Những điều có thể bạn sẽ không hài lòng với iPAD

sonlazio
28/1/2010 5:22Phản hồi: 459
Những điều có thể bạn sẽ không hài lòng với iPAD

Chúng ta đã mong đợi quá nhiều ở iPAD để rồi chúng ta lại thấy quá nhiều vấn đề ở sản phẩm mới nhất này của Apple. Những thiếu sót, những điều tưởng chừng rất ngớ ngẩn... Có thể bạn sẽ thấy những điều dưới đây cùng ý tưởng, cũng có thể bạn sẽ có những lý luận khác. Hãy chia sẻ cùng chúng tôi.

Không chạy HDH MacOS: iPad một chiếc tablet, nhưng nó lại chạy hệ điều hành của iphone.

Viền màn hình quá dày:

Nếu bạn nói rằng màn hình tỉ lệ 4:3 tuy không phù hợp với việc xem phim nhưng đọc sách và hình thì vẫn tốt. Nhưng bạn sẽ nói sao về cái khung màn hình quá lớn của iPAD. Nó làm cho cái máy 9"7 to như một chiếc máy 11".

Không hỗ trợ đa nhiệm:

iPAD to như một chiếc máy tính nhưng lại không cho phép chạy nhiều ứng dụng cùng một lúc. Có vẻ như chúng ta sẽ không làm được gì nhiều từ nó rồi.

Không có camera:
Thiếu camera trước đã là một vấn đề, nhưng không hỗ trợ camera khác sau lưng thì càng khó hiểu hơn nữa. Apple cấm người dùng sử dụng phần mềm iChat của mình để chat video trên iPad luôn hay sao?

Bàn phím ảo truyền thống:
Apple không phát minh ra một bàn phím mới hay một cách nhập liệu khác mang tính cách mạng. Làm sao chúng ta có thể một tay cầm một tay gõ cái bàn phím to như thế? Làm sao chúng ta có thể dùng 2 tay gõ mà không có chân hay kệ để đỡ?

Không khe đọc thẻ, không cổng USB
:
Chúng ta có thể chép hình từ thẻ nhớ, từ máy ảnh vào iPAD nhưng với điều kiện là phải có đầu đổi cổng giao tiếp từ cổng của Apple ra USB và ra đầu đọc thẻ SD. Tất cả phải trả bằng tiền đô. Bàn phím
69$, 39$ cho vỏ đựng máy, 29$ cho bộ chuyển đổi qua cổng VGA và 29$ nữa để chuyển cổng giao tiếp của iPad thành USB và khe đọc thẻ SD!

Cách đặt tên:
Trong tiếng anh, pad là từ để chỉ một “công cụ nhạy cảm” mà phụ nữ vẫn hay dùng. Chắc chắn việc trò đùa này sẽ vẫn còn tiếp diễn trong tương lai.

Quảng cáo

Không hỗ trợ Adobe Flash:
Hầu hết định dạng chuyển động trên internet hiện nay dùng Flash thế mà iPAD không hỗ trợ Flash. Vậy thì người dùng làm sao mà duyệt web hoàn hảo được.

Dùnng chuẩn SIM mới đến nỗi chỉ có AT&T mới có:
Chắc chắn bạn sẽ không dùng SIM 3G của Viettel, Vinaphone hay Mobifone để dùng trên chiếc iPAD này được. Hiện chỉ có AT&T và rất ít công ty khác là sắp đưa vào sử dụng loại MicroSIM này. Apple quảng cáo là iPAD không khóa mạng 3G nhưng cách khóa này còn kinh khủng hơn.

