Những điều chưa ngon trên iOS và mong muốn thay đổi ở iOS 13

Mikeknowsme
4/5/2019 16:18Phản hồi: 205
205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không có gì là hoàn hảo cả, nhưng có những thứ rất đơn giản mà sao apple không làm (Hoặc không chịu làm)
- Xoá tin nhắn hàng loạt
- Kéo thả icon ứng dụng
- Không nhấn giữ (nhấn mạnh) icon trên control center để vào nhanh khu vực setting phần đó
- Không đổi ứng dụng google maps để dùng thay cho apple maps.
- Không thể ghi âm cuộc gọi một cách chủ động được.
@leemanhj916 Riêng cái ghi âm cuộc gọi thì chắc sẽ còn lâu hoặc ko bao giờ có trên ios
pipobear
ĐẠI BÀNG
5 năm
Còn 1 cái nữa không biết có anh em nào gặp và có giải pháp không đó là khi dùng 2 sim, muốn đổi sim khi nhắn tới 1 số điện thoại mình không có cách nào khác ngoài xoá tin nhắn đang có để tạo mới. Tuy ít khi gặp nhưng khi gặp thì nó cực kỳ khó chịu.
Mình cần cái chụp ảnh kéo dài giống bên Android.
Chụp ảnh tắt âm đi, ở jp vs kor cái âm này rất nhạy cảm
beluxubu
TÍCH CỰC
5 năm
@quyetbuu991 Chụp kéo dài? Panorama?
iPhone bác xuất xứ ở JP, KR mới ko cho tắt âm khi chụp do luật pháp các nước này nghiêm cấm chụp lén, còn iPhone quốc tế tắt vô tư nhé.
@beluxubu Chụp ảnh màn hình cuộn mà bác
Còn e đang ở jp. Cái âm đó nó nhạy lắm bác@@
beluxubu
TÍCH CỰC
5 năm
@quyetbuu991 Ý bác là muốn tắt âm hả? bên JP ko cho đâu, có luật bắt buộc mà, Apple nó tuân thủ thôi. Chắc bọn thanh niên Nhật hơi biến thái, thích chụp lén nên mới có luật ấy ^^
Mong nó làm gọi điện thoại và danh bạ thông minh như trên Android để dễ dàng sử dụng 1 tay.
vì cái bài viết này mà gnooif mò cả nửa tiếng để tắt mở wiffi cho tiện thank
Mình thấy cái cần cải tiến nhất là cái 2 sim.
bực cái chỉnh volum bị che mất đoạn giữa khi đang xem phim
gakek3
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình có quan điểm khác với chủ thớt những điểm sau đây:

Dễ bấm nhầm chụp màn hình trên iPhone X/XS/XS Max/ XR (phần cứng).
Cái này Android phím tắt mặc định cũng tương tự, Power + Volume Down để chụp ảnh màn hình nên không thể nói là vấn đề riêng của iOS. Cá nhân mình thấy phím tắt để như vậy là rất tiện, có chăng do bác cầm máy sai cách nên mới hay bấm nhầm (ví dụ bác đang cầm máy theo kiểu tạo lực vào 2 bên viền quá mạnh).

Xoay ngang màn hình lúc đang nằm lướt web

Ủa Android cũng vậy mà?
Về cơ bản điện thoại không thể phân biệt được khi nào bác nằm và khi nào bác ngồi mà xoay màn hình. Bác không có nhu cầu lướt web màn hình ngang ko có nghĩa là người khác không có 😃 Đó là cách auto-rotate hoạt động. Ở Android P trở lên thì Android có bổ sung tính năng là khi người dùng đang ko bật auto-rotate mà vẫn xoay điện thoại, sẽ có 1 nút rotate hiện lên ở navbar, chạm vào nút đó thì màn hình sẽ xoay ngang ra và cố định luôn, tương tự như khi xoay dọc.

Control Center: WiFi và Bluetooth không tắt hẳn khi chạm.
Cái này Android cũng mặc định có nhé bác 😃. Bên Android gọi là "cho phép scan wifi và Bluetooth xung quanh kể cả khi wifi đang tắt". Tính năng này phục vụ cho phần định vị, mục đích để:
- Tăng độ chính xác khi dùng GPS.
- Tự động bật Wifi trở lại khi đi vào vùng có điểm phát wifi mà mình đã từng đăng nhập trước đó để tránh hao phí data 4G. Nên nhớ dùng 4G luôn luôn hao pin hơn Wifi rất nhiều kể cả khi Wifi sóng yếu.
- Tự động nhận diện khi có thiết bị bluetooth đã lưu ở gần, phục vụ các tính năng khác như tự động mở khoá điện thoại.

Scan wifi và Bluetooth liên tục không gây hao pin như ngày xưa đâu bác, Bluetooth thì là chuẩn Low Energy rồi. Mình bật Wifi và Bluetooth cả ngày và thấy nó không ảnh hưởng tới pin.

