Những hình ảnh chưa từng được công bố sau thảm họa ở nhà máy điện hạt nhân Fukushima

Nam Air
16/7/2016 1:48Phản hồi: 96
Những hình ảnh chưa từng được công bố sau thảm họa ở nhà máy điện hạt nhân Fukushima
Phớt lờ những cảnh báo của chính phủ Nhật về nguy hiểm phóng xạ ở nhà máy điện Fukushima I, Keow Wee Loong, một nhiếp ảnh gia 27 tuổi ở Malaysia đã lẻn vào khu vực từng là nơi dân cư sinh sống ở Fukushima để xem sau thảm họa hạt nhân này thì nơi đây còn lại gì và đã ghi lại được những hình ảnh rất ấn tượng.

Sau trận động đất kết hợp sóng thần Sendai hồi tháng 3 năm 2011, nhà máy điện hạt nhân Fukushima I bị hư hại nghiêm trọng, khiến chính quyền tỉnh này ban bố lệnh di dời khẩn cấp toàn bộ cư dân sinh sống trong phạm vi 24km gần nhà máy, biến một khu dân cư sầm uất trong phút chốc thành thành phố ma. Nhật Bản dự kiến phải mất tới 40 năm để rửa sạch phóng xạ đã làm ô nhiễm đất & nước ở khu vực này. Vì vậy, dù hơn 5 năm đã trôi qua thì đây vẫn là cấm địa người dân không được tự ý đi tới.

Keow Wee Loong mặc một bộ đồ thun bình thường, không áo bảo hộ, chỉ đeo mặt nạ phòng hơi độc và lẻn vào đây, ghi lại những hình ảnh chưa từng được công bố. Ví dụ đây là ảnh chụp bên trong một siêu thị, với hàng hòa gần như còn nguyên vẹn - chỉ là bị rơi đổ vì động đất - có thể thấy người ta đã phải di dời quá nhanh nên không kịp mua đồ đem theo.

hinh_chup_o_fukushima_tinhte.vn (9).jpg

Theo Keow, trong số thực phẩm còn sót lại có rất nhiều thứ đã bị ăn, được cho là do các loài động vật còn sống sót ở khu vực này.

hinh_chup_o_fukushima_tinhte.vn (6).jpg

Trên kệ sách vẫn còn một số ấn phẩm tạp chí dành cho người lớn, phát hành 3/2011.

hinh_chup_o_fukushima_tinhte.vn (12).jpg

Cửa hàng sách còn rất nhiều ấn phẩm.

hinh_chup_o_fukushima_tinhte.vn (8).jpg

Những chai nước súc miệng Listerine có date 2011 vẫn còn y nguyên trên kệ.

hinh_chup_o_fukushima_tinhte.vn (5).jpg

Bên ngoài một cửa hàng cho thuê băng đĩa phim ảnh, trên kính còn dán poster quảng cáo những phim ra mắt cuối năm 2010, đầu 2011.

Quảng cáo

hinh_chup_o_fukushima_tinhte.vn (11).jpg

Người dân di tản vội vàng đến nỗi Keow phát hiện có nhiều máy giặt đồ công cộng vẫn còn quần áo trong đó, dưới sàn nhà tiền xu vương vãi khắp nơi.

hinh_chup_o_fukushima_tinhte.vn (4).jpg

Ở thế giới bên ngoài thời gian vẫn quay, nhưng ở đây thời gian dường như đứng lại. Trên tường là tờ lịch tháng 3/2011 vẫn còn đó hơn 5 năm nay.

hinh_chup_o_fukushima_tinhte.vn (13).jpg

Một siêu thị khác cũng trong tình trạng tương tự, hàng hóa bị hư hại do thời gian mai một.

