking, time line, virtual desktop, ngoài ra bạn có thể cấu hình chế độ projecting.

6. Shared Experiences & Remote Desktop:
Bạn có thể cấu hình các account trong máy, chế độ Nearby Sharing và có thể bật tắt cho phép sử dụng remote desktop.

7. About:
đây là nơi chưa tất cả các thông tin về Windows như : tên máy, cấu hình, hệ điều hành, version, OS build...

Quảng cáo

75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

h3ti3n
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xài quen từ thời xp rồi. Lên 10 rồi nhiều cái vẫn phải mở cp làm cho lẹ. Như cái service đấy, nhiều cái phải vô đó tắt mở.
linkking
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Ôi đọc xong dòng đầu thấy menu thân thiện với người dùng hơn, đẹp hơn là hết muốn coi tiếp. Theo em thì nó thân thiện với người dùng tab & touch screen thì đúng hơn vì mọi thao tác của chuột phải đều bị loại bỏ 😔. Trong khi chuột phải gần như là best shortcut đến properties của 1 đối tượng; còn trong đây muốn vào chỉnh cái gì thì phải nhấn qua 3,4 bước.
Hay làm nhất là 2 thằng network settings & printers giao diện nhìn cùi bắp vcc :-s
akai1413
ĐẠI BÀNG
6 năm
@linkking Đồng ý vs bác. Mình vẫn thích dùng chuột phải để mở Properties
T - Bag
TÍCH CỰC
6 năm
@h3ti3n Dùng cp nhanh hơn, nhấn cái là ra. Setting khởi động chậm hơn. Một bài viết mang phong cách của @ Duy Luân
@Duy Luân Mình cũng vậy. Hệ thống seach trên win 10 giờ tốt hơn xưa nhiều rồi. Nhiều cái cài đặt mình toàn seach cho nhanh khỏi vào cp hay setting để tìm =)))))
Con laptop mới dở chứng hôm qua. Sáng dùng bt tự nhiên, sleep đến chiều ngủ dậy mở thì ko nhận vân tay và bàn phím. Trackpad di đc nhưng ko bấm chọn đc. Dưới đít máy thì nóng ran như cái lò dù chưa làm j, đang ở màn hình khóa.
Chạy đến lúc kiệt pin thì cắm sạc đầy 100% rút ra lại bt, chạy như ko có j xảy ra.
Cơ mà phát hiện ra tự nhiên giờ giấc bị sai. Phải vào chỉnh lại.
Chuột Bluetooth thì ko nhận driver luôn, cắm vào ko xài đc kể cả đã quên thiết bị rồi pair lại.

Nản cái Windows 10.
@AmbitiousMan Chuyển sang Mac đi bạn... 😁
@AmbitiousMan Bạn dùng driver chuẩn của nhà sản xuất thì đảm bảo về sau sẽ không gặp những lỗi dở hơi kiểu thế nữa. Mình thấy đa phần người dùng không thích Windows 10 là vì gặp những sự cố này và nghĩ rằng nó là do Windows, trong khi đó là những lỗi có thể khắc phục không quá phức tạp. Bạn cần thì mô tả cụ thể các lỗi và các cách bạn đã thử, anh em Tinh tế đủ sức giúp bạn.
@AmbitiousMan Lỗi driver
@AmbitiousMan máy dell phải ko?
truongbird
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ngô Tùng Dương Mình dùng asus và phát hiện ra rằng mấy cái thuộc system driver nên để theo bộ cài win thì tốt hơn. mình chặn auto update ngay sau khi cài win và chỉ update thủ công mấy cài driver màn hình chuột, usb....
Long kengg
TÍCH CỰC
6 năm
Mình đang ở bản 17704 ko hiểu sao tính năng Sets bị tắt đi, không tìm thấy trong cài đặt nữa @@
@Long kengg e xác nhận, e cũng đang dung 17704
@Long kengg Tính năng đó Microsoft lùi sang bản update sau rồi bạn ơi
Một đống settings này nếu có một App: cẩm nang để tra cứu nhanh thì hay phải biết (dạng Tips/Tricks - có hình ảnh minh hoạ) thì ngon.
Windows 10 càng ngày càng nhức đầu 😔
@anh.duong.218 Dĩ nhiên tôi biết search. Nhưng nếu một cẩm nang dạng tips/tricks thì hay hơn, vd:
- Cách tắt update Windows 10
- Cách chặn quảng cáo và thu thập dữ liệu của qua disable một số options
- Giải quyết các lỗi phổ biến, vd:
+ Dual boot lỗi time chạy không đúng thì vào regedit chỉnh time về UTC...
+ Giải quyết lỗi explore.exe bằng cách xoá 1 file trong regedit...
... vân.. vân và... vân ... vân