Cám ơn tritan

459 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

win323
TÍCH CỰC
14 năm
tốt nhất là chỉ nhìn chứ đừng mua.chẳng có gì là sáng tạo hết giông như 1 chiếc iphone cỡ bự.
lạy hồn là iphone đã sướng IPOD
khoapc
ĐẠI BÀNG
14 năm
nhìn có vẻ sao ấy ấy. quá thất vọng cho những gì chờ đợi quả táo.........
virusmamut
ĐẠI BÀNG
14 năm
quả là thiếu sót nhiều điều thật cám ơn bạn về những thiếu sót của nó nhé
fotlan16
ĐẠI BÀNG
14 năm
chán nhỉ có lẽ apple đã không còn biết sáng tao nữa rồi. Ôi từ sáng tới giờ cúp điện không vào mạng được vào đọc tin này buồn về apple quá.
phamhung158
ĐẠI BÀNG
14 năm
em cũng thấy hơi thất vọng về thiết kế cuả ipad.Nhưng viền dày cũng dễ hiểu thôi.bởi khi cầm,bàn tay không chạm vào màn hình cảm ứng.
em thấy nó thua Iphone đấy nhỉ. Toàn cải lùi
noí chung ko có zì wa nôỉ bật...chỉ là 1 caí ipod touch đc phóng to ra thôi...có lẽ do sức ép phai hoàn thành gấp rút để kịp công bố làm apple ko đủ time để đầu tư kỹ lưỡng chăng...
arch_ledung
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn này nói chính xác này! Thất vọng nặng nề và có lẽ nó là Ipod Touch phóng lớn thì đúng hơn là Iphone phóng lớn! Vì nó chỉ có dùng tới sim để vào 3G mà thậm chí còn là micro sim của riêng AT&T! Chắc vậy thì a e cứ vày vò con IPhone của a e cho đến khi chán thì chờ tới Android và Window Mobile 7.0 để chờ Apple lại ra 1 sản phẩm mới nữa thôi vậy! Cũng có thể đó sẽ là IPhone gen 4! 😃
em cảm thấy nó cũng đẹp đấy chứ, nhưng là đẹp theo kiểu thiếu sáng tạo 😔 ,y như cái itouch big size
Nói tóm lại thì cái iPad này là "1 cái bình bự đựng rượu cũ" của iPhone 😕
Chê nhiều đi, sau đó bán rẻ, rùi mình mua 😁
Bạn mua để làm gì? Để có ai hỏi : Bạn có dùng i...pad không? Bạn trả lời: .... có! ... à? ;))
Với $499 mà chúng ta có được những thứ như sau.

1 khung hình điện tử thật đẹp và gần như hoàn hảo với slideshow. (Mua ở ngoài một khung hình điện tử kích cỡ như vậy cũng là hơn $100 nếu muốn hình nhìn đẹp một chút và đương nhiên là dầy hơn rồi).

1 máy chơi game với độ phân giải cao với vô số games có sẵn với một cái giá có thể gọi là rẻ. (Những cái máy game di động ở ngoài mà được một chút cũngh hơn $150 nhưng mành hình thì không thể to bằng rồi).

1 cuốn sách và báo điện tử. (Tệ tệ chi ở ngoài mà có hết chức năng này cũng đã hơn $200).

Một netbook mà muốn có pin chạy hơn 6 tiếng là phần đông phải bỏ ra từ $80-$100 và làm cho máy rất cồng kềnh.

Một cuốn lịch điện tử để bạn có thể ghi nhớ giờ hẹn một cách chính xác (ở ngoài thì tệ tệ cũng là $50 nếu muốn tốt một chút).

Một máy xem phim nhẹ nhàng, pin khỏe, và có HD(Tệ lắm thì cũng $150).

Sơ sơ mà tính hết cũng là $750 rồi thì chúng ta đã tiết kiệm được $250 với một cỗ máy có hết tính năng này nặng chỉ 1.5 pounds, nhìn rất độc đáo, và phải nói là quá mỏng manh nhưng nhìn rất chắc. Chúng ta hãy nên nhớ một điều rằng, kho tàng App Store đã giúp ích cho cuộc sống của nhiều người thế nào và đến bây giờ thì cũng không có kho tàng nào lớn bằng.

Ngoài ra tôi còn có thể dùng những ứng dụng học hành để học ngoại ngữ, ứng dụng vẽ sơ đồ cho toán học.....

Ai là những người mua?

Phần đông sẽ là sinh viên và trong trường tôi đã quen với gần mấy chục người để email ở website Apple, chờ ngày ra hàng để mua đấy.

hôm nay 03:42 AM #281
dinhxuanvu

Từ
Jul 2008

Charlotte, NC
Bài
25
Cảm ơn
0/9

Nguyên văn bởi saothienbinh
Hãy để tgian trả nhời. Chưa có 1 sản phẩm nào của Apple thất bại, nên nhớ !
Sorry bác, bác nói thế là hơi quá... Cái Apple TV là trong những sản phẩm củ chuối nhất của Apple. Nó là 1 sáng tạo của Apple, ngay cả ở nước Mỹ, người ta còn chả thèm dòm đến cái Apple TV. Thậm chí, không biết người Mỹ có biết đến cái sự tồn tại của cái gọi là Apple TV. Nói không ngoai thì nó đã là 1 thật bại rồi...