Quảng cáo

hinh_chup_o_fukushima_tinhte.vn (14).jpg

Trên quầy sách báo này vẫn còn những ấn phẩm ra mắt ngày 11, 12/3/2011.

hinh_chup_o_fukushima_tinhte.vn (3).jpg

Một cái máy chơi game Sony PS2 còn nguyên hộp nằm trên kệ, chắc ai đó mua nhưng chưa kịp cầm về.

hinh_chup_o_fukushima_tinhte.vn (2).jpg

Một quán rượu bỏ hoang ở khu Namie. Keow liều lĩnh tới mức tháo luôn mặt nạ phòng hơi độc mà chỉ đeo khẩu trang y tế.

hinh_chup_o_fukushima_tinhte.vn (10).jpg

Bên trong một cửa hàng bán CD, DVD. Keow cho biết có rất nhiều bản đặc biệt (limited edition) còn nguyên trên kệ.

hinh_chup_o_fukushima_tinhte.vn (7).jpg

Một trạm tàu điện bị bỏ hoang ở Namie.

hinh_chup_o_fukushima_tinhte.vn (15).jpg

Đây là hàng rào chắn ngăn cách người dân đi vô thị trấn Okuma.

hinh_chup_o_fukushima_tinhte.vn (1).jpg

Theo Boredpanda
96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em chỉ khoái cái PS2 với mấy cuốn người lớn
vuonghoa
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ý thức tốt thật
Bị cấm là còn nguyên luôn
@degiadaosi Lời bạn nói có vẻ mỉa mai vậy ? Cho quay về cái thời nạn đói năm 45 dân chết la liệt ngoài đuong đi để xem cái phần con nó chiếm bao nhiêu phần nguời trong bạn ?
Cái tôi ghét ở nguời VN chỉ là họ ko biết nghĩ đến người khác, vì lợi ích mà sẵn sàng độc chết cả dân tộc mình
degiadaosi
TÍCH CỰC
8 năm
@black.crystal Tôi chả mỉa mai ai cả và cũng quên luôn cái post này rồi bạn ạ =)) nói sao thì nghĩ vậy và đây là sự thật nó thế.
Tôi cũng chả hiểu bạn lôi năm 45 ra làm gì. Đây là tôi đang nói đến bây giờ, bây giờ ko thiếu thốn nhưng vẫn đầy người sẵn sàng làm thế thôi. Tôi nói năm 45 thì tôi ko làm thế à?
Tôi cũng có nói là tôi ủng hộ người vn đầu độc dân tộc mình sao?
Bạn có ý kiến riêng thì cứ nói, nhưng nên suy nghĩ trước khi quote bài người khác.
@degiadaosi Ừ thì sự thật nó thế, nhưng ở 2 hoàn cảnh # nhau thì chẳng thể đánh giá con nguời ta qua cách mà họ làm đc đâu bạn à ?
- Bạn bảo bây giờ ko thiếu thốn à ? vậy sao vẫn có những ông bà cụ ở cái tuổi mấp mé ở cuộc đời rồi còn phải co ro góc phố hè đường những ngày mưa đông giá rét trong những cái đô thị phồn hoa này ? Còn những người dân tộc vùng núi bạn đã lên xem nguời ta sống thế nào chưa ?
- Họ cưa bom mìn cũng chỉ là họ ko có kế sinh nhai, công việc đủ để nuôi sống bản thân họ và gia đình thôi. Bạn cho họ 1 công việc tạm ổn lương tháng 4-50tr như bên nhật đi để xem họ có ra cái chỗ phóng xạ ấy lấy mấy cái đồ đó không ? Họ còn ngu đến nỗi ham thêm chút tiền = 1/10 - 1/20 cái số tiền lương họ có để đi cưa cái quả bom may rủi kia không ?
- Tôi ko nói bạn ủng hộ nguời VN đầu độc ai cả, tôi chỉ nói bạn nên nhìn nhận vấn đề một cách tích cực và đúng đắn. Họ nó cưa bom đào mìn hay cho cọp ăn đi nữa, nhưng chỉ cần ko làm hại tới ai thì cũng chẳng thể trách đc họ. Nhưng nếu họ cưa bom mìn, ngay nơi dân cư đông đúc thì đó mới là lúc bạn lên tiếng
@vuonghoa đem đồ nhiễm phóng xạ về thì thăng sớm 😁
thangtin47
ĐẠI BÀNG
8 năm