Tất cả các thứ trên giả sử gói gọn trong một ứng dụng cẩm nang (dĩ nhiên phân nhóm từng tips), và update tips mới liên tục (có chọn lọc). thì hay phải biết
truongbird
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Darklord.Py mấy tip đó dành cho dân rành xài mới dùng thôi. riêng mấy cái cơ bản thì có riêng một cẩm nang r
@Darklord.Py tip/trick dành co ng mới xài thì có rồi còn ng dùng nâng cao họ tự biết lên gôogle để search lỗi....còn ng dùng bt có đọc cũng k hiểu cách fix đâu..MS còn phải làm tỉ mỉ hướng dẫn fix nữa thì họ có thể tự làm 1 cái tính năng tự fix cho rồi chứ cần gì hướng dẫn cho phức tạp
@anh.duong.218 Đồng ý. Nhưng có một app dạng TapaTalk hay StackExchange gôm về một mối vẫn hay hơn google hầm bà lằng
mrfind
ĐẠI BÀNG
6 năm
Search trong Setting khá là cùi, tìm lâu mà nhiều khi lại không thấy
đơn giản hơn là hướng dẫn chuyển sang tiếng việt
😆 rồi để tự mò @@
đi giải thích mất thời gian mà có ai thèm đọc đâu
@soncon_cuchuoi9x bạn không đọc thì để ng khác đọc, đôi khi chuyển sang tiếng Việt bạn cũng ko biết để mà mò đâu, vì tut trên mạng toàn tiếng Anh 😃
@soncon_cuchuoi9x bài tự viết trên tinhte còn phải chèn thêm vài câu Engrisk vào mới chịu, viết bài về điện thoại, ảnh chụp màn hình toàn Eng mà trong khi đó viết cho người Việt đọc
tilamdong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dinhdobathi đầy từ có tiếng Việt tương đương và rõ nghĩa sao bạn không dịch ra luôn? như nhận thông báo, tiết kiệm pin, đa nhiệm, chế độ tablet...
@thanhphat95 😁 trước mình phải cài tiếng việt từ tận win7 để làm quen với panel rồi khi quen rồi mới để tiếng anh sài
chứ giờ có nhìn hướng dẫn song cũng méo biết nó để làm gì
nói chung nếu muốn cho người sài đại trà hiểu dc thì phải dùng tiếng việt
chứ đâu ai có thời gian mà đi mò từng câu tiếng anh để hiểu dịch dc đâu
Tobie_arc
TÍCH CỰC
6 năm
Thật sự dù cải tiến nhiều rồi nhưng giao diện win 10 vẫn khô quá. Nhìn rất đơn điệu và tính nhận diện chưa cao. Cộng với việc đồng nhất xuyên suốt toàn hệ thống gần như là điều không thể
chikav
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tobie_arc Mình thấy win10 tận dụng không gian kém hơn xp win7 hay mac. Đặc biệt các app win10
Từ Scale sao ko Việt hoá lun đi nhỉ ? Ở đây 10 ông thì 11 ông xài từ scale nên chả biết những người xài từ này có hiểu nó là gì ko nhỉ ?
@Duy Luân Tui đã ghi cả 2 á 😆)
@dinhdobathi Scale trong Hán Việt thì nó là ( chống ) gãy , đổ , vỡ , thất bại ...( còn nhiều nghĩa lắm ) :p Nôm na nó tựa như cái bùa bình an mọi người xin đc ở chùa . Nên nhiều anh em hay nói bị scale là sai , đúng của nó phải là bị mất scale . Vì khi bị mất bùa bình an thì hay gặp vận xui xẻo . Hahahaha
@minhthuvc cá nhân mình thích để nguyên các từ chuyên ngành trong computer hơn là dịch vì dài dòng không cần thiết và không sát nghĩa. Người dùng nên làm quen với các từ này tốt cho họ hơn.
truongbird
