Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những hình ảnh đầu tiên của cổng USB 3.1 Type-C, thiết kế đối xứng, nhỏ cỡ microUSB

Duy Luân
2/4/2014 13:30Phản hồi: 115
Những hình ảnh đầu tiên của cổng USB 3.1 Type-C, thiết kế đối xứng, nhỏ cỡ microUSB

Hồi tháng 12 năm ngoái Tổ chức USB Promoter đã giới thiệu một thế hệ USB mới mang tên Type-C và giờ đây những hình ảnh đầu tiên của chuẩn này đã xuất hiện. Như ảnh trên, bạn có thể thấy rằng phần cổng kết nối chỉ có kích thước tương đương cổng microUSB và nó cũng nhỏ hơn khá nhiều so với cổng USB Type A hoặc Micro B mà chúng ta đang dùng hiện nay. Một điểm quan trọng ở Type-C đó là nhờ thiết kế đối xứng mà người dùng có thể cắm cáp theo bất kì phương nào mà họ thích, không còn phải để ý mặt trên hay mặt dưới nữa. Đây cũng là cách mà Apple áp dụng cho cổng Lightning của họ.

Được phát triển dựa trên cấu hình USB 3.1 nên Type-C hỗ trợ truyền dữ liệu với tốc độ tối đa lên đến 10Gbps (1,25GB/s), gấp đôi so với USB 3.0. Trong tương lai, USB Type-C sẽ thay thế không chỉ cổng USB kích thước đầy đủ mà còn thay cho cả microUSB nữa, từ đó đưa thế giới tiến đến một chuẩn USB duy nhất xuyên suốt nhiều loại thiết bị khác nhau. Theo dự kiến, chi tiết kĩ thuật của USB Type-C sẽ được hoàn tất vào tháng 7 năm nay và sẽ phải mất thêm một thời gian nữa trước khi các sản phẩm thương mại tích hợp cổng này ra đời.

Cổng USB Type-C nhỏ nhỏ nằm ở bên trái cổng USB 3.0 hiện nay

Nguồn: The Verge
115 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vài năm 1 kiểu thiết kế usb . nói là 1.25 gb/s nhưng tốc độ thực của nó có đến không
@huyhoang29 quan trọng là con chip nhớ bên trong đấy bác ơi
@huyhoang29
cứ sắm thiết bị như phòng thí nghiệm đi, có khi còn hơn.
bác ko thích thì có ai cấm bác cứ dùng thiết bị cũ đâu, sắm/dùng cái mới làm gì cho mệt công suy nghĩ :p
@huyhoang29 Chưa được nhưng cũng gần đến mà bạn, nó thực sự nhanh hơn USB 2.0 mà. Không đặt được tốc độ đó vì nó còn phụ thuộc vào thiết bị lưu trữ nữa.
@nnkjsc Gb bạn à @@ không phải 1,25 GB/s. hai cái đấy hoàn toàn khác nhau mà
Bắt chước Apple rõ luôn. Cắm ipad 4 với Nexus 5 để sạc mơí thấy ai tiện hơn.
rojamin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@matrix8145 vãi mấy thánh i-fan.
Cứ tư tưởng như này thì chẳng mấy chốc dân tình là người chịu thiệt, vì éo có hãng nào dám ngâm cứu và kinh doanh vì thua kiện.
Cho bác này làm phê bình viên quốc tế chắc mai đọc báo có tin Honda thắng kiện Yamaha 2 tỉ đô, Ducati trả 4000 đô cho mỗi chiếc xe xuất xưởng cho Kawasaki, Samsung tiếp tục thua kiện bản quyền tivi cho Sony và máy giặt cho Electrolux
@tuanchuoi Thiếu mỗi truyền dữ liệu. Cơ mà cái chân nhỏ bên trong nguy hiểm lắm các bác ạ. Gãy 1 cái thì 😆
@dualshock bạn biết USB 2.0 phát triển từ bao giờ rồi không. Cái cáp đấy iphone 5 mới có. Cái mới thì chả ưu việt hơn cái cũ.
namng
CAO CẤP
10 năm
Nhìn trên hình mình đoán thiết kế đầu cắm nhỏ tương đương với lighting nhưng rỗng ở trong và đưa các chân tiếp xúc vào trong, cho nên trong khe cắm sẽ có thêm 1 bộ phận lồi ra chứa các chân tiếp xúc. Trong khi thiết kế lighting thì làm ngược lại: đầu cắm đặc, các chân tiếp xúc nằm trên đầu cắm phía ngoài. Khe cắm thì các chân tiếp xúc nằm ở mặt trong của khe.