qua đời cháu ku này than trời "tự nhiên" cháu mình bị dị tật :|
CD, DVD limited luôn.
Sắp qua đó, mong mọi điều tốt đẹp.
Nhật là một nước tự cường, thiên tai không quật ngã được họ.
Khâm phục
Cuộc sống còn đầy đủ, chứ nghèo, bần cùng sinh.... , thì khó nói trước lắm bạn à.
khanh tk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quyetbuu991
kdsvht2
ĐẠI BÀNG
8 năm
người ta coi trọng mạng sống lắm 😁 mà mấy đồ này có khi nhiễm phóng xạ mang về chỉ có hại thân thôi ==''
snvn
TÍCH CỰC
8 năm
chắc cu này vào xem có Godzilla không ấy mà
bboybill
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ở VN mà như thế này thì quả thật là thiên đường của các "Vechaier"
Tốt nhất không nên phát triển điện hạt nhân. Đừng ai nói cần nguồn năng lượng bằng mọi giá nha, Pháp,Đức nó chuẩn bị bỏ đến nơi rồi đó:p:p:p
LMVuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khunghoang kinhte 2008 Bao giờ làm giống Tesla thì thế giới mới bỏ hẳn điện hạn nhân được bạn à.
@khunghoang kinhte 2008 Ulanbator - Mông Cổ họ xây hai cái nhà máy Điện nguyên tử giữa thành phố luôn. Sợ sệt thì mãi không phát triển được
@khunghoang kinhte 2008 Không phát triển thêm chứ ko phải bỏ, điện nguyên tử chiếm đến 70% sản lượng điện của Pháp bỏ sao được
Như mấy phim thảm họa ấy nhỉ, nghĩ tới thảm cảnh loài người sẽ thế này...diệt vong:oops:
Thôi qua lụm đỡ mấy tạp chí , cd jav + PS 2o_O
Mấy em xinh tươi này bán thịt lợn hay là bán mỹ phẩm à các bác ? em là cua đồng lên tỉnh nên chịu 😁
hannguyenbao
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoanghung.tb Xin tên mấy ẻm này 😃
@hoanghung.tb 😃 sách quảng cáo phim cấp 3 của Nhật thỉnh thoảng có ấn phẩm đặc biệt có kèm theo VCD/DVD mà các WEB bác vào xem nó lấy từ đấy up lên đó hihi
biết đâu vào rồi về trở thành siêu anh hùng...kaka
zZkakasiZz
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tanthanhkt10 0.01% cũng nên thử, biết đâu về ngủ giấc thành superman.
denhun
TÍCH CỰC
8 năm
Fan cuồng JaV chính hiệu 😁 Dù có nguy hiểm thế nào cũng phải trèo tường vào xem cho bằng được :v

dino_su
CAO CẤP
8 năm
cái ps2 đem về rửa sạch có dùng đc ko các bác nhỉ 😁
LMVuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dino_su Nhiễm xạ sao rửa được bằng nước chứ bạn.
denhun
TÍCH CỰC
8 năm
Sẽ có nhiều kẻ mang về bán cho đồng bào dùng chứ nó không ngu mà tự dùng.

LMVuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@denhun Đúng rồi bạn. Nhiều người chỉ nghĩ tới cái lợi trước mắt, ăn sổi thôi bạn.
LMVuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đợi mình đẻ vài đứa xong qua đó lụm ít DVD đem bán vậy.😆
Firefox OS
ĐẠI BÀNG
8 năm
@LMVuong ko cần đời con cháu đâu, bác Nguyễn Bá Thanh cũng do nhiễm phóng xạ nên ung thư máu mà chết.
chiensi357
ĐẠI BÀNG
8 năm
thời của nlmt + gió. mà vn mình chưa ra chính sách phát triển cứ khư khư để độc quyền phát triển đốt than+ khí.
chết là hết nhưng không chết liền. sống nhìn con mình đẻ ra ko giống ai còn đau hơn là chết.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019