Những lợi ích từ việc dùng Twitter mà bạn có thể chưa biết

ART+
3/5/2016 19:35Phản hồi: 76
Những lợi ích từ việc dùng Twitter mà bạn có thể chưa biết
Twitter là một trong những mạng xã hội lớn nhất thế giới, tuy nhiên đó là câu chuyện của thế giới, còn tại Việt Nam, chú chim xanh (biểu tượng của Twitter) không thực sự phổ biến. Đó là điều ai cũng biết bởi Facebook quả thực đang thống trị, nó gần gũi và nhiều người dùng hơn gấp nhiều lần - yếu tố tối quan trọng của một mạng xã hội. Tuy nhiên, vẫn có nhiều người chọn sử dụng song song với Twitter vì nhiều lý do, mình cũng dùng Twitter nhiều chỉ sau Facebook (ngày nào cũng phải xem), và mình muốn chia sẻ những lợi ích mà Twitter mang lại.

Những lợi ích này cũng có thể lý giải vì sao Facebook hiện giờ vẫn chưa thể nào thay thế Twitter hoàn toàn được.

Twitter có thể được xem là trang tin RSS rất nhanh

Nếu như Facebook là mạng xã hội cập nhật các thông tin đời sống, thông tin từ bạn bè bốn phương nhanh và sống động nhất, thì Twitter lại theo hướng như một trang tin RSS thu gọn. Twitter cũng xác định rất rõ hướng đi của mình trong tương lai: trở thành mạng xã hội của thông tin - khác hoàn toàn so với hướng mạng xã hội kết nối mọi người như Facebook. Theo những gì mình thấy thì các trang tin lớn thường sẽ cập nhật lên Twitter trước, nhanh nhất, sau đó mới đến Facebook - tất nhiên là cũng tuỳ trang, nhưng thông thường là sẽ đưa lên Twitter đầu tiên.

Có nhiều lý do để các trang tin lớn cập nhật lên Twitter trước: đầu tiên là giới hạn 140 từ, giúp mọi người cập nhật tin tức một cách vô cùng nhanh chóng và ngắn gọn. Tiếp theo là giao diện Timeline của Twitter đơn giản và dễ theo dõi theo dạng thông tin hơn Facebook rất nhiều, ví dụ như Facebook thường sẽ hiển thị tin tức của rất nhiều bên liên quan, nào là quảng cáo, video từ bạn bè, live video.

Đặc biệt, khi có một sự kiện công nghệ hay đang có thông tin nóng hổi nào, Twitter sẽ hiển thị tối ưu hơn Facebook, giúp người đọc biết được toàn bộ những thông tin liên quan, không phải sao nhãng bởi các tin không quan trọng khác. À! Với bạn nào yêu công nghệ và muốn cập nhật các thông tin công nghệ đầy đủ và mới nhất, thay vì tốn thời gian vào từng trang công nghệ để đọc, các bạn có thể dùng Twitter, theo dõi (follow) các trang đó rồi có thể xem lướt qua toàn bộ tin của chục trang chỉ với vài phút vỏn vẹn.

Là công cụ kết nối với bộ phận hỗ trợ khách hàng

Chủ các nhãn hiệu, các nhà phát triển phần mềm từ hãng lớn đến hãng bé, hầu hết đều tương tác với với người dùng/khách hàng chặt chẽ và thường xuyên hơn so với Facebook. Mình nhận thấy họ chỉ dùng Facebook để thông báo các cập nhật lớn hay mới, hay các thông báo quan trọng, còn Twitter là nơi để trả lời ý kiến khách hàng, trả lời các thắc mắc, nói về những điểm thay đổi nhỏ, điểm mới, kế hoạch của công ty trong thời gian tới - những điều mà thường sẽ không xuất hiện trên Facebook.

Cá nhân mình mỗi lần dùng ứng dụng nào đó, hay dùng dịch vụ nào đó mà thấy không hài lòng hay thắc mắc về tính năng gì, mình sẽ tìm trang Twitter của hãng đó, sau đó tag họ vào và hỏi. Nếu không thì có thể nhắn tin trực tiếp qua Twitter - tương tự như nhắn tin Facebook Messenger. Các bạn cứ yên tâm là những hãng nào càng lớn, họ sẽ càng trả lời câu hỏi của bạn càng nhanh, hoặc sẽ lắng nghe người dùng - tất nhiên là qua Twitter. Mình thử qua Facebook Messenger hay Facebook thường không nhận được hồi âm.

Theo dõi các ngôi sao nổi tiếng

Bạn nào hâm mộ các ngôi sao âm nhạc, bóng đá, bóng rổ hay diễn viên ở Châu Âu hay Mỹ thì nên follow trang Twitter cá nhân của họ. Không chỉ được theo dõi lịch ra mắt các album, hay chuyện hậu trường, mà còn là những thông tin thú vị liên quan đến cuộc sống cá nhân của họ. Tất nhiên ở mảng này thì Twitter chưa thể bằng Instagram, tuy nhiên nó vẫn đầy đủ trong việc truyền tải một số thông tin không ảnh - ví dụ như Ronaldo chọc ai đó, hay nói một câu cảm thán nào đó cho vui cũng đủ làm fan hâm mộ nóng cả lên.