Cảm nhận của mình riêng với thiết kế thì Apple vẫn hay hơn, cứng cáp và khó hư hỏng hơn. Rõ ràng với thiết kế đầu cắm nhỏ như lighting mà lại phải làm rỗng ở giữa để đưa các chân tiếp xúc vào trong thì đầu cắm không thể chắc chắn bằng 1 khối đặc như lighting được. Trong khe cắm, nếu như khe khe cắm của Apple không có gì ở trong thì khe cắm của USB mới lại có thêm 1 bộ phận, không biết gọi là gì nhỉ, mỏng nhỏ nằm giữa, dự là khá yếu ớt và dễ cong gãy 😃, nên phức tạp hơn và kém ổn định hơn.
@namng Bài viết không phải của mình và việc thiếu sót hay là bạn nói chưa đúng sự thật là điều khó tránh khỏi .
chúng ta là người tiêu dùng , tốt thì nói tốt , chưa tốt thì góp ý để phát triển .
sieucaoboi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@namng ủng hộ ý kiến của bác. Giờ theo mình 1 là trở lại kiểu đầu sạc tròn của nokia cũ hoặc là thiết kế đầu sạc đặc như lightning của Apple.
@namng
😃 về cảm quan, em đồng ý với bác. nhưng về thực tế thì không.

sợi cáp sẽ có 2 đầu như đầu cáp microusb, cổng kết nối (trên máy tính) gần going với cổng kết nối trên thiết bị bây giờ. với những sợi cáp và cổng kết nối tiêu chuẩn như thế (hàng trôi nổi ko chấp) thực tế cho thấy không dễ mà hư hỏng và kém ổn định.
klq lắm nhưng mới thấy note có 3.0 mà.cái này chắc phải mấy năm nữa
Mình thì đang thấy lighning vẫn chưa tiện, truyền data không dây qua sạc qi luôn mới ngon hơn
KySiRong
TÍCH CỰC
10 năm
@tttuyentinh Ở chỗ nào vậy bạn? ông AirBlade nói là truyền dữ liệu ko dây mới ngon thì Airdrop ko phải là ko dây à?
@Airblade14 một vấn đề khá hot nhỉ
@KySiRong Ở cái chỗ "không dây trên sạc qi", chắc bạn đọc sót chỗ "sạc qi"! Không phải sao?