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenvanduoc1986 theo mình thì ngược lại, máy tính nói chung là thiết bị phục vụ con người nên buộc phải tạo ra trải nghiệm tự nhiên nhất. mình phải học các từ tiếng anh là do ngày xưa máy tính chưa làm được như thế, nhưng giờ khác rồi, giao diện càng lúc càng thân thiện, mình mua máy mà ko biết xài thì là do máy đó mang lại trải nghiệm không thoải mái (kiểu như hỏi lung tung, rồi yes no mà ko nói rõ là làm gì, và cả cái ô tìm kiếm cài đặt mà đôi lúc tìm không ra như trong cái win 10 này). Còn cái tiếng anh thì mình nghĩ trong những lĩnh vực cần giao lưu với quốc tế như lập trình hay thiết kế hay nghiêng cứu … thì mới dùng
vào setting chỉnh mỗi cái wifi
hay vào CP vì biết chính xác cái mình cần tìm nó nằm chỗ nào
@If you dont mind Đó chính là vì bạn vẫn lưu luyến cái cũ và chưa sẵn sàng tìm hiểu cái mới. Cứ mò mẫm từng mục trong Settings là bạn sẽ nhớ nó có những gì và rồi chỉ cần gõ tìm kiếm là ra.
Mình xài hp elitebook 8570p, cũng hay ngịch, cài win linh tinh. Có vấn đề là cái window hello lúc đc lýc ko. Có nghĩa là có lần cài win thì setup đc và dùng đc vân tay cho window hello. Nhưng có nhiều lần thì pgaanf đó ẩn đi, như hiện tại ko cài đc. Tất cả các lần cài đều chung 1 bản win, vì bản đó mình có bản quyền
@rualg Do cái driver nó ko ổn định. Bạn thử vào start, gõ hello rồi theo gợi ý xem dc ko
Các bạn cho mình hỏi: trong win 10 có cách nào (hay phần mềm nào) nhận dạng chữ viết tay tiếng việt khi sử dụng bút stylus trên surface pro 3 (giống như nhận dạng chữ viết tay tiếng việt của bàn phím gboard trên android)
Rainyanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hay.
lovesocnho
TÍCH CỰC
6 năm
Mình thấy setting ngày càng ổn và đẹp hơn. Cũng như bản thân của Win10 đang ngày càng hoàn thiện. Cái khó chịu là đang giai đoạn phát triển nên chưa thể thay thế hoàn toàn cái cũ, vẫn phải nửa nạt nửa mở. Nhiều người khó chịu, còn mình thì ko.
control panel đồ =]] nửa mùa
KTBFFHDAN
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bookmark đọc dần
Lại lấy tab trên explorer ra cho anh em thèm thuồng.
@hoangphonggdct cái này có chính thức rồi mà bạn 😁 lên thôi
E thấy nhiều bác than cũng lạ. Cùng là dân công nghệ, vọc vạch các thể loại phần mềm, hệ điều hành từ máy tính tới điện thoại. Mà sao giờ lại than thở về con Win 10 tinh chỉnh tối giản vậy nhỉ.
linkking
TÍCH CỰC
6 năm
@HangAnh=^^= Thấy xấu thì kêu xấu thôi bác, cũng là đàn ông, vọc vạch jav các kiểu mà ở ngoài xấu quá lên ko nổi thì phải than thở thôi =)))
wormwon
TÍCH CỰC
6 năm
@HangAnh=^^= Quan trọng là cải lùi chứ không phải cải tiến...

UI thì ổn rồi đấy... UX thì mình thấy bất tiện, thêm nhiều thao tác,..
@wormwon Haha, kêu xấu thì do guu chứ kêu thấy khó học với mới nhiều quá nên e thấy cũng là lạ đó bác. Cá nhân e thấy khá là đẹp, đồng bộ chung với dàn Adobe luôn, nhìn nó đã đã .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019