Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những kiến thức cần biết về lỗi lấn tuyến

chuyengiaphaxe
21/10/2014 10:20Phản hồi: 318
318 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

gaubattu
ĐẠI BÀNG
9 năm

Các bác cho em hỏi trong cái hình ở ngã tư này, làn trong cùng có vạch kẻ báo hiệu và 1 cái biển hiệu lệnh rẽ phải trên lề đường. Vậy thì đi trên làn đó bắt buộc phải rẽ chứ không được đi thẳng ạ?
@gaubattu Hôm nọ em đi làn con xe buýt kìa, đường thì đông ai để ý nổi cái làn nào với làn nào. Lúc ấy em xi nhan định rẽ phải thì xxx đứng trước mặt định lao ra, em tắt ngay xi nhan rồi đi thẳng thì hắn lại tịt và em thoát, hú vía
Vậy đường có 2 vạch song song như này là không được qua đường phải không nhỉ?
Enzolight
TÍCH CỰC
9 năm
@itir5 Không đc đè thì sao mà qua được bạn!
@Enzolight Vậy tới 1 đoạn nó có vạch kẻ ngang cho người đi bộ (không phải ngã tư) thì mình được qua đường/quay đầu không?
Enzolight
TÍCH CỰC
9 năm
@itir5 Tùy thuộc vạch hay biển báo ở phần tiếp sau đó! Vạch người đi bộ cũng ko đc cắt ngang nhe bạn!
minhcanvao
ĐẠI BÀNG
9 năm
việt nam nên áp dụng luật làm sao để mấy ông CSGT không thể tham ô được ấy chứ
ví dụ như nộp phạt, cấp cho mỗi ong 1 cái máy như kiểu máy quẹt thẻ trong siêu thị ấy, dân bị lỗi gì thì phạt qua thẻ ngân hàng, vậy là CSGT không thể bỏ tiền vào túi mình mà nhà nước không thất thu
Ghét cái cảnh mấy cô dì chú bác chạy trên đường cấm vượt mà cứ rề rề rà rà siêu tốc 20km/h không cho ai vượt.
jing
CAO CẤP
9 năm

biển báo này thì đi kiểu j hả các bác ?
Bài viết bổ ích quá, hồi đó giờ đi chẳng để ý vạch đường đứt, liền là thế nào!
babyungly
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nếu có 3 tuyến mà bạn chạy bên trái ngoài cùng thì ko bào giờ bị phạt..! Chỉ là sẽ dễ đếm răng thôi.
loiht
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhảm nhí, tác giả khuyên xe máy đi làn trong cùng bên phải, theo luật nào vậy hay ông tác giả này nghĩ ra?
Ông không biết luật thì im đi cho người ta nhờ,
Ông phải đưa luật ra, điều nào, khoản nào nghe ông, chứ nói chung chung thế là dốt luật ông tác giả nhé!
xin lỗi chứ bác này nói tầm bậy.đọc kĩ lại điều 13 thì có nghĩa là xe nào có tốc độ thấp hơn đi về phía bên phải, chứ k phải đi làn đường sát bên phải. ý là điều đó cho đường nào có 2 làn thôi.nếu bác turquoise nói vậy thì container w xe ben đi bên nào, nhảm nhí.điều 13 bác dẫn có 3 phần, mỗi phần đều khác nhau. cái số 3 nó có bảo là trên đường có mấy làn đâu mà suy ra v .
Nhầm
thế nào được chạy trong lề nghiêm túc bị bắt lại còn tụi kia nó đua ở ngoài lane xe tải đứng nhìn... Hết nói..
luvt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác chủ thớt cho mình hỏi với,
Nếu vạch kẻ liền cùng chiều, ở bên phải, đường, nhưng không hề có biển phương tiện thô xơ (xe đạp, xe bò) vậy đi (xe máy) vào trong vạch đó có bị phạt không ak?
Còn trường hợp có biển báo thô sơ thì đi trong đó đúng là bị phạt đúng k?
E cảm ơn.
Lần nào vô cũng mất 100k + 1 mớ nước bột
chjcken8182
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác nào bị bắt vào nhớ dùng smartfone quay lại và "chất vấn" mấy em bò vàng về công điện ngày 27/07/2013 -BCA về việc nghiêm cấm "lập chốt" chặn xe hỏi giấy tờ ,BCA yêu cầu CSGT phải "tuần tra cơ động" là chính.

Khi gặp chốt các bác có quyền yêu cầu csgt xuất trình kế hoạch ,phương án công tác đc cấp lãnh đạo ký (khoản 2 điều 9 chương 4 thông tư 65 nêu rõ :Việc kiểm soát tại một điểm trên đường giao thông hoặc tại Trạm Cảnh sát giao thông phải có kế hoạch được Trưởng phòng Hướng dẫn và Tổ chức tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ thuộc Cục Cảnh sát giao thông đường bộ đường sắt hoặc Trưởng phòng Cảnh sát giao thông, Trưởng Công an cấp huyện trở lên phê duyệt.)

chiếu theo công điện 2013/BCA về việc "nghiêm cấm CSGT vẫy xe xem giấy tờ" thì việc CSGT phát hiện trực tiếp lỗi vi phạm hoàn toàn không hiệu lực , nên chúng ta phải yêu cầu xem lại hình ảnh vi phạm .Bạn hoàn toàn có quyền được xem chứng cứ về lỗi vi phạm của bạn. Điều này được quy định rõ tại (mục a, khoản 2, điều 16, chương V tại thông tư 65/2012/TT-BCA.) .