Sent from my ME371MG using Tinhte.vn mobile app
thieu_than
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Airblade14 Bluetooth, wifi airdrop... cáp nó có cái lợi của nó nói mà.
Thiết kế này đúng là ko tốt, rất dễ gãy mẻ cái mạch tiếp xúc.
Capture.PNG Cáp USB Type-C sẽ còn thay đổi trước khi đưa ra thị trường.
mình không quan tâm lắm tới việc ai bắt chước ai....cứ thấy cái gì tốt cho mình thì mình dùng....ủng hộ úsb 3.1 ra đời sớm
maxiqboy
TÍCH CỰC
10 năm
@happyboy28 bỏ tek lên đây chém gió à bác ơi 😁
@maxiqboy thỉnh thoàng ra net chem gio thôi bác ơi....còn máy tính đâu bác
maxiqboy
TÍCH CỰC
10 năm
@happyboy28 bùn ghê, cố gắng bác nhé
shakaro
TÍCH CỰC
10 năm
Bài này có nhắc đến Apple lắm ông nhảy vào la làng là bắt chước cho mà xem 😃
Haru_Nguyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xắp có chuẩn mới ... hic lại phải tốn kém rồi ... !
vào đây mới thấy nhiều thánh và chém cái cổng lighning của apple quá.
tìm hiểu cho kĩ đi các thánh àh, chắc là chỉ pit dùng để sạc với chép 1 tí hình nhạc thôi nên cũng chỉ pit có vậy thôi nhỉ?
Cái lưỡi ở giữa nếu cắm mạnh tay quá có gãy không nhỉ 😕😕
@finalmagic micro USB hiện nay cũng có cái nhựa ở giữa mà 😃 bao lâi\u nay dùng đâu có sao
Cái 3.0 đã đắt rồi lại lòi thêm cái 3.1 đúng khổ
weixiao
TÍCH CỰC
10 năm
Giảm thế là hay
ultrabook sẽ dc nhiều cổng hơn,dây dợ đỡ lằng nhằng
MrQuay
ĐẠI BÀNG
10 năm
vãi cả bắt chước, đúng là CDSHT =))))))))
misite123
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình chẳng dìm hàng ai cả, nhưng theo ý kiến chủ quan của mình về vấn đề này nhé:
- 1 nếu mình không nhầm trước tinh tế đã đưa 1 bài về chuẩn micro USB, và có nói là chuẩn micro USB sẽ là chuẩn chung của TG và bắt buộc các hãng phải dùng chuẩn này để giảm lượng rác thải từ các bộ sạc cũ vì tất cả đều dùng chung 1 chuẩn nên có thể dùng chung cáp micro USB được.
- nếu như chuẩn micro USB mới này như hình thì mình thấy không tiễn như cáp lingthing của quả táo, trông khôg được chắc chắn lắm, vẫn băn khoăn cái chân tiếp xúc ở giữa, vừa mỏng lại nhỏ, ai có thể chắc chắn nó sẽ ông gãy như chuẩn USB 2.0 như bây giờ.
@misite123 HÀI LINGTHING LÀ GÌ MÀ ĐỘI ĐÂÙ GHÊ THẾ , THỰC CHẤT LÀ USB 2.0 ĐÓ ÔNG CẢI TIẾN ĐỂ ĐỄ CẮM HƠN THUI NHƯNG CHỦ YẾU LÀ VẼ ĐỂ ĐỘC QUYỀN .
MÀ H NGƯỜI TA SẠC K DÂY NHIỀU RỒI , SYNC QUA WIFI .CHỦ YẾU LÀ TỐC ĐỘ SAC CHƯA NHƯ MONG MUỐN.
vitunet
TÍCH CỰC
10 năm
cổng và cáp Micro USB rất hay bị lỗi kết nối, dùng rất khó chịu
sao cái cổng RJ45 nó không cải tiến cho nhỏ lại tí nữa nhỉ.
dùng hàng tàu nhiều quen rồi hay sao phán câu xanh rờn thế bạn. cáp Mini thì mình ko nói chứ micro kết nối cực kì chắc chắn nhé. nó có 2 chấu để ghim giữ nữa. có chăng là do cái kết nối usb trên máy của bạn nó lỏng lẻo nên làm mất kết nối thì có.
Toàn mấy thánh chưa dùng lightning, nhớ ko nhầm thì có mấy bài test trên TT đó, lật lại mà xem rồi hãy phán.
Còn vấn đề xạc ko dây ấy, số ng sử dụng có khi còn ít hơn cả số ng dùng lightning nữa =)), rồi tự hiểu nó thuận tiện thế nào đi.
Crazy ™
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Fatcat88 số người xài sạc không dây ít là do nó mắc, chưa phổ biến. đương nhiên phải ít hơn đám người đội apple lên đầu rồi.
platiumboy
ĐẠI BÀNG
10 năm
ko biết các thánh trên này phán thế thì đã dùng chưa. Bản thân đang dùng Ipad 4 với Su640 phán 1 câu xanh rờn thế này : "CÁI CÁP ĐẤY KHÓ DÙNG BM" có thể cái kia bạn phải nhìn lỗ cắm nhưng nó chắc gấp tỉ lần cái cáp dở dại này. Cáp của các bạn ko biết thế nào chứ cáp của mình theo máy dùng chưa nổi 3 tháng tụt miếng nhựa bao quanh cáp r chưa kể đến h đã xuất hiện dấu hiện chập chờn khi cắm cáp :| trong khi so với con Su640 mới chưa đc bằng 1/2 tuổi nó. Thêm nữa bạn ko phải nhìn nhưng ai dùng r sẽ thấy việc cắp cái cáp này nói là ko phải xác định mặt nhưng nếu bạn cắm mà ko nhìn + vội thì thách bạn cắm đc vì chân cắm nó dài lỗ nó bé nên nếu nghiêng quá thì cắm đc vào mắt. Với cả việc các lẫy nẩy tiếp xúc được đưa vào bên trong máy thì các bạn cứ xác định là dùng 1 tg thì sẽ phải thay cổng vì các chân này bị chờn nhé. Ko phải thần kinh khi mà người ta làm các chân nẩy ở cáp và các cổng cái là chân thẳng tiếp xúc đâu bạn ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019