Chế độ tiết kiệm pin không có giá trị
Cái này thì đích thực là do bác thiếu hiểu biết 😃 Bật chế độ này lên, hệ điều hành sẽ làm nhiều công việc cùng 1 lúc để giảm sự tiêu hao pin trong đó có giảm độ sáng màn hình, giảm thời gian sáng màn hình, tắt chế độ chạy nền của một số app, giảm tần suất các app chạy nền check dữ liệu mới... Ví dụ như bình thường Facebook cứ có thông báo mới là máy bác cũng sẽ có thông báo mới, thì khi bật tiết kiệm pin, khoảng 30p -> 1h app Facebook ở máy bác mới check thông báo 1 lần.
@gakek3 Chuẩn rồi, mod @Mikeknowsme này fan Apple mà làm cái bài chẳng chất lượng gì cả 😁
vanhiephnhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngon nhất là cho tự do lên xuống không được khoá sign!!!
Cái chỉnh âm lượng thực là quá khó chịu
ngiamom
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chỗ xoay màn hình mà cũng đưa vào. Máy có tính năng cho phép xoay hay không xoay mà?
mranhne
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đem bật tắc gps ra ngoài control center.
zdng12
TÍCH CỰC
5 năm
ý kiến rất hay, cơ mà mình đang dùng android
fancy90
CAO CẤP
5 năm
Nhà mình có nhiều tầng có cách nào ở tầng 1 nó kết nối wifi 1 , lên tầng 2 nó kết nối wifi 2 ko nhỉ
bản 13 cho tùy chọn trợ lý ảo nhé =))
@fancy90 Nếu được vậy thì mấy hệ thống mesh wifi bán cho ai hehe
sakuza199x
TÍCH CỰC
5 năm
Với mình thì ngoài cái tiết kiệm pin tào lao ra thì mấy cái còn lại thấy cũng bình thường. Việc tắt hẳn wifi hay blue thì nó cũng chẳng có gì khác biệt. Tắt hẳn để tiết kiệm pin???
beluxubu
TÍCH CỰC
5 năm
@Mikeknowsme : Wifi, Bluetooth tắt mở trên Control Center thực tế nó vẫn tắt, nhưng tự động mở lại vào hôm sau (có thông báo rõ ràng nhé). Nếu bác ko tin nó tắt thật, có thể thử vào web, fb, youtube xem có được ko? Còn bluetooth thì xem các thiết bị kết nối với iPhone có bị ngắt ko nhé.

Còn xài iPhone mà tắt wifi/bluetooth nhiều ngày thì có còn đúng mục đích sử dụng nữa ko? cái này bác nên tự vấn mình hơn là trách móc.

Nên tìm hiểu kỹ chút, có những cái bác nói như vụ "Low Power Mode" chỉ chỉnh độ sáng là sai lầm, nó tắt Background App nữa nhé.
Solar11
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ghét ở chỗ là tải file ở ios nó khó vãi lều, quản lý file thì ngu độn.
Thành ra chỉ mua ipad để chơi game chứ chẳng được tích sự gì ( xem phim trên ipad cũng là 1 trải nghiệm gì đó rất chán, màn hình 4:3 xem nội dung 16:9 thấy nó cùi bắp vãi chưởng. 8plus vẫn là thiết bị ios mà mình thấy hoàn hảo nhất)
Có thể người dùng như bác cảm thấy không thoải mái nhưng những người làm sản phẩm, đặc biệt là Apple thì không phải họ thích thay đổi là được, mà nó dựa trên thói quen và trải nghiệm của hàng trăm triệu người dùng, nhiều thể loại người dùng để tối ưu UX (trải nghiệm người dùng).

1. Tăng giảm âm lượng bị che khi xem video
Cái này e đồng ý với bác, Apple có thể thêm 1 tùy chọn trong Setting dành cho những người bình thường. Còn hiển thị như hiện tại có thể để dành cho những người khiếm thị.

2. Xoá tin nhắn trên iMessage
Xóa tin nhắn nó không giống như việc xóa mail. Tin nhắn là cái được lưu trực tiếp trên thiết bị của bác, khi bác xóa thì nó sẽ biến mất hoàn toàn chứ không có lưu trong thùng rác như mail nên trong mail bác có thể undo hoặc không undo thì vẫn có thể recover mail đó trong thùng rác.

3. Xoay ngang màn hình lúc đang nằm lướt web
Bác có thấy cái trình duyệt web nào không cho phép xoay không? Vậy nên bác là người chủ động sử dụng tính năng xoay màn hình nhé.

4. Control Center: Mở AirDrop và chia sẻ mạng di động
Tính năng này chắc chắn không thể được nhiều người sử dụng bằng 4 cái mặc định do đó nếu để 6 cái trên màn hình sẽ phá vỡ layout design đi. Cộng vào đó Apple muốn tận dụng Touch ID để user làm quen và thực hiện nó.

5. Control Center: WiFi và Bluetooth không tắt hẳn khi chạm.
Điều này có thể lý giải rằng Apple muốn iPhone có thể tiếp tục sử dụng AirDrop, AirPlay, Apple Pencil, Apple Watch, Location Services và các tính năng khác mà Apple đã quảng cáo.

Nói về UX thì khi mình comment những dòng này, mỗi lần reply chủ đề thì đều phải kéo lên copy đoạn title chứ không thể quote được 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019