Suy cho cùng cái Apple TV là trường hợp ngoài lệ... hầu hết kiệt tác của Apple đều nổi danh... rất tiếc theo em cái Ipad này lại theo chân cái Apple TV... ít nhất là cái Gen 1 này...

Apple TV dùng để xem phim qua mạng với độ phân giải cao bác ạ và có rất nhiều người biết nó, nên bác làm ơn đừng có nói giống như biết hết vậy.

Còn các bạn ở đây ai dám nói chắc chắn sản phẩm này thất bại thì chắc các bạn tự nghĩ rằng mình thông minh hơn Steve Job chắc? Tôi không dám nói là thành công, nhưng không dám tuyên bố là "sẽ" thất bại.
Bác tính nghe rất logic. Nhưng ở đây bác lấy từng tính riêng rẻ ra tính tiền, rồi cộng lại đem so sánh là kô chính xác. Bác quên là 1 số khung hình điện tử 10-12" có luôn phần chơi được phim dạng divx / xdiv, mpg... và cả nghe nhạc.

Dĩ nhiên những khung hình đó kô đẹp bằng màn hình ipad và nghe nhạc cũng kô hay bằng. Tuy nhiên tôi chỉ muốn nói việc cắt ra từng tính năng để tính tiền so sánh là kô hợp lý.

Tôi thất vọng về ipad, nhưng tôi có lẽ sẻ mua nó bởi vì tôi thích màn hình 9.7", màn hình touch screen và sức mạnh của nó về phần media.
Nói gì thì mình không nói chứ cái vụ bàn phím thì xin mời chủ topic xem lại, vì phụ tùng của nó cũng có một bàn phím thật to như bình thường.

Còn cái viền là nó làm theo imac hay mac pro đấy chứ có khác gì đâu mà sao tối hôm qua đến giờ chỉ nói về cái viền mà nói suốt đêm, mà không có cái viền đó thì làm sao mà cầm đây?

Tôi thì tôi chỉ hợp ý với bác VuHai.;)
Cái clip này vui nhỉ 😆. Nhất là đoạn firewall 😃). Có điều pad thì có nhiều nghĩa, nghĩa thông dụng thì hiểu là miếng, tấm, kiểu như mouse pad... thôi. Chứ tên cũng k vấn đề gì lắm, nhất là có chữ i ở đầu 😃).

Apple khi ra một sản phẩm gì mới thì thường theo xu hướng ''against the trend". Nếu chỉ là một cái máy tính tablet chạy Mac OS như tablet của HP, ACER chạy win thì ko có gì đặc biệt. Nếu chỉ so sánh thông thường theo yếu tố kỹ thuật thì đúng là chả có gì đặc biệt. Cái ý tưởng của Apple có lẽ là muốn đáp ứng nhu cầu (hay vẽ ra nhu cầu 😁) về một thiết bị nằm đâu đó giữa laptop và cell-phone 😃). Một thứ gì đó để giải trí, nghịch chơi chơi nhiều hơn là một máy tính xách tay loại nhỏ. Kiểu như bạn gì đó của Palm đã chết yểu :D.
Apple đang cố gắng vẽ ra một cái gì đó mới, một xu hướng...

Còn quá sớm để oánh giá sự thành công hay thất bại của ipad. Với những bạn "computer geek" như anh em tinh tế thì sẽ có người mua thôi. Nhưng để tạo ra một thị trường đủ lớn thì e là hơi khó.

Cá nhân mình ko tin vào sự thành công của sản phẩm này.