. Nói cách khác, chỉ phải xuất trình giấy tờ nếu CSGT đã "chứng minh rõ ràng" là người đi đường phạm lỗi gì đó cụ thể. Chúc các bạn vui vẻ không bị bò vàng nhũng nhiễu móc túi nữa
Luật thì phạt vài lần cũng quen cho dù ĐÃNG TRÍ TỚI ĐÂU. Nhưng quan trọng luật lệ của cảnh sát VN là 1 khi thổi vào là giu-ti hết. Nói sau cũng thua hết. Vì mí ảnh như siêu nhân cái thế. Tàng hình bất chợt nhào ra chặn xe thì có mà chết. Canh và me thì thế nào chả dính ? Tôi thì nếu bị thổi còi vào thì ngoài vài dòng dạo đầu nếu thấy không êm thì cho dù không lỗi hay oan ức tới đâu thì cũng yêu cầu phải có biên bản ký vào thà đóng vào trực tiếp cho kho bạc có khi còn có lợi chứ không bao giờ....NHiều lúc camera hành trình ghi hình hẳng hoi nhưng.... đành phải chịu phép. Như ở Mỹ luật khắc khe và phạt rất nặng nếu như vi phạm không có chuyện vu vi và bỏ túi riêng. Họ thổi vào là bạn chắc chắn lỗi đến 98% vì có ghi hình và bằng chứng hẵng hoi, không đôi co cãi lộn với bạn nếu bạn "nói" sung quá thì hắn cứ 1 câu là bạn có tội nếu không thì cứ vát đít ra tòa. Mà ra tòa thì cũng ngần ấy phần trăm là thua chắc và tiền phạt+...đôi khi còn gấp đôi ba lần khi bị vịn lúc đầu. Sở dĩ dài dòng như thế là vì thứ nhất Cảnh sat rất uy nghiêm và lịch sự, nói năng thì chừng mực và hành sử đúng phép tắc. CÒn Cảnh sát VN thì thổi vào không thèm chào mình và nói năng thì...nón bảo hiểm thì bắt người ta đội đúng quy cách và chất lượng chứ mí ảnh thì cứ nhìn xem chỉ có nón nhựa thôi còn bên trong thì mốp tháo hết cho nó...thoáng, để ý xem.
thật sự là rất nản với các chú "Chó cảnh" điều khiển giao thông không chịu làm toàn núp bắt rồi ăn tiền của dân. Theo như mình biết là công việc của các chú là phải hướng dẫn người dân đi trước khi bắt họ.
Mà còn hơn nữa các chú ngày càng phách lối. Đi mà mặt ngước lên trời. ăn hối lộ mà không biết ngượng. mình đang muốn nghiên cứu thật kỹ luật giao thông. để phòng khi bị cắn thì còn cải lại được. thà tiền mình đem cho người nghèo khổ hơn là cho tụi này.
Cảm ơn bài viết hữu ích. Chúc các thành viên năm mới vui vẻ và không bị chó cắn oan..
Phanmemvang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mấy bồ ơi, cho mình hỏi cái này: Mình đi ô tô, vào quán ăn có người giữ xe. Nếu xe mình đậu sai luật thì mình có bị phạt không? Hay là chỗ gửi xe chịu trách nhiệm vì gửi xe có thu phí?
Enzolight
TÍCH CỰC
9 năm
@Phanmemvang Vẫn bị phạt, lời khuyên là không nên hoàn toàn nghe theo tụi giữ xe. Có thể bạn sẽ bị phạt nguội.
Trường hợp cụ thể tại Tp. Bắc Giang nơi cắm cái biển này theo Luật thì được hiểu như thế nào ?
- Biển cấm rẽ phải đặt ở ngã tư có vòng xuyến có hợp lí không? mà đường bị cấm rẽ đang là đường 2 chiều. (song song, liền sát với đường đặt biển "cấm rẽ Phải" cắm rẽ phải là đường 1 chiều và lại đặt biển cấm rẽ Trái). Theo các bạn các biển này được hiểu như thế nào để đúng quy tắc Giao thông?
* Mình đã vác máy ảnh chụp lại và lên Sở GTVT tỉnh BG, phòng QLĐT TP. Bắc Giang hỏi nhưng câu trả lời chưa thỏa đáng và hình như người tiếp mình ko có trình độ thì phải, giải thích theo kiểu "sống chết mặc bay, tiền thày bỏ túi" - Mà lúc nào cũng có công an phường+đội trật tự phường đứng Vồ ở đường cấm rẽ phải, hiếm khi thấy CSGT đứng cùng. Mình thì đi đến đấy muốn rẽ phải thì mình rẽ trái qua vòng xuyến rồi đi vào đường bị cấm rẽ phải thì lại ko bị các XX hỏi gì là sao nhỉ ? - Mong các bạn nếu hiểu biết thì giải thích dùm! Tức quá. cũng mất thời gian đi lại hỏi han mà quyền lợi chẳng được gì

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019