Quảng cáo

Không bị sao nhãng

Facebook có rất nhiều tính năng, nào là nhóm, game, video, live video, những điều này giúp hấp dẫn và gắn chặt nhiều người sử dụng hơn, nhưng nó lại có một mặt trái: đó là làm sao nhãng những nội dung cần được chú trọng. Twitter thì đơn giản hơn rất nhiều lần, nó chỉ là trang mạng của thông tin, chỉ có chữ và hình ảnh hoặc đôi lúc là video ngắn được chia sẻ. Tất cả rất thuần tuý, giúp chúng ta biết tập trung vào những gì, biết mình đang đọc những gì. Như mình đã nói ở trên, với Twitter bạn chỉ tốn vài phút là đã có thể lướt qua những thông tin cần thiết nhất của một loạt trang báo.
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng vì quá đơn giản nên không phải là đất diễn của giới teen Việt 😁
Xemdidong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@badboy_2912 Chính sách bảo mật cao nên được ưa dùng https://taitho.com/tin-tuc/top-10-mang-xa-hoi-co-luot-truy-cap-lon-nhat-the-gioi/
củng có thể bất đồng ngôn ngử là rào cản lớn nhất
Cái buồn là Việt Nam ít tương tác quá
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
8 năm
chủ yếu ng nc ngoài họ viết gì mình k hiểu!
ruacon208
TÍCH CỰC
8 năm
Chuẩn, mình toàn dùng twitter để đọc tin tức.
Còn FB thì chém gió với ae thôi.
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
8 năm
cái bực mình là việt nam chẳng ai dùng.... có nhưng ít quá. Có tái tk cho khách hàng, mà chẳng ai theo 😔
Eazy
TÍCH CỰC
8 năm
Twitter rất tốt cho việc nắm thông tin nhanh và những chuyện bên lề, hậu trường. Nó ko dc ưa chuộng ở VN đơn giản vì các bạn trẻ ko tự sướng và thể hiện dc mình
alex.hn
CAO CẤP
8 năm
Chuyên dùng để follow tin tức. Cực tiện luôn. Đỡ phải mở trang web,mà tin nào thích thì mới mở ra để đọc,đỡ bị lan man.
@alex.hn Hi các anh, hiện tại em đang làm thêm chạy content 19+ trên twitter , bằng cách đăng video và thu thập click vào link của người dùng trên twitter và thu lượt view về để bán cho bên khác, giờ em muốn tự làm riêng, các anh có thể bày em cách tạo link chạy cho mình rồi thu view về bán cho người khác được không,em cảm ơn các anh nhé.

zalo em: 0784488771

Các anh rành chia sẽ dùm em để kiếm thêm thu nhập với a.
twitter hình như bị VNPT chặn hay sao á
@Eggsy Mình đang dùng VNPT, vẫn lướt twitter để cập nhật công nghệ lập trình hoài. 😁
Twitter thấy phương Tây và Nhật xài nhiều. Mình follow khá nhiều ca sĩ, người nổi tiếng bên Nhật, các gamer nổi tiếng, các trang tin quốc tế. Luyện được đôi chút ngoại ngữ 😁
@bango123 Follow idol Jav à bác giống em :p
@MysticForce Tui trong sáng lắm 😁 Follow chủ yếu các seiyuu, ca sĩ, nhóm nhạc, youtuber thôi :D
amio1st
TÍCH CỰC
8 năm
@bango123 Xin vài cái tên ca sỉ bên Nhật ợ :D
Sao vietnam mình k có nhỉ.😃
@Sơn Haui Ai biểu k có, có đàng hoàng và việt hoá toàn bộ như facebook
Có dùng đâu mà bt
con_zubo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ở VN chỉ có dân Marketing mới xài tới nó thôi, chứ có ai thèm xài em nó đâu
Dùng cho công việc thì ok, ví dụ các bác mod viết bài cần update thông tin nhanh nhất có thể
Dùng cho tương tác xã hội với bạn bè thì ko được vì twitter có rất nhiều hạn chế so với facebook, ngoài số lượng người dùng ra, là giới hạn độ dài tweet,...
Tóm lại FB là mạng xã hội số một hiện tại cũnh có lý do cả
Twitter hiện tại đã có tiếng Việt
chưa dùng bao gio không biết, có tiếng việt còn dùng chứ toàn tiếng anh thi chịu vì không biết ngoại ngữ
Tad Upin
ĐẠI BÀNG
8 năm
vì nó không có tiếng việt 😁
@Tad Upin Có tiếng Việt rồi bạn ơi.
Chuẩn đó ...những người nổi tiếng và thong minh có bao giờ họ dùng facebook đâu ..họ toàn dùng twitter mà thôi. Diển hình nhất chính là Tim Cóc của apple! Mình sẽ chuyển qua dùng twitter xem sao
@anhmutcobedi1990 Người nổi tiếng hay dùng Twitter nghe còn tạm chấp nhận được, chứ người thông minh hay dùng Twitter là có cái ý gì 😆 và có chuyển qua dùng Twitter thì cũng không làm bản thân thông minh hơn được đâu 😃)
@HN Đức Anh Người thông minh biết chọn cho mình chỗ dứng hợp lý mà. Không như người dại bạ dâu lao vào.
tuansenanh
TÍCH CỰC
8 năm
Đọc cái tít " Những lợi ích từ việc dùng Twitter mà bạn có thể chưa biết" cứ tưởng nói về nước cam ép twitter cơ
Cũng có xài mà thấy còn khó vào hơn cả FB. 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019