Thanks for the very FUNNY clip :D.
Nếu nhìn vào kho accessories thì các bạn sẽ hiểu Apple cố ý thiết kế IPad như vậy.
du0wow
ĐẠI BÀNG
14 năm
cái viền đó trông hơi mất thẩm mỹ tí nhưng nó tránh chạm tay vào màn hình khi cầm, gây chạm nhầm trên touchscreen
để chờ xem tình hình scene thế nào đã. nếu jailbreakable, nhiều apps ngoài như iphone đã jailbreak thì cũng đáng để xem xét
ducpham88
TÍCH CỰC
14 năm
Đúng là ko có đa nhiệm thì ko có gì mới thật nhưng mình thích cái kiẻu itune mói ! photo , web , video, và cách xem sách nhìn giao diện tuyệt vời.
Như mình đã nói, vấn đề ko nằm ở kỹ thuật hay thiết kế. Vấn đề nằm ở chỗ, có ai cần một thứ như vậy không? 😁
UHM!
Các bác nhận xét cũng đúng. Sản phẩm này có thể là bom tấn năm nay nhưng khách quan mà nói nó ko mang theo nhiều sự sáng tao mà apple vẫn có
" 1 chiếc iphone cỡ bự" câu nói này ko sai.
Viền nó dầy để ko bị chạm tay vào mạn hình cảm ứng. Nhưng có cần phải dày như thế ko, Quả thực viền quá dày so với màn hình
Chip A4?. 1 con chip lạ hoắc. Liệu có đủ mạnh để chạy ứng dụng trên appstore?
Nói chung đây là 1 chiếc iPad về hình thức nếu ko mang trên mình quả táo cắn dở thì sẽ là " xấu"
còn Xài sao hồi sau phân định

Ý tưởng tương tự cái maxi pad ở trong clip 😆
Ý tưởng này là sao ta....? Có phải Ipad thì xa xỉ, còn chất lượng thì có tí....?
phản bác nè, hihi..........

Viền màn hình quá dày
nếu không có viền này thì người sử dụng sẽ không thể cầm chắc Ipad được, giữa ước muốn và công nghệ là 2 điều khác nhau hoàn toàn, nếu màn hình tràn lề thì làm sao nó phân biệt được đâu là ngón tay nắm máy và đâu là ngón tay điều khiển cảm ứng?

Không hỗ trợ đa nhiệm
Từ nay đến ngày bán ra chúng ta chưa nên vội kết luận như thế, vấn đề đa nhiệm hay không thì không phải do phần cứng quyết định mà sẽ do phần mềm quyết định.Nên lúc bán ra thì có đa nhiệm thì cũng không có gì lạ và ngược lại (Apple nó là vậy đó)

Không có camera
có camera để làm gì trên Ipad nhỉ? chát chít hay giơ tấm bảng to lên chụp hình quay phim....?

Không khe đọc thẻ, không cổng USB
công nhận cái này thì khó hiểu thiệt,hỏng hiểu lý do vì sao không có luôn.

Kết luận: Ipad này thiếu nhiều quá, mà Apple nó là vậy, xưa giờ có sản phẩm nào hỏng thiếu gì đâu?
Tối giờ cứ suy nghĩ, nếu mình có tiền thì mua Ipad, nhưng mua để làm gì nhỉ? chắc mua về để đọc sách hoặc làm khung ảnh số à? còn để làm gì nữa thì chưa nghĩ ra, vì công việc văn phòng em nó chưa thể thay thế Macbook, còn lên net trước khi ngủ thì ipone đủ rồi
Cha này spam 1 quả hú vía. Toàn là BVS.
Spam gì đâu em nói đúng mà ! em nói Pad chứ đâu phải Ipad :p !
tuanvaman
TÍCH CỰC
14 năm
Viền màn hình thì ko có thể chê,vì nó có cái lợi riêng của nó mà.
Không hỗ trợ đa nhiệm vì nó là HĐH iphone,nhưng đây đúng là thiếu sốt,nếu mà apple muốn đa nhiệm thì cũng ko phải dễ vì nó liên quan đến iphone nhiều quá,mà theo mình nghỉ thì Ipad tạo ra đễ giải trí nhiều hơn là công việc nên đa nhiệm hay ko thì ko quan trọng lắm với những người dùng nó đễ giải trí..
Không có camera sau thì là 1 lựa chọn đúng đắn,nhưng trước mà ko có camera thì là 1 sai lầm...coi vậy chứ có cái camera đó thì sẽ tận dụng được nhiều App,giống như itouch ko có nên cũng khá ức chế...có camera trước cũng tận dụng được 3G nữa chứ..
Không có thẻ nhớ...vì đây là truyền thống của "táo" rồi,mà sao có 64GB nhỉ phải mà gấp đôi thì tốt hơn...USB thì ko có ý kiến(có thể do HĐH đó)
nói chung Ipad sẽ ko có trong lựa chọn mua sắm của mình(hihi),nếu nói về tiện dụng,hiệu năng,giá cả thì chơi với Iphone3Gs vui hơn...
Vãi chưởng...bác